ผู้เขียน หัวข้อ: ++สมาชิกใหม่ ปรึกษาชุดhome ไว้ใช้งานครับ++  (อ่าน 2455 ครั้ง)

ออฟไลน์ primeza

• *
จุดประสงค์การใช้งาน ดูหนัง+ฟังเพลง 50-50 งบไม่เกิน 3k มีในใจตอนนี้เป็น
AVR onkyo 535 + Polk TL1600 จัดชุดที่แสงชัย 26900 แต่ถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็น RM6750 เหลือ 23900 
อยากทราบว่าเลือกชุดไหนดีครับ? ลำโพง2ชุดนี้แนวเสียงและจุดเด่นต่างกันยังไงบ้าง
อีกอย่างทาง sale แสงชัยแนะนำ AVR รุ่น646 ถ้าขยับงบได้ หรือท่านใดมีคำแนะนำ ทั้งavrและลำโพง  จักขอบพระคุณมากครับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ++สมาชิกใหม่ ปรึกษาชุดhome ไว้ใช้งานครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 12:56:10 am »
Polk TL1600 - อมตะ เสียงดีในตำนานครับ แนะนำชุดนี้

...ส่วน AVR ถ้าไม่สนลูกเล่นใหม่ๆ แต่ได้กำลังขับแทน(ได้คุณภาพเสียง , กำลังวัตต์ , ได้ 7.2 ch.) แนะนำหามือ 2 (รออย่างใจเย็นๆ เวลาผ่านไปกลับราคาถูกลง คุณภาพคงเดิม)

...ผม Onkyo 717 ดูหนัง ฟังเพลง รับใช้เทคโนโลยีปัจจุบันได้เหลือเฟือครับ

สรุป ซื้อ TL1600 มาก่อน เงินเหลือซื้อ AVR 7.2 ch ไล่ตั้งแต่ 616 , 626 , 717 , 727 ตามแต่รุ่นใดมาก่อน เตรียมเงินให้พร้อมแล้วรอซื้อขายในเนตฯ ยื่นหมูยื่นแมว อย่าโอนเงินทุกกรณี ไม่ต้องมัดจำ นัดหมายซื้อขายสินค้าตัวต่อตัว

...แต่ถ้าอยากสะดวกซื้อชุดแรกได้ครับ เพียงแต่มีแค่ 5.1 ch. อนาคดอาจต้องการอัพไป 7.2 เพราะอยากพิสูจน์ว่าเสียงว่าดีอย่างไร.

• *
Re: ++สมาชิกใหม่ ปรึกษาชุดhome ไว้ใช้งานครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 09:54:17 am »
Polk TL1600 - อมตะ เสียงดีในตำนานครับ แนะนำชุดนี้

...ส่วน AVR ถ้าไม่สนลูกเล่นใหม่ๆ แต่ได้กำลังขับแทน(ได้คุณภาพเสียง , กำลังวัตต์ , ได้ 7.2 ch.) แนะนำหามือ 2 (รออย่างใจเย็นๆ เวลาผ่านไปกลับราคาถูกลง คุณภาพคงเดิม)

...ผม Onkyo 717 ดูหนัง ฟังเพลง รับใช้เทคโนโลยีปัจจุบันได้เหลือเฟือครับ

สรุป ซื้อ TL1600 มาก่อน เงินเหลือซื้อ AVR 7.2 ch ไล่ตั้งแต่ 616 , 626 , 717 , 727 ตามแต่รุ่นใดมาก่อน เตรียมเงินให้พร้อมแล้วรอซื้อขายในเนตฯ ยื่นหมูยื่นแมว อย่าโอนเงินทุกกรณี ไม่ต้องมัดจำ นัดหมายซื้อขายสินค้าตัวต่อตัว

...แต่ถ้าอยากสะดวกซื้อชุดแรกได้ครับ เพียงแต่มีแค่ 5.1 ch. อนาคดอาจต้องการอัพไป 7.2 เพราะอยากพิสูจน์ว่าเสียงว่าดีอย่างไร.

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ แต่มีคำถามว่า ข้อดีของ 7.2 ที่ต่างจาก 5.1 คือตรงไหนครับ พอดีผมมือใหม่พึ่งจะเริ่มเล่นครับ

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 11:27:58 am »
...ขยายอรรถรสในการดูหนังที่ระบุ 7.2 เช่น DTS-HD , TureHD ได้เสียงสมบูรณ์

...ถ้ามีขัวต่อ 4 หัว(2 คูุ่หลังลำโพง) เช่น Rti A3 เล่นระบบ Bi amp ได้ เสียงดีเยี่ยม

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:33:41 am »
สวัสดึครับ

เรื่องเลือกชุดไหนดี ผมแนะนำว่าให้จัดตามงบ กับแนวเสียงที่ชอบครับ
อย่าลืมพวกสายด้วยนะครับ หรือจะจัดทีหลังก็ได้

ถ้าท่านมีแผนจะเล่น atmos กับ dtsx และฟังก์ชั่นใหม่ๆ ก็ควรจัด 646 ครับ
แต่ถ้าไม่มีแผนเลย ทั้งในระยะใกล้และไกล ท่านควรจัดแอมป์ตกรุ่นและลดราคาครับ อย่าง 737, 636 และอื่นๆ

ระบบ 7.1 นั้นให้บรรยากาศโอบล้อม ได้มากกว่า ซึ่งท่านก็ต้องมีพื้นที่พอสมควรเลยที่เดียว ที่จะวางลำโพงทั้ง 7 ตัว รอบตัวท่าน
และตอนนี้มี atmos กับ dtsx เข้ามาอีก ยิ่งได้บรรยากาศเพิ่มอีก แต่ก็ต้องเพิ่มลำโพงที่เพดานอีก ไม่ 2 ก็ 4 ตัว

สุดท้าย แอมป์รุ่นใหญ่ ให้เสียงดีกว่ารุ่นเล็กครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:34:18 pm »
แบบสรุปสั้นๆ   สำหรับ 7.2 vs 5.1(or 5.2 ก็ตาม ถ้ามี)

คือ  ความต่างของรุ่นหัวแถว  กับหางแถว  ในตระกูลเดียวกันครับ

7.2    7.2     7.1      5.2     5.1    5.1

สมมุติ  ว่ามีหกรุ่นย่อยด้วยกัน   ใหญ่สุด  แพงสุดทางซ้ายมือ...........เล็กสุด   ถูกสุดทางขวามือ

สิ่งที่อยู่ลึกลงไป  คุณภาพเนื้อใน  ก็คือ   .......  รุ่นใหญ่  ย่อมให้มาซึ่ง  ของหลักๆ  พื้นฐานหลักๆ   ทั้งชิบ ภาพ  และเสียง   ที่เหนือ  และเหลือๆ

แต่ความคุ้มค่าที่แท้จริง   อาจไม่ได้อยู่  ที่ตัวแพงสุด   อาจอยู่ที่ตัวรองลงไป  ถัดไป  ก็เป็นไปได้  หากหลักๆ  เหมือนกันเด๊ะ   แค่ตัดไรบางอย่าง(ซึ่งอาจไม่จำเป็นสำหรับเราเลยด้วยซ้ำ) ออกไปจร้า

ขอให้โชคดี  มีความสุขกับภาพสวยเสียงดีทุกท่านจร้า [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 12:35:27 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 04:25:59 pm »
แบบสรุปสั้นๆ   สำหรับ 7.2 vs 5.1(or 5.2 ก็ตาม ถ้ามี)

คือ  ความต่างของรุ่นหัวแถว  กับหางแถว  ในตระกูลเดียวกันครับ

7.2    7.2     7.1      5.2     5.1    5.1

สมมุติ  ว่ามีหกรุ่นย่อยด้วยกัน   ใหญ่สุด  แพงสุดทางซ้ายมือ...........เล็กสุด   ถูกสุดทางขวามือ

สิ่งที่อยู่ลึกลงไป  คุณภาพเนื้อใน  ก็คือ   .......  รุ่นใหญ่  ย่อมให้มาซึ่ง  ของหลักๆ  พื้นฐานหลักๆ   ทั้งชิบ ภาพ  และเสียง   ที่เหนือ  และเหลือๆ

แต่ความคุ้มค่าที่แท้จริง   อาจไม่ได้อยู่  ที่ตัวแพงสุด   อาจอยู่ที่ตัวรองลงไป  ถัดไป  ก็เป็นไปได้  หากหลักๆ  เหมือนกันเด๊ะ   แค่ตัดไรบางอย่าง(ซึ่งอาจไม่จำเป็นสำหรับเราเลยด้วยซ้ำ) ออกไปจร้า

ขอให้โชคดี  มีความสุขกับภาพสวยเสียงดีทุกท่านจร้า [ปลื่ม]

เห็นด้วยกับท่าน wat12 ครับ รุ่นใหญ่สุดเสียงอาจเหมือนกับรุ่นรอง บางทีตัดฟังชั่นบางอย่างออกไปแค่นั้น ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 10:13:14 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้เทไปทาง535 แต่ก็มอง 646 ถ้างบถึง ส่วนลำโพงตอนนี้ได้ฟังแต่ 6750 (ที่home pro) แต่TL1600 ยังไม่ได้ฟังครับ ไม่แน่ใจว่าเสียงเป็นไง ส่วนfunction atmos กับ dtsx คือ mode อะไรครับ (ถามแบบไม่รู้เลย555)