ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีมีเส้นตรง สีดำกลางจอครับTT ช่วยด้วย  (อ่าน 21591 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark-Mae Sai

• *
ทีวีที่บ้านผมSamsung55นิ้วซื้อมาก็นานพอสมควรครับแต่อยุ่ๆก็มีเส้นตรง สีดำกลางจออะครับตั้งแต่บนถึงล่างสุดเลยครับ. เกิดจากอะไรและมีวิธีแก้ไขยังไงอะครับซ่อมได้มั้ยครับ  อยากลงรุปให้ดูด้วยแต่ยังลงไม่เป็นครับ. ยังไงก็ชวยผมด้วยนะครับ. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lack

• Edge LED TV member
Re: ทีวีมีเส้นตรง สีดำกลางจอครับTT ช่วยด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 06:56:19 am »
รู้สึกซัมซุงรุ่นใหม่ๆจะเป็นเกือบทุกรุ่นไอ้จอเป็นเส้นๆหลังหมดประกัน ถามว่าซ่อมได้ไหม ขอตอบว่าซ่อมได้ แต่จะคุ้มหรือปล่าวนี่อีกเรื่องนึงครับ เพราะค่าซ่อมราคาก็น่าจะเกือบซื้อทีวีใหม่ได้

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ทีวีมีเส้นตรง สีดำกลางจอครับTT ช่วยด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:42:10 am »
จอน่าจะพังครับ หมดประกันรึยัง เพราะค่าซ่อมแพงมากครับ [เศร้า] รุ่นไหนครับเนี่ย  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:39:36 am »
อยากรู้ว่าจอเสียหรือไม่ ถ้าพอแกะเครื่องเองได้หรือเอาไปให้ร้านซ่อมแถวบ้านทำให้ลองทำตามคลิปดูครับ พวกจอ LCD, LED ผมว่าน่าจะเสียยากนะเพราะใช้กำลังต่ำ ส่วนมากก็สายแพรเชื่อมต่อPanelกับบอร์ดควบคุมหลุดหลวม ซ่อมได้แต่จะหาเครื่องมือ(หัวแร้งพิเศษ)มาทำให้การเชื่อมต่อแน่นนั้นยากร้านซ่อมทั่วไปน่าจะไม่มีนอกจากร้านรับซ่อม LCD, LEDเท่านั้นที่เขาลงทุนซื้อเครื่องมือนี้ ช่างทั่วไปหรือ0เลยนิยมเปลี่ยนทั้งชุด เพราะถ้าซ่อมแล้วจุดอื่นๆก็จะหลุดหลวมตามเพราะตะกั่วยึดเริ่มหมดสภาพ ยี่ห้อไหนเครื่องไหนตะกั่วยึดดีก็ใช้ได้นานไม่มีปัญหาตรงนี้ แต่แบรนด์นี้มักเป็นกันเยอะ  [คิคิ]

http://www.youtube.com/embed/mpp14G-c9Yo

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:22:15 am »
ลองติดต่อศนูย์ ดูครับ  ถ้าหาก ทีวี ท่าน ใช้มานาน  บ้างที  อะไหล่ อาจไม่ได้ ผลิต แล้ว หรือไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้   ทางศนูย์ samsung  ซัมซุง ตีราคาชื้อคืนครับ

ราคาสมเหตุ สมผล พอที่จะชื้อทีวีรุ่นใหม่ได้  แบบ เพิ่มเงิน ประมาณนี้