ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ SONY 55W954A จอดับเอง!  (อ่าน 15618 ครั้ง)

ออฟไลน์ cyclopsvfx

• Flat TV member
  • *
ช่วยด้วยครับ SONY 55W954A จอดับเอง!
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:37:41 am »
ผมใช้ SONY 55W954A ซื้อมาเมื่อ เม.ย. 57 นี่เองครับ
อาการคืออยู่ดีๆ ก็จอดับครับ เหมือนกับการปิดด้วยรีโมทเป๊ะเลย
พอเปิดใหม่ด้วยรีโมท ทุกอย่างก็ปกติครับ

อาการนี้นานๆ จะเป็นสักทีนะครับ เรียกว่าวันละครั้งสองครั้งเอง
ผมพยายามหาสาเหตุแล้ว ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับสาย HDMI มั้ย
เพราะเคยใช้กับสายเส้นหนึ่งแล้วดับถี่มากๆ ไม่กี่นาทีก็ดับแล้วครับ
แต่พอเปลี่ยนไปใช้อีกเส้น นานๆ ถึงจะดับทีครับ
ส่วนดูทีวีดิจิตอลจาก tuner ในตัวยังไม่เคยดับเลยครับ
เลยไม่แน่ใจว่ามันพอจะเกี่ยวกับสาย HDMI ได้มั้ย

ใครพอจะทราบสาเหตุ หรือเคยเจออาการเดียวกัน รบกวนขอคำแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sarasinn

• *
Re: ช่วยด้วยครับ SONY 55W954A จอดับเอง!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:23:55 am »
ยินดีด้วยครับ...อิดิ
อาการเหมือนของผมเด๊ะ

บางครั้งดับไปพร้อมมีเสียงติ๊ดดดดดดดดดดด
 สักพักก็ติดเอง

ไม่ได้เป็นทุกวัน  สามสี่วัน ครั้งก็ว่าจะส่งเครม  แต่ พอจะส่งเคลม มันก็หาย เลยทนใช้เรื่อยมา

จนกระทั่ง  ครบหนึ่งปี  สามเดือนผ่านไป เดือนที่ห้า ที่หมดประกันแล้ว

มันก็ติ๊ดดดดดดดด  จากนั้นก็ถึงกาลอวสานของมัน

.... ผมยกเครืองไปหาร้านพรรคพวกเพราะเคยแสบทรวงกับยางรองตากล้องโซนี่ที่อันละ 1247 บาท มาแล้ว(อันนิดเดียวไม่มีชิ้นส่วนอีเลคโทรนิค)

ผ่านไปสองวัน พรรคพวกบอก  ไม่มีอะไหล่ เป็นบอร์ดไฟเสีย ที่ต้องเปลี่ยน

เลยยกไปที่ร้าน  มีทั้งโชคดีและโชคร้าย....

โชคดีคือ รุ่นนี้  มันเสียหลายตัว  5555 มีอะไหล่สั่งมาสต๊อคไว้ เลยได้ซ่อมไนวันเดียว(ชม.เดียว)เสร็จ  ส่วนโชคร้านคือราคา ครึ่งหนึ่งของ ทีวีเครื่องใหม่ในปัจจุบัน  3500 บาท  โอว ทีวี 32 นิ้ว เสียค่าซ่อมปีละ 3500 บาท  เดี่ยวปีหน้าหวังว่าราคาซ่อมคงลดมาเหลือสัก 3000 นะครับ

• *
Re: ช่วยด้วยครับ SONY 55W954A จอดับเอง!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 12:09:09 am »
ของผมยังอยู่ในประกัน ขอให้ช่าง SONY มาซ่อมที่บ้านเลยได้มั้ยครับ
ไม่รู้ว่าอาการนี้ซ่อมนานมั้ย ไม่อยากยกไปที่ร้านหรือศูนย์อะครับ T__T

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 12:11:50 am »
ของผมยังอยู่ในประกัน ขอให้ช่าง SONY มาซ่อมที่บ้านเลยได้มั้ยครับ
ไม่รู้ว่าอาการนี้ซ่อมนานมั้ย ไม่อยากยกไปที่ร้านหรือศูนย์อะครับ T__T
ยังอยู่ในประกัน รีบเรียกช่างเลยครับ อาจต้องให้เค้าตรวจสอบอาการก่อน ไม่แน่หากเปลี่ยนอะไหล่ได้เลย เค้าอาจเปลี่ยนให้ที่บ้านท่านเลยก็ได้

ออฟไลน์ sarasinn

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 08:16:43 pm »
แน่ใจนะครับว่าไม่ได้ตั้งโหมดปิดอัติโนมัต ไว้  แบบว่าไม่มีการกดปุ่มหรือทำอะไร มันจะตั้งเวลา 30 นาที 1 ชม.2 ชม.  แล้วปิด  แต่ว่ามันจะขึ้นข้อความเตือนมาก่อนนะครับ ไม่ใช่โหมดตั้งเวลาปิดนะครับ เป็นโหมดปิดอัตโนมัติ คนละโหมดกัน  [หื่น] [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:53:01 pm »
แน่ใจนะครับว่าไม่ได้ตั้งโหมดปิดอัติโนมัต ไว้  แบบว่าไม่มีการกดปุ่มหรือทำอะไร มันจะตั้งเวลา 30 นาที 1 ชม.2 ชม.  แล้วปิด  แต่ว่ามันจะขึ้นข้อความเตือนมาก่อนนะครับ ไม่ใช่โหมดตั้งเวลาปิดนะครับ เป็นโหมดปิดอัตโนมัติ คนละโหมดกัน  [หื่น] [หื่น]

ตอนแรกผมก็คิดยังงั้นเป๊ะเลยครับ แต่ก็ไปไล่ดูในเมนู ก็ปิดตัวเลือกนี้ไปแล้ว มันก็ไม่น่าปิดเองแล้วอะครับ
แต่อาการคือเหมือนเรากดปิดเครื่องเองเป๊ะๆ เลยครับ พอเปิดใหม่ก็ปกติ

ออฟไลน์ Ballresearch

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:22:30 pm »
ลองอัพ FW ตัวใหม่ดูรึยังครับ บางทีเป็นกับ FW ตัวที่ใช้อยู่มันถูกลงแบบไม่สมบูรณ์ ถ้าอัพ FW ใหม่อาการที่เป็นอาจหาย และไม่ต้องเสียตังค์ด้วย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:46:44 am »
ลองอัพ FW ตัวใหม่ดูรึยังครับ บางทีเป็นกับ FW ตัวที่ใช้อยู่มันถูกลงแบบไม่สมบูรณ์ ถ้าอัพ FW ใหม่อาการที่เป็นอาจหาย และไม่ต้องเสียตังค์ด้วย

ยังเลยครับ งั้นผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ