ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ SoundBar หน่อยครับ  (อ่าน 7109 ครั้ง)

ออฟไลน์ NengCom2

• Flat TV member
  • *
แนะนำ SoundBar หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:38:31 am »
มี 2 ตัวเลือกคือ

1. Polk Audio MagniFi

http://www.polkaudio.com/magnifi/d/1237

2. Sony HT-CT780

http://www.sony.co.th/th/electronics/sound-bars/ht-ct780

ใช้งานดูหนังฟังเพลงทั่วๆ ไปครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Iamaoff

• *
Re: แนะนำ SoundBar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:31:01 am »
เล่น  HT in the box ดีกว่าครับ งบนี้ท่านจะจบเลยที่เดียว ได้ ระบบ 5.1 ด้วย onkyo pioneer มีหลายยี่ห้อ  [yes]

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 08:37:44 pm »
Polk ฟังเพลงรายละเอียดดี โซนี่ เบสบูมๆ แนววัยรุ่นครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:46:24 am »
เล่น  HT in the box ดีกว่าครับ งบนี้ท่านจะจบเลยที่เดียว ได้ ระบบ 5.1 ด้วย onkyo pioneer มีหลายยี่ห้อ  [yes]

เอามาใช้ในห้องนอนอ่ะครับ เคยใช้ Onkyo TX-SR333 + Polk RM6750 แล้วรู้สึกว่ามันดูรกๆ ครับ ทั้งสายลำโพง ทั้ง AVR หาที่วางเหมาะๆ  ไม่ได้

Polk ฟังเพลงรายละเอียดดี โซนี่ เบสบูมๆ แนววัยรุ่นครับ

ผมชอบ Polk มากกว่า Sony นะครับ แต่ติดตรง Polk ไม่มี HDMI

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 04:51:03 pm »
ในห้องนอน ผมจบที่ MagniFi แล้วครับ
เริ่มจาก boston soundware xs 2.1 ถอด dts ไม่ได้
ไป yamaha soundbar yst-201เบสไม่สะใจ
กลับมา boston soundware xs 2.1 อีกครั้ง รำคาญเรื่องรีโมท
ไป avr pioneer vsx521k + ลำโพง harman 5.1
เปลี่ยนแอมป์ yamaha rx-v 373
เปลี่ยนแอมป์อีก เป็น harman avr151

ใช้ 5.1 มันอึดอัดไป สายเกะกะด้วย เลยมาจบที่ Polk MagniFi นี่แหล่ะครับ ได้เบสถูกใจ เรื่อง dts ให้ himedia ถอด แล้วเอาเข้า audio in mini เอาครับ Ok เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 08:01:50 am โดย rad33 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 09:17:49 pm »
ในห้องนอน ผมจบที่ MagniFi แล้วครับ
เริ่มจาก boston soundware xs 2.1 ถอด dts ไม่ได้
ไป yamaha soundbar yst-201เบสไม่สะใจ
กลับมา boston soundware xs 2.1 อีกครั้ง รำคาญเรื่องรีโมท
ไป avr pioneer vsx521k + ลำโพง harman 5.1
เปลี่ยนแอมป์ yamaha rx-v xxx จำรุ่นไม่ได้
เปลี่ยนแอมป์อีก เป็น harman avr151

ใช้ 5.1 มันอึดอัดไป สายเกะกะด้วย เลยมาจบที่ Polk MagniFi นี่แหล่ะครับ ได้เบสถูกใจ เรื่อง dts ให้ himedia ถอด แล้วเอาเข้า audio in mini เอาครับ Ok เลย

ยามาฮ่า เบสเบาไปหน่อยจริงๆครับ ไม่สะใจเลย แต่เบสออกจะมีคุณภาพหน่อย แต่ปริมาณมันน้อยเกินกว่าที่จะดูหนังฟังเพลง เสียดาย ท่านไม่ได้ลอง ออนเกียวอินเดอะบ๊อก จบเลย โฮมเธียเตอร์ในห้องนอนสำหรับผม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 09:36:16 pm »
ขอบคุณครับ ยังไม่ได้จัดเลย

ตอนนี้ลังเล ไปมอง JBL SB350 อีกแหละ  [โขก]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 09:51:32 pm »
ตอนสมัย วัยรุ่ย เคยใช้ AVR โซนี่ เค้ามี DSP แบบ A สำหรับหนังทั่วๆไป แบบ B สำหรับ หนังแอคชั่นไซไฟ และ แบบ C สำหรับ คอนเสิรต เพื่อนผมได้มาดูหนังที่บ้าน บอกว่าบรรยากาศเสียงเหมือนในโรงหนังเลย  ไม่รู้ DSP นี้รุ่นปัจจุบันยังมีอยู่ไหม เสียดายโซนี่ไทย ไม่ทำตลาด AVR แล้ว ปัจจุบัน AVR โซนี่ผมถอดเก็บไว้ เพราะมันถอดรหัสได้แค่ DTS และ DD5.1  มีแต่ออฟติคอล และ โคแอค เท่านั้น เลยเปลี่ยนไปเล่น  yamaha และ Onkyo กับ Denon

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 11:01:37 pm »
ขอบคุณทุกท่านครับ

สรุปจัด Polk Audio MagniFi มาแล้วครับ

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:55:54 am »
เปลี่ยนแอมป์ yamaha rx-v xxx จำรุ่นไม่ได้

ยามาฮ่า เบสเบาไปหน่อยจริงๆครับ ไม่สะใจเลย แต่เบสออกจะมีคุณภาพหน่อย แต่ปริมาณมันน้อยเกินกว่าที่จะดูหนังฟังเพลง เสียดาย ท่านไม่ได้ลอง ออนเกียวอินเดอะบ๊อก จบเลย โฮมเธียเตอร์ในห้องนอนสำหรับผม
onkyo ไม่มีโอกาสได้ลองฟังเลยครับ อีกอย่างคือตั้งใจจะเอาแบบใช้ง่ายๆครับ ในห้องนอน 5.1สายลำโพงมันดูรกห้องไป พอดีไปลองฟัง polk ตั้งใจจะเอา polk5000 พอดีเค้ามีรุ่นใหม่เข้ามาแทน ฟังแล้วชอบ เลยจัด MagniFi มาครับผม