ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อแผ่นหนังBluRayแท้มาเล่นแต่ทำไมภาพไม่คมชัดเหมือนกับหนังที่เขาเปิดโชว์ตามร้าน  (อ่าน 2584 ครั้ง)

ออฟไลน์ iii_eureka

• *
ผมซื้อLED 32นิ้ว 1920*1080 ของซัมซุงมาต่อกับเครื่องเล่น BluRay ของพานาโซนิค(ซื้อมาตอนลดราคาเหลืออยู่ประมาณ2,000กว่าบาท)ผมใช้สายHDMI
JARICHO ไม่ได้มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น(ผมปรับไม่เป็น) ภาพที่ได้จากการเล่นแผ่นBluRayของแท้ถ้าเป็นพวกการ์ตูนอนิเมะต่างๆจะคมชัดมากแต่ถ้าเป็นแผ่นหนัง
ภาพจะไม่คมชัดจะมี noise บนภาพ คล้ายๆที่เกิดกับภาพถ่ายในที่มืด ผมลองกับหนังอื่นๆก็เป็นเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยลองเล่นกับหนังที่มีเอฟเฟคมากๆ ส่วนมากจะเห็น noiseชัด บริเวณผิวหนังของนักแสดงยิ่งตอนกล้องซูมไปที่บริเวณใบหน้ายิงเห็นชัด แผ่นฺBluRayที่ผมใช้ซื้อจากร้านบูมเมอแรงทั้งหมดซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องแผ่น ผมอยากทราบสาเหตุ วิธีการแก้ไข

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
รบกวน..แจ้งรุ่นทีวีด้วยครับ.?
เผื่อ..มีเพื่อนสมาชิกใช้รุ่นเดียวกัน จะได้แนะนำวิธีปรับภาพได้ครับ..

ออฟไลน์ titans7747

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ให้ลอง pause ภาพไว้ครับ แล้วลองสังเกตุว่า Noise ที่ว่ายังวิ่งหรือเต้นอยู่หรือไม่ ถ้า "ไม่" เกิดจากตัวหนังครับ
หนังเรื่อง pacific rim จะให้ภาพ clear พอสมควรเลยครับ(ผมชอบเรื่องนี้นะ ภาพดูใสดี ช่วยวัดการไล่สีจากฉากผิวหน้าคนค่อนข้างดี)

ออฟไลน์ iii_eureka

• *
ผมใช้ TV รุ่นนี้ครับของ ซัมซุง UA32EH5300R ซื้อมาหลายปีแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ filmman

ถ้ามีกล้องดีๆ ลอง pause แล้วถ่ายหน้าจอมาหน่อยครับ ลองเช็คที่ bd player ว่าตั้ง output เป็น 1080p รึเปล่า ผมเคยเจอกับตัวคนรู้จักตั้งค่าเป็น SD ภาพเลยไม่ชัด