ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำขาตั้งลำโพง Center POLK AUDIO CSi A6 หน่อยครับ  (อ่าน 4024 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
อยากหาขาตั้งลำโพง Center  POLK AUDIO CSi A6  ดูแล้วตัวมันค่อยข้างใหญ่ ควรใช้ตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำขาตั้งลำโพง Center POLK AUDIO CSi A6 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:34:10 pm »
...สั่งสร้างประกอบตู้เครื่องเสียงใหม่เป็นชั้น วัดขนาดสอดใส่ใต้ชั้นทีวี แหงนหน้าเซนเตอร์เข้าหาผู้ฟัง.
...หรือติดทีวีเข้ากับผนัง บนชั้นเครื่องเสียงวาง A6

ออฟไลน์ osxp

Re: ช่วยแนะนำขาตั้งลำโพง Center POLK AUDIO CSi A6 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 04:33:45 pm »
ของผมทำเป็นหิ้งไว้วางครับ

งบไม่เกิน 3ร้อย

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 05:46:29 pm »
มี 2ทางเลือก
1.แบบประหยัด ก็ตามที่ท่านทั้งสองให้คำแนะนำเลยครับ
2.อีกแบบคือเอาขาตั้งแบบมีคุณภาพ ผมไม่เห็นรูปว่าคุณวางทีวีหรือโปรเจ็คเตอร์ไว้ยังไง เอาเป็นว่าน่าเลือกใช้ความสูงที่ 24 นิ้วควรเป็นขาตั้งที่ทำด้วยเหล็ก
ขาตั้งหล็กใหญ่ๆมี 2แบบ มวลเบา กับ เหล็กตัน มวลเบาเหมาะกับลำโพงวางหิ้งหรือเซ็นเตอร์ที่ไม่หนักมาก โดยส่วนตัวไม่นิยมขาตั้งที่ทำด้วยไม้นะ ขอร้องเลยอย่า
diy เอาท่อสีฟ้า(ท่อประปา)มาทำอย่างเด็ดขาด นอกจากเสียงกากแล้วไม่มีความมั่นคงอีกตะหาก
ขาตั้งเหล็กทั้งสองแบบมีทั้งของนอก(ราคาสูงและผมไม่แน่ใจเขาจะแยกขายไหม ปกติเขาจะนำเข้ามาเป็นคู่ ถ้าเป็นสำหรับลำโพงเซ็นเตอร์ มันจะดูสวยงามและราคา สูง)ส่วนของไทยนี่คุณซื้อเป็นตัวๆได้เลย(ผมยังสนับสนุนของไทยไป 1 คู่เลย)
ทีนี้มาว่าถึงเสียง ผมมีโอกาสได้ทดสอบทั้งจากการการวางบนขาตั้งเหล็กกับวางบนชั้นใต้ทีวี ผลคือมีความแตกต่างน้อยมาก(อาจเป็นเพราะชั้นทีวีเป็นไม้อย่างดี คุณพ่อให้ลูกน้องต่อให้)
อีกเรื่องเหนึ่ง ถ้าคุณใช้แบบวิธีประหยัด เวลาคุณปรับค่า eq ในavr ของคุณมันจะเห็นความแตกต่างได้ชัดกว่าการวางบนขาตั้งเหล็กนะครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:07:27 pm »
ตอนนี้ว่าบนชั้นวางเล็กๆซื้อจากร้านเฟอร์นิเจอร์ทั่วไปแบบพอดีตัว A6    ทีวี 50 นิ้ววางบนชั้นวางทีวีทั่วๆไป

เลยอยากได้ขาตั้ง Center  A6  เพราะจะเอา(ชั้นวางเล็กๆซื้อจากร้านเฟอร์นิเจอร์)มาวางทางด้านซ้ายของขาตั้ง Center  A6  เพื่อวาง AVR

ส่วนด้านขวา วาง Blueray กับ HD Player  อะไรประมาณนี้

ส่วนเป็นชั้นขึ้นไปผมกลับชอบแบบแนววางเรียบพื้นมากกว่าครับ   ส่วนเรื่องเจาะผนังไม่สามารถทำได้ติดเงื่อนไขบางประการ 

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:00:56 pm »
ขอนำเสนอ 2 แบบ ผมหารูปจากในเนตเอา ถ้าเป็นรูปของใครขออภัยด้วยครับ

1.แบบตั้งพื้น มีทั้งของในของนอก แบบปรับความสูง หรือปรับไม่ได้ ถ้ามั่นใจว่าวางแล้วไม่เกะกะทางเดิน แบบนี้เสียงดีแน่

2.เอาชั้นเดิมออกเลย เปลี่ยนชั้นวางทีวีใหม่ แล้วแขวนทีวีเอา แบบนี้มั่นคงสวยงามดี ชั้นหนักเกือบ 50 โลได้ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ เพราะไม่สามารถเจาะผนังได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ one_one_

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:34:45 am »
แบบที่ 2 นี่น่าสนใจครับ หาอยู่เหมือนกัน
ราคาเท่าไรครับ + ซื้อได้ที่ไหน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 06:37:14 pm »
ขอนำเสนอ 2 แบบ ผมหารูปจากในเนตเอา ถ้าเป็นรูปของใครขออภัยด้วยครับ

1.แบบตั้งพื้น มีทั้งของในของนอก แบบปรับความสูง หรือปรับไม่ได้ ถ้ามั่นใจว่าวางแล้วไม่เกะกะทางเดิน แบบนี้เสียงดีแน่

2.เอาชั้นเดิมออกเลย เปลี่ยนชั้นวางทีวีใหม่ แล้วแขวนทีวีเอา แบบนี้มั่นคงสวยงามดี ชั้นหนักเกือบ 50 โลได้ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ เพราะไม่สามารถเจาะผนังได้เหมือนกัน

สนใจแบบ 1 ครับใช่เลย แต่ว่าหาได้ที่ไหน  มีท่านใดรู้ชี้เป้าให้หน่อยครับ [หื่น]  แต่ดูเหมือนอันนี้เป็น A4 หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2015, 06:38:54 pm โดย supercup »

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 08:24:10 am »
ถ้าเอาข้อ 1 แนะนำของไทย ลองหาในเนต มีหลายเจ้ามาก สั่งตามความสูงที่เราต้องการ สั่งตามขนาดลำโพงเราได้หมดครับ ผมเคยสั่งทำขา surround ตามขนาดลำโพง กับสูงกว่าปรกติ เหมือนกัน

ส่วนข้อ 2 ชั้นวางตัวนี้ ราคาประมาณ 9000-10000 จำราคาแน่นอนไม่ได้

ชั้นวาง kv43 ลองหาในเนตดูครับ พิมพ์ไปก็เจอ ล่าสุดนี่เห็นมีออฟชั่น แบบใส่ล้อเลื่อนได้ด้วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 11:46:57 am »
ถ้าเอาข้อ 1 แนะนำของไทย ลองหาในเนต มีหลายเจ้ามาก สั่งตามความสูงที่เราต้องการ สั่งตามขนาดลำโพงเราได้หมดครับ ผมเคยสั่งทำขา surround ตามขนาดลำโพง กับสูงกว่าปรกติ เหมือนกัน

ส่วนข้อ 2 ชั้นวางตัวนี้ ราคาประมาณ 9000-10000 จำราคาแน่นอนไม่ได้

ชั้นวาง kv43 ลองหาในเนตดูครับ พิมพ์ไปก็เจอ ล่าสุดนี่เห็นมีออฟชั่น แบบใส่ล้อเลื่อนได้ด้วย

เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลดูครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 11:47:23 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ [ปลื่ม]