ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยครับเรื่อง "มารยาทการซื้อ-ขายของในสังคมออนไลน์"  (อ่าน 3364 ครั้ง)

ออฟไลน์ TripleXXX

• *
ขอระบายหน่อยครับ เรื่องมารยาทการซื้อ-ขายของในสังคมออนไลน์

ปกติไม่เคยคิดจะมาโพสนะครับอ่านอย่างเดียว เจอกับตัวเองถึงกับต้องสมัครสมาชิกมาเข้ามาโพสถึงเรื่อง "มารยาทการซื้อ-ขายของในสังคมออนไลน์"

ไม่ขอเอ่ยนามพาดพิงถึงใครนะครับเรื่องมีอยู่ว่า

นาย A ได้ลงขายเครื่องเสียงอย่างหนึ่งไม่ระบุราคา นาย B เลยโทรไปถามว่าขายเท่าไหร่ และนาย B ก็จำได้ว่าเครื่องเสียงดังกล่าวเมื่อประมาณ 2 วัน

ก่อนได้มีท่านนึงขายในอีกเวปหนึ่ง ในราคา(สมมุตินะครับ)  10,000 บาท และได้สอบถาม นาย A ว่าใช้ตัวเดียวกันไหม และได้รับคำตอบว่าใช่นาย A เป็น

คนซื้อมาเอง จึงถามว่าทำไมถึงขายครับ นาย A บอกว่าหาเครื่องเสียงเข้าชุดไม่ได้ จึงคิดว่าขายดีกว่า นาย B จึงถามว่าขายเท่าไหร่ครับ นาย A ตอบว่า

ขายในราคาที่รับมาคือ 10,000 บาท และได้บอกว่าของยังไม่ได้แกะ มายังไงไปยังงั้น นาย B จึงตกลงซื้อขายกันและนัดรับเลย แต่นาย A ขอเป็นเวลา

สะดวกประมาณ 2 ทุ่ม   15 นาทีต่อมา นาย A ได้โทรมาหานาย A แจ้งว่าขอยกเลิกการขายเนื่องจากได้หาเครื่องเสียงมาเข้าชุดได้แล้วมีคนมาเสนอ

ขายให้ จึงขอยกเลิกการขาย นาย B ก็ตอบตกลง(เพราะในใจคิดว่า นาย A ซื้อมายังไม่ได้เล่นหากหาเครื่องเสียงมาเข้าชุดได้แล้วเอาไว้เล่นเองก็ยินดี)

และได้ บอกนาย A ว่าถ้าไปดูเครื่องเสียงที่หามาเข้าชุดแล้วไม่ชอบโทรมาแจ้งนะครับยังรออยู่ นาย A ตอบตกลง จบการสนทนา...

ต่อมาอีก 3 วัน นาย A ได้ลงขายเครื่องเสียงดังกล่าวอีกรอบ แต่ได้บวกราคาเพิ่มขึ้นเป็น 13,500 บาท     นาย B ได้เห็นกระทู้ดังกล่าว จึงได้โทรไป

สอบถามนาย A ถึงเรื่องของที่ลงขายว่าทำไมไม่บอก ได้รับคำตอบแบบไม่สนใจว่าจะขายราคานี้

การกระทำดังกล่าว หากนาย A คิดจะหาผลประโยชน์จากใน ห้องซื้อ-ขาย ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ หากเพียงตอนตกลงซื้อ-ขายกัน แจ้งราคา

ไปเลยครับ ว่าขายราคานี้ ไม่ต้องอายครับเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจว่าต้องการกำไร ถ้าคนซื้อรับได้เขาก็ซื้อครับ แต่ไม่ใช่รับปากว่าขายแล้วต้องมาอ้างเหตุผล

ในการยกเลิกการขาย แล้วมาลงขายใหม่เพิ่มราคาลงไป แบบนี้ผมว่ามันเสียความรู้สึกกัน  หากจะหาผลประโยชน์ในห้องซื้อ-ขาย ขอให้รู้จักคำว่า

" มารยาทการซื้อ-ขายของในสังคมออนไลน์" ด้วยนะครับ

ฝากไว้ด้วยนะครับสำหรับคนที่หาผลประโยชน์ในห้อง-ซื้อขาย ไม่ต้องอายครับหากจะเป็นพ่อค้า ขอให้รักษามารยาทก็พอครับ

เพื่อสังคมที่ดดีในห้องซื้อ-ขายครับ

หากทาง admin คิดว่าข้อความนี้ไม่ประโยชน์ต่อห้องซื้อ-ขายลบได้เลยนะครับ   ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2015, 03:06:21 am โดย TripleXXX »

ออฟไลน์ Sopon45

• Edge LED TV member
เห็นด้วยครับ ใครให้ราคาดีกว่ายังขายเลยทั้งๆที่ตกลงกันแล้ว ตอนซื้อก็อยากได้ราคามิตรภาพแต่เวลาขายลืมไปละ อย่าถามหามารยาทเลยไม่มีหรอกครับ ทุกอย่างเป็นผลประโยชน์ทั้งนั้น

ออฟไลน์ nitrus007777

• Flat TV member
  • *
เรื่องนี้ควรบอกมาเลยนะครับว่าใช้IDอะไร จะได้ไม่มีพ่อค้าแฝงมาในคราบนักเล่นอีก
ก่อนหน้านี้ไม่นานก็โดนไปแล้วคนสองคน แต่ที่มารยาทแย่ที่สุดรู้สึกเป็นคนที่อยู่แถวๆสาย2หรืออะไรทำนองนั้นน่ะครับ
ช่วยๆกันสอส่องและแจ้งเตือนกันครับ 

เพื่อสังคมนักเล่นเครื่องเสียงที่น่าอยู่

อย่าให้พวกพ่อค้าเหลือไรไรจรรยามันมาแฝงตัวหากินกับน้ำใจเราครับ

ออฟไลน์ Komkay0402

• *
 [yes] ผมเข้าใจหัวอกนายBเลยครับมันจี้ดเลยนะตกลงซื้อขายกันแล้วแต่เปลี่ยนใจกระทันหันแล้วลงขายใหม่หั้ยจี้ด*2เข้าไปอีกแบบนี้ผมโดนบ่อยครับ แต่ทำไงได้ก็ของๆเขาเขาไม่ขายหั้ยเราจะเรียกร้องอะไรได้ เขาก็คงต้องรักษาผลประโยชน์ของตัวเองหั้ยดีที่สุดนั่นแหละ ไอ้เราก็ต้องก้มหน้าหากันต่อไป

ออฟไลน์ TeayBT

• LCD TV member
  • **
ใช่คนที่ลงขายลำโพงใน facebook ป่าวครับ

ออฟไลน์ ืnachapop

ก็ยังดีนะครับ  สำหรับ เคส ท่าน  ผมเคยเจอ  แบบว่า นัด กันสะ ดิบ ดี 

ผมก็ เดินทาง ไปชื้อถึงที่ โทรคุย บอกทางกันซะ ดิบ ดี  ระหว่างทางก็บอกทาง โน่น นี่

ถึงที่หมาย แล้วก็ยังไม่มาก บอกรถติด เราก็รอ ด้วยมารยาท  สุดท้าย ติดต่อไม่ได้

ไม่รับโทรสับ  โทรไปอยู่หลายที  สุดท้ายปิดเครื่อง  ผมเสียเวลามากเลยวันนั้น

ไม่ขาย ก็ น่าจะบอกกัน  หรือไม่รู้ มิฉาชีพ หรือเปล่า   แต่ก็ยังเห็น  รายชื่อ ออกมาขายของ บ้าง ปะปลาย

ออฟไลน์ tont_kub

พวกลงขายของ หลายๆกระทู้ติดๆกันอีก

แต่ก่อนไม่มี เดี๋ยวนี้ร้านค้าเห็นแก่ตัวเริ่มมาที่นี่ละ...

พอเห็นร้านนึงทำได้ ก็เลยเอาบ้าง คนเดียวจัดไปเลย 4 กระทู้ติด... [ไม่พูด]

ออฟไลน์ maxxxx

• *
ผมเคยโดนลักษณะคล้ายกัน ลุงดังในแถวบางแค [เศร้า]

ออฟไลน์ nitrus007777

• *
ผมเคยโดนลักษณะคล้ายกัน ลุงดังในแถวบางแค [เศร้า]

กลัวจะเป็นคนนั้นล่ะครับ  นั่นแหละคนที่ผมหมายุถึง [เขย่า]

ออฟไลน์ golf8023

• **
คนพวกนี้มีทุกกสังคมครับ คอม มือถือ เครื่องเสียง รถยนต์ กล้อง นากา
อีกหน่อยเวบบอร์ดจะมีแต่นายทุนเกิดใหม่ครับ เป็นนายทุนอีแอบ วันๆไม่ต้องทำไร ส่องบอร์ดนั้นบอร์ดนี้ เห็นตัวไหนความต้องการเยอะ หายาก พี่แกเหมาหมดแล้วปั่นราคา หรือใครขายถูกหน่อยเก็บหมดแล้วปล่อยต่อรัวๆ กำไรนิดหน่อยยังดี แต่คนซื้อจริงๆต้องมาจ่ายส่วนต่างให้คนกลุ่มนี้ เพื่อ?
ถ้าจะเป็นพ่อค้าแสดงตัวมาเลยดีกว่า รับซื้อขายแลกเปลี่ยนเครื่องเสียงมือสอง บริการส่งถึงที่ ทดลองฟังได้ อย่างน้อยส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มคือการบริการ และการคัดกรองว่าของไม่เสียไม่เน่า อันนี้ผมสนับสนุน มีทุน ใจรัก ยินดีให้บริการ

ผมไปดูเวบนึงที่ขายเครื่องเสียงเทพ ไฮเอนด์ บรรยายสรรพคุณระดับโลก เห็นๆเลยเอาลำโพงมินิคอมโปญี่ปุ่น Sony Pana Kenwoodจากตลาดกลางคืนคลองถมมคู่ละ7-8ร้อยมาขาย2-3พัน แล้วบอกลำโพงมินิคอมโปญี่ปุ่นรุ่นเก่าเสียงดีกว่าลำโพงรุ่นใหม่ ผมอ่านไปขำไป หรือพวกลำโพงเก่าถอดจากเครื่องนั้นเครื่องนี้แบบไม่มีที่มาที่ไป มูลค่าหลักร้อยแต่บรรยายสรรพคุณขั้นเทพแล้วขายหลักพัน ทุกวันนี้มันก็ยังขายกันอยู่  [โขก]

ออฟไลน์ TripleXXX

• *
ผมขอไม่พาดพิงถึงบุคคลอื่นนะครับ กรณีของท่านสมาชิกท่านนั้นที่มีปัญหากับหลายๆคน ไม่ใช่คู่กรณีของผมนะครับ ท่านนั้นผมเชื่อว่าสิ่งท่านได้ทำไว้ สังคมได้ลงโทษท่านผู้นั้นแล้ว ส่วนคู่กรณีผม ก่อนหน้านี้ได้ทั้งลงขาย และรับ ปัจจุบันได้ปิดกระทู้ไปหมดล่ะ
  ความเห็นของท่าน golf8023 ผมเห็นด้วยนะครับอยากหาผลประโยชน์ในนี้ ไม่ต้องอายครับเปิดหน้า เปิดตัวกันไปเลย อยากขายเท่าไหร่ขาย ผู้ซื้อรับราคาได้เขาก็ซื้อ เห็นซื้อจากเวปอื่นบ้าง ในเฟสบ้าง ตอนซื้อก็บอกคนเล่นบ้าง  มือใหม่บ้าง ขอต่อ ขอแถม ซื้ออีกที่มาขายอีกที่ บางทีกระทู้เจ้าของเก่ายังไม่ลบเลย ก็เอามาขายใหม่บวกราคาล่ะ ผมเชื่อว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงเขาก็ไม่ได้เล่นที่นี่ที่เดียวนะครับ เขาก็เล่นหลายที่ เห็นหมดล่ะครับอยู่ที่พูดหรือไม่พูด.....   
ปล. ผมขอชื่นชมท่านที่เป็นพ่อค้ามืออาชีพนะครับที่ประกาศเลยเป็นพ่อค้ารับซื้อและขาย แบบนี้ผมขอชื่นชมครับ

ออฟไลน์ arleng

• **
คนพวกนี้มีทุกกสังคมครับ คอม มือถือ เครื่องเสียง รถยนต์ กล้อง นากา
อีกหน่อยเวบบอร์ดจะมีแต่นายทุนเกิดใหม่ครับ เป็นนายทุนอีแอบ วันๆไม่ต้องทำไร ส่องบอร์ดนั้นบอร์ดนี้ เห็นตัวไหนความต้องการเยอะ หายาก พี่แกเหมาหมดแล้วปั่นราคา หรือใครขายถูกหน่อยเก็บหมดแล้วปล่อยต่อรัวๆ กำไรนิดหน่อยยังดี แต่คนซื้อจริงๆต้องมาจ่ายส่วนต่างให้คนกลุ่มนี้ เพื่อ?
ถ้าจะเป็นพ่อค้าแสดงตัวมาเลยดีกว่า รับซื้อขายแลกเปลี่ยนเครื่องเสียงมือสอง บริการส่งถึงที่ ทดลองฟังได้ อย่างน้อยส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มคือการบริการ และการคัดกรองว่าของไม่เสียไม่เน่า อันนี้ผมสนับสนุน มีทุน ใจรัก ยินดีให้บริการ

ผมไปดูเวบนึงที่ขายเครื่องเสียงเทพ ไฮเอนด์ บรรยายสรรพคุณระดับโลก เห็นๆเลยเอาลำโพงมินิคอมโปญี่ปุ่น Sony Pana Kenwoodจากตลาดกลางคืนคลองถมมคู่ละ7-8ร้อยมาขาย2-3พัน แล้วบอกลำโพงมินิคอมโปญี่ปุ่นรุ่นเก่าเสียงดีกว่าลำโพงรุ่นใหม่ ผมอ่านไปขำไป หรือพวกลำโพงเก่าถอดจากเครื่องนั้นเครื่องนี้แบบไม่มีที่มาที่ไป มูลค่าหลักร้อยแต่บรรยายสรรพคุณขั้นเทพแล้วขายหลักพัน ทุกวันนี้มันก็ยังขายกันอยู่  [โขก]

เห็นด้วย 100 % ครับ  แสดงตัวเลย   บวกค่าบริการ  ค่าคัดกรองสินค้า ก็สบายใจครับ