ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาภาพไม่ชัด เบลอ  (อ่าน 22208 ครั้ง)

ออฟไลน์ apussanun

• *
ปัญหาภาพไม่ชัด เบลอ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:08:17 am »
ซื้อทีวี TOSHIBA L4300 TV With Android 39 นิ้ว
ภาพไม่ชัดเลยค่ะ ภาพเบลอมาก ที่บ้านใช้กล่อง Gmm ก่อนหน้าใช้ทีวี21 นิ้่วภาพคมชัด ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอะไร
ใครรู้รบกวนช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยคะ ไม่ทราบว่าคนอื่นมีปัญหาเหมือนกันไหมคะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ปัญหาภาพไม่ชัด เบลอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:50:17 am »
ซื้อทีวี TOSHIBA L4300 TV With Android 39 นิ้ว
ภาพไม่ชัดเลยค่ะ ภาพเบลอมาก ที่บ้านใช้กล่อง Gmm ก่อนหน้าใช้ทีวี21 นิ้่วภาพคมชัด ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอะไร
ใครรู้รบกวนช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยคะ ไม่ทราบว่าคนอื่นมีปัญหาเหมือนกันไหมคะ

สัญญาณภาพจากกล่องจานส่งมาความละเอียด 576i (cu band)  หรือ 480i (ku band) ทีวีปัจจุบันความละเอียดจอ  2 ล้านพิกเซล ไฟล์ความละเอียดต่ำ เจอจอความละเอียดสูง จอยิ่งใหญ่ภาพยิ่งแตกและเบลอ

ทีวีจอตู้ จอความละเอียดต่ำ  เจอไฟล์ความละเอียดต่ำด้วยกัน มันก็จะดูชัดกว่าจอความละเอียดสูง เพราะมันไม่ต้องขยายไฟล์ให้ใหญ่ขึ้นไปตามจอ หรือไฟล์ความละเอียดสูงกว่า มันก็จะลดสเกลภาพลงมามันก็ยังดูชัด มันจะเทียบกันไม่ได้

ทีวีจอ full hd ปัจจุบัน เหมาะกับไฟล์ความละเอียดสูง อย่างฟรีทีวีตอนนี้ก็มีช่อง hd ที่ส่งสัญญาณในระบบดิจิตอลในระบบ hd (1080i)  จะทำให้ฟรีทีวีดูคมชัด หรือ พวกแผ่นบลูเรย์หรือไฟล์ hd 1080p ก็จะทำให้ภาพคมชัดกว่าไฟล์ sd ถึง 5 เท่า

ส่วนฟรีทีวีช่องอะนาล็อคหรือ sd ที่มันไม่ชัดหรือเบลอ อาจลองปรับค่าแสงไฟจอภาพให้ลดลง ปรับความต่างสี (คอนทราสต์) ให้พอดี ค่าความคมชัดปรับเพิ่มขึ้นหรือลดลง ดูว่าอะไรดีกว่ากัน หรือเปิดพวกตัวช่วยอย่าง auto signal booster (ลองปรับดูว่าเปิดหรือปิดดีกว่า)  จะพอช่วยได้ไม่มากก็น้อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแหล่งต้นทางเป็นสำคัญ ส่วนทีวี ถ้าเป็นรุ่นสูง ชิฟประมวลผล จอพาแนลศักยภาพดีหน่อยก็พอช่วยได้ แต่เนื่องจากรุ่นนี้เป็นรุ่นกลาง ภาพฟรีทีวีน่าจะพอใช้ได้เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 12:06:30 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:57:16 am »

สัญญาณภาพจากกล่องจานส่งมาความละเอียด 576i (ระบบ cu band)  หรือ 480i ( ระบบ ku band) แต่ทีวีปัจจุบันความละเอียดจอ  2 ล้านพิกเซล (1920x 1080 p) ไฟล์ความละเอียดต่ำ เจอจอความละเอียดสูง จอยิ่งใหญ่ภาพยิ่งแตกและเบลอ

ทีวีจอตู้ จอความละเอียดต่ำ  เจอไฟล์ความละเอียดต่ำด้วยกัน มันก็จะดูชัดกว่าจอความละเอียดสูง เพราะมันไม่ต้องขยายไฟล์ให้ใหญ่ขึ้นไปตามจอ หรือไฟล์ความละเอียดสูงกว่า มันก็จะลดสเกลภาพลงมามันก็ยังดูชัด มันจะเทียบกันไม่ได้

ทีวีจอ full hd ปัจจุบัน เหมาะกับไฟล์ความละเอียดสูง อย่างฟรีทีวีตอนนี้ก็มีช่อง hd ที่ส่งสัญญาณในระบบดิจิตอลในระบบ hd (1080i)  จะทำให้ฟรีทีวีดูคมชัด หรือ พวกแผ่นบลูเรย์หรือไฟล์ hd 1080p ก็จะทำให้ภาพคมชัดกว่าไฟล์ sd ถึง 5 เท่า

ส่วนฟรีทีวีช่องอะนาล็อคหรือ sd ที่มันไม่ชัดหรือเบลอ อาจลองปรับค่าแสงไฟจอภาพให้ลดลง ปรับความต่างสี (คอนทราสต์) ให้พอดี ค่าความคมชัดปรับให้ลดลง หรือเปิดพวกตัวช่วยอย่าง auto signal booster (ลองปรับดูว่าเปิดหรือปิดดีกว่า)  จะพอช่วยได้ไม่มากก็น้อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแหล่งต้นทางเป็นสำคัญ ส่วนทีวี ถ้าเป็นรุ่นสูง ชิฟประมวลผล จอพาแนลศักยภาพดีหน่อยก็พอช่วยได้

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:05:56 pm »
ขอบคุณมากๆคะ คุณ Sirota สอบถามเพิ่มเติมคะถ้าเราซื้อกล่อง HD box ภาพจะชัดไหมคะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:08:45 pm »
ขอบคุณมากๆคะ คุณ Sirota สอบถามเพิ่มเติมคะถ้าเราซื้อกล่อง HD box ภาพจะชัดไหมคะ
อย่างที่บอกครับ อยู่ที่ต้นทางสัญญาณมาเป็นสำคัญ ถ้าช่อง hd ต่อผ่าน hdmi ยังไงก็ชัด หรือช่อง sd ธรรมดา ถ้าตัวกลาองสามารถอัพสเกลภาพได้ดีก็พอช่วยได้บ้าง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:15:56 pm »
ขอบคุณค่ะ คุณ Sirota  ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:21:33 pm »
ไม่ทราบว่าใช้กล่อง GMM รุ่นไหนครับ..?

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:48:10 pm »
ไม่ทราบว่าใช้กล่อง GMM รุ่นไหนครับ..?

ใช้ GMM Smart คะ เพราะที่บ้านใช้จานปิกนิก ตอนแรกก็ซื้อกล่อง Gmm HD lite ปรากฎว่าไม่มีสัญญาณพึ่งรู้ว่า ปกติเขาไม่ใช้ Gmm lite กับจานปิกนิก
 [โขก]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:05:34 pm »

ใช้ GMM Smart คะ เพราะที่บ้านใช้จานปิกนิก ตอนแรกก็ซื้อกล่อง Gmm HD lite ปรากฎว่าไม่มีสัญญาณพึ่งรู้ว่า ปกติเขาไม่ใช้ Gmm lite กับจานปิกนิก
 [โขก]
ไม่ได้เป้นที่จานครับ เป็นที่การติดตั้ง
ถ้าปรับละเอียดดีๆ ก็สามารถรับสัญญาณได้แรงดีเหมือนกันครับ
ถ้ากล่องเอชดียังอยู่ ลองเอามาต่อดูใหม่ แล้วค่อยๆขยับจาน ขยับหัวแอลเอ็นบีทีละนิดดูครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:27:07 pm »
คุณ  KVYoung
ขายกล่อง HD ไปแล้วค่ะ คิดว่าจานรับสัญญาณไม่ได้   [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 08:34:56 pm โดย apussanun »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:54:29 pm »
ผมตอบเมลไปแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:58:07 pm »
..เอามาใส่ไว้นี่ด้วย เผื่อเป็นแนวทางสำหรับหลายๆท่าน..
ใช่ครับ..ไม่เกี่ยวกับจาน (ถ้าจานไม่เบี้ยว หรือเสียรูปทรง)
ไม่ทราบว่าติดตั้งแบบไหน วางกับพื้น หรือว่าใส่เสา
ลองเปิดช่องที่สัญญาณอ่อน เช่นเปิดดูแล้วภาพกระตุก
แล้วลองขยับจานทีละ..นี๊ด..ไม่ได้พิมพ์ผิด เน้นเสียง..
ซ้าย ขวา ก้ม เงย จนได้ภาพที่นิ่งที่สุด แล้วล็อคให้อยู่กับที่
แล้วลองขยับหัวรับสัญญาณ หมุนซ้าย หมุนขวา ดันเข้า ชักออก
ทีละ..นี๊ด เหมือนกันครับ ลองทำดู
ขอให้มีความสุขกับการรับชมครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 07:34:53 am »
..เอามาใส่ไว้นี่ด้วย เผื่อเป็นแนวทางสำหรับหลายๆท่าน..
ใช่ครับ..ไม่เกี่ยวกับจาน (ถ้าจานไม่เบี้ยว หรือเสียรูปทรง)
ไม่ทราบว่าติดตั้งแบบไหน วางกับพื้น หรือว่าใส่เสา
ลองเปิดช่องที่สัญญาณอ่อน เช่นเปิดดูแล้วภาพกระตุก
แล้วลองขยับจานทีละ..นี๊ด..ไม่ได้พิมพ์ผิด เน้นเสียง..
ซ้าย ขวา ก้ม เงย จนได้ภาพที่นิ่งที่สุด แล้วล็อคให้อยู่กับที่
แล้วลองขยับหัวรับสัญญาณ หมุนซ้าย หมุนขวา ดันเข้า ชักออก
ทีละ..นี๊ด เหมือนกันครับ ลองทำดู
ขอให้มีความสุขกับการรับชมครับ

ขอบคุณมากคะ คุณ KVYoung  พอดีตอนซื้อจานให้ร้านเขาตั้งจานมาแล้ว เราคิดว่าเป็นเพราะตัวกลาง อย่างที่คุณ sirota ว่าแหละคะ เพราะที่ที่เราอยู่อับสัญญาณด้วยแหละคะ ยังไงก็ขอบคุณที่พยายามช่วยสละเวลามาอ่านและตอบเม้นท์นะคะ  [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 07:37:25 am โดย apussanun »