พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับด้านไฮไฟ HD Player,Home Theater,Blu-ray Player > ห้องพูดคุยเรื่อง HD Player

รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!

<< < (2/119) > >>

nice:
จากการลองเล่นเจ้า DUNE 3.0
เกี่ยวกับทางด้านภาพแล้ว
พบว่าการเล่นหนังเล่นได้ลื่น ไม่มีสะดุด ไม่มีกระตุก
ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นเพราะ Chipset เบอร์ที่สูงขึ้น
ตลอดจน RAM ที่ให้มาก็มากเอาการ
เฉดสีเกลี่ยได้ละเมียดละไม  ผิวสีคนดูเป็นธรรมชาติ
นอกจากนี้ยังสามารถปรับไบรท์  คอนทราสต์  สี  และ HUE ที่ตัวเครื่องได้อีกด้วย

ใครที่ชอบดูหนังครึ่งๆกลางๆ
แบบดูไปแล้วยังดูไม่จบ
ต้องการกลับมาดูใหม่
โดยให้หนังเล่นต่อ ไม่ต้องเริ่มใหม่
ทำได้ครับ
มันก็จะเก็บหรือจำตอนสุดท้ายที่เราปิด
เมื่อเปิดเล่นมันก็จะต่อให้เลย  เข้าท่าๆ
เหมือน Bookmark
แต่มันดีกว่าตรงที่แป็นแบบ Auto ให้เลย
ทั้งนี้ต้องเข้าไปตั้งค่าในเมนู ด้วย

การเล่นเดินหน้าหรือว่าจะถอยหลัง
เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้างให้เห็นเลย
แถมยังมีแถบเวลาแสดงขึ้นมาให้เราเห็นอีกด้วย

หรือขี้เกียจจะรอชักช้าเสียเวลา
ก็จะมีปุ่มให้เรา Jump ไปข้างหน้าได้
โดย Jump ทีละ 10%  20%  …  90% ของความยาวหนังทั้งหมด
แพรวพราวซะจริงๆ

จับหนัง MKV ใส่เข้าไปใน Folder
สมมุติว่า 100 เรื่อง
กดเล่นเรื่องแรกจบ
เรื่องที่สองจะเริ่มต้นเล่นให้ทันที
ทั้งนี้สามารถเข้าไป set ค่าได้ที่เมนูครับ

กล่าวโดยสรุปแล้ว  ด้านภาพ

เยี่ยมครับ !

ต่อไปจะมาดูเรื่องซับไตเติ้ลกันครับ

ซับไตเติ้ล

มันมากับความแพรวพราว ลูกเล่นลูกฮาอีกแล้วครับ
เดียวจะมาแฉให้ชมครับ

(รอสักครู่เน๊อ.....)

ต่อครับ......

หลังจากที่เราได้ดื่มด่ำกับด้านภาพของเจ้า DUNE 3.0 กันแล้วนั้น
ซึ่งจะเห็นว่า ความงดงาม ความคมชัด มิติของภาพที่ปล่อยออกมา
ต้องยอมรับเลยว่า Sigma 8642  ทำได้ดีมาก
ซึ่งเปรียบเทียบกับ Sigma 8635 แล้ว  Sigma 8642 ดูจะเกลี่ยสีได้เนียนดีมากทีเดียว
ประกอบกับวงจรภายในของ DUNE น่าจะดีด้วย จึงช่วยเสริมกันเป็นอย่างดี

...นอกจากภาพแล้ว ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่จะขาดไปเสียมิได้
นั่นคือซับไตเติ้ล  เพื่อให้การดูหนังได้อรรถรสและเหมาะสำหรับคนที่ภาษายังไม่ค่อยแข็งแรง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งภาษาอังกฤษด้วยแล้วเปรียบเสมือนยาขมหม้อใหญ่ดีๆนี่เอง (รวมผมด้วย แฮะๆ..)
ดังนั้นซับไทยจึงเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
ยกเว้นคนที่ฟังภาษาอังกฤษเข้าใจก็ไม่มีปัญหาอะไร  หรือหนังมีเสียงไทยรวมอยู่ด้วยก็จะง่ายขึ้น

เจ้า DUNE 3.0  ณ ตอนนี้ ถ้าใครดู MKV จะพบว่า
ยังไม่รองรับซับไทย ไม่ว่าจะเป็น .SSA , .SRT หรือ IDX/SUB
จากการที่ได้ติดตามข่าวคราวเกี่ยวกับเรื่องซับไทยกับเจ้า DUNE 3.0
นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีและเป็นข่าวดีเป็นอย่างยิ่ง ที่คุณ nice ได้แจ้งว่า
เราจะได้ยลโฉมซับไทยกัน น่าจะภายในเดือนมกราคมนี้
ถ้ามาเมื่อไหร่ละก็ งานนี้ถือว่าได้พลิกโฉมหน้าของซับไตเติ้ลของ HD Player กันเลยทีเดียว
เปล่าครับ  ผมมิได้กล่าวเกินเลยไปจากนั้น   แต่เพราะว่ามันเป็นเช่นนั้นจริงๆ  แฮะๆๆ..
ก็เนื่องมาจากลูกเล่นอันแพรวพราวของเจ้า DUNE นี่แหละครับ

มาดูกันดีกว่า...

อย่างที่บอก  ในเมื่อมันดูซับไทยยังไม่ได้
เราก็มาดูภาษาปะกิตกันชั่วคราวไปก่อน

แล้วมันจะปฏิวัติ คมช.   เอ๊ยยย...   ปฏิวัติโฉมหน้าซับไตเติ้ลอย่างไรนั้น
เรามาเริ่มจากประการแรกกันเลยครับ

ขนาดซับไตเติ้ล

โดยเล่นกับหนัง MKV

เจ้า DUNE สามารถปรับซับได้ถึง  5  ขนาดด้วยกันคือ
ขนาดเล็ก
ขนาดกลาง
ขนาดใหญ่
ขนาดใหญ่หนึ่งเท่า
และขนาดใหญ่สองเท่า

แม่นแล้วครับ  ขนาดใหญ่สองเท่านั้น เหมาะสำหรับผมจริงๆ    อิอิ...

อ่า.... เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้น  ดูภาพประกอบเลยเน้อ...

นี่คือขนาดเล็ก

นี่คือขนาดกลาง

นี่คือขนาดใหญ่

นี่คือขนาดหนึ่งเท่า

และนี่คือขนาดสองเท่าครับ

เท่านั้นยังไม่พอครับพ่อแม่พี่น้อง
เจ้า DUNE ยังหลอกล่อ คนตาบอดสีอีก  อิอิ... 
มันสามารถปรับสีอักษรของซับไตเติ้ลได้อีกแน่ะ !!!
อะไรจะปานนั้น

สีอักษรซับไตเติ้ล[/color]

จำนวนทั้งหมด  6  สีที่ปรับได้
White
Grey
Yellow
Green
Blue
และ Red ครับ

มาดูตัวอย่างกันเลยครับ...

นี่คือสี  Green

นี่คือสี  Red

ยังครับท่าน  แค่นั้นจิ๊บๆ
มันยังหลอกล่อต่อไปกับคนสายตาเอียงครับ
แต่เอียงบน - ล่างเด๊อ   อิอิ... 

ปรับตำแหน่งซับไตเติ้ล

ครับ  มันสามารถปรับตำแหน่งซับได้โดยเราสามารถเลื่อนซับขึ้นไป
หรือลากซับลงมา
ตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพครับ...

อันนี้ตำแหน่งปกติทั่วๆไป

อันนี้ปรับลง

และอันนี้ปรับขึ้นครับ

หนังแบบ Full rip

หนังแบบ Full rip ที่มีซับไทยแบบ PGS
จะเล่นได้ปกติ  มองเห็นเป็นภาษาไทยครับ
แต่ซับใน Full rip จะยังไม่มีลูกเล่นอะไรนะครับ  ขนาดหรือสีก็จะมากับหนังเลย

ตัวอย่างเน๊อ...

ครับ  เรื่องซับก็มีเพียงเท่านี้
ซึ่งคิดว่าเท่าที่เล่นเครื่อง HD Player ในตลาด ณ ตอนนี้
เจ้า DUNE มีลูกเล่นที่ยังไม่มีใครทาบได้
ถ้ายิ่งซับไทยออกมาให้ยลโฉมล่ะก็  ถือว่าสุดยอดเลยทีเดียว
ยิ่งถ้ามี FW มาแก้ไขให้ซับใน Full rip มีลูกเล่นเหมือน MKV ได้นี่
เจ้า DUNE น่าจะเป็นเครื่องที่ครบเครื่องจริงๆ....

แล้วเสียงล่ะ !! 

โอเค  ตอนต่อไปเรามาว่ากันเรื่องเสียงกันบ้างครับ

(รอตอนต่อไปเด๊อ..)

DUNE 3.0 มีหลายสิ่งหลายอย่าง
ที่ไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน
ลูกเล่น ลูกฮา ลูกออด ลูกอ้อน ขนกันมาเพียบ
ซึ่งจะขอสาทกยกประวัติ
ให้เห็นกันจะจะไปเรยยยย....

(   รอ  20  นาทีเด๊อ..  ขอกินข้าวแป๊บ แม่มาเรียกแล้ว   )

hitman:
 [ปลื่ม] ว่าแต่ราคาเท่าไรครับ ลูกเล่นเยอะเเบบนี้

snowvy:
รู้สึกจะ 21900 ละมั้งคะ แพงหงะ.......

digitalotis:
เห็นตั้งแต่งาน BAV ปีที่แล้ว แล้ว เป็นเครื่องเล่นที่น่าสนใจมาก ติดที่ราคา แอบแรงไปนิด แต่ก็เข้าใจว่าเมืองนอกเอง ก็แพงเหมือนกัน ไว้ราคาลงเยอะๆ อาจจะขอเป็นเจ้าของนะ ตอนนี้ ขอดูไปก่อน  [คุก]

nice:
DUNE กับ Analog 5.1/7.1

มองไปยังชั้นวาง AVR
หันรีหันขวางอยู่ซักครู่
เอาละหว่า ! งานนี้เหงื่อไหลนิดหน่อย
ชั้นวางด้านหลังตีปิด
สั่งทำเป็นพิเศษจากเด็กข้างบ้าน
ด้านหลังเจาะรูพอให้สายต่างๆแหย่เข้าไปได้
ถ้าจะถอดสาย ต้องยกเครื่องออกมา
แล้วเสียบสายกันใหม่….

จัดการถอดสาย ยก AVR ออกมา
ไม่ใช่เพราะต้องการสอดรู้
แต่เป็นเพราะอยากจะสอดเห็น
เพื่อลองดูว่าเสียง Analog มันจะออกมาอย่างไร…

ยกเครื่องออกมาเรียบร้อย
จัดการต่อสายสัญญาณ Analog
จาก DUNE ไปยัง AVR ช่อง Multi ch.
ด้วยสายสัญญาณ SUPRA ที่ซื้อมาจากร้าน CONICE
เพื่อใช้เปิดฟังเพลงกับ CD Player ในยามผ่อนคลายอารมณ์
จำนวน 4 เส้น  คู่หน้า  Center และซับ
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ สายพ๊มมีแค่นั้น   อิอิ
จะหาสายดีๆ ก็ไม่มีใครจะให้หยิบให้ยืม
ร่อนจดหมายไปหาท่าน tee k ก็มีแต่จะให้เช่าท่าเดียว  แหะๆ
เอาละว่ะ ! คู่หลัง เสียงนานๆออกที
สายแถมขาว แดง ก็พอละกัน....

จัดการเปิดสวิทช์เจ้า DUNE
อ้อ ! ...  ผมหรี่วอลลุ่มเรียบร้อยตามคุณ ksj แนะนำมา
ก่อนที่จะเปิดเจ้า DUNE แล้วเด๊อ
อิอิ  ผมก็กลัวลำโพงกลับบ้านเก่าเหมี๊ยนกัลลล...

เข้าเมนู  เลือกให้มันถอดรหัสในตัว
เลือก Full rip เสียง DTS-HDMA ก่อนเลย
David foster คอนเสิร์ตหากินของเรา แหะๆ
ก่อนเข้าจุดไคลแมกซ์  ก็ต้องเผาหัวโดยแทรคนี้ก่อนเลย
ชอบครับชอบ....

จากนั้นจึงเริ่มด้วยเพลงนี้
ชอบเสียงเบสเป็นการเฉพาะครับ

แอ่น แอน แอ๊น....
เสียงที่ออกมา  นับว่าไม่เลวเลย
เสียงเบสติ๊บๆๆ ดีมากกับเพลงนี้ ซึ่งคุ้นหูเป็นอย่างดีกับ COAX
เสียงปรบมือจากคู่หลังไล่มายังตรงกลางพร้อมกับคู่หน้า
โอบล้อมตัวดีมาก  นี่ขนาดสายแถมนะเนี่ย
ยัง...  ยังไม่สะใจ !  เอาใหม่เพลงนี้ก็แล้วกัน
จังหวะสนุกสนาน เบสติ๊บๆ ชอบครับ

เสียง Analog  ที่ออกมาต่างมั๊ยกับ COAX  ?!?
หูใครหูมันครับ
สำหรับผม  ต่าง!
กี่เปอร์เซ็นต์นั้นผมตอบไม่ได้เน๊อ
เพราะมันเป็นความรู้สึกส่วนบุคคล
ห้ามลอกเลียนแบบ  อิอิ...

คอนเสิร์ตผ่านไป  ก็ต้องลองหนังมั่งครับ
เฉกเช่นเดียวกัน
Full rip : Red cliff 1,2  คือหนังหากินของผม
ซึ่งคุ้นหูและคุ้นตากับมันเป็นอย่างดี
เปิดบ่อยมากไม่รู้กี่สิบเที่ยว
ทั้งเที่ยวไปและเที่ยวกลับ   อิอิ....

เสียงลูกธนูแหวกอากาศเข้ามายังหุ่นฟาง
ฟี๊ด... วิ๊วว....  ฉึก ฉึก 
เยี่ยมทีเดียวเลยครับ

ยังครับ
ยังไม่พอ
ลอง TrueHD : Transformer เลยครับ

และ…
อีกหนึ่งเรื่องครับ

สรุปเสียง Analog 5.1/7.1

หลังจากทดลองนั่งฟัง 2 -3 วัน
เสียง Analog ที่ได้ออกมาชัด เด่น กว่า COAX
ซึ่งน่าจะเป็นผลจากวงจรของเจ้า DUNE ที่ออกแบบมาได้ดี
จึงไม่แปลกใจเลยว่าเสียงที่ได้รับเยี่ยมทีเดียว...

ในส่วนของเสียงที่ปล่อยออกมา
โดยผ่าน AVR ที่รองรับเสียง HD นั้น
ของดทดลอง  คิดว่าคงไม่มีความจำเป็นแต่อย่างใด
เนื่องจากการต่อแบบกรณีอย่างนี้นั้น
มันสามารถ Pass through ไปยัง AVR ได้สบายๆ
ภาระส่วนใหญ่จึงตกไปอยู่ที่ AVR…

....ท้ายสุด
หลังจากได้ลองเล่นเจ้า DUNE เกือบตลอดทั้งเดือน
นับว่า DUNE BASE 3.0 เป็นเครื่องเล่น HD Player
ที่ครบเครื่องทีเดียว
เมื่อเทียบกับ HD Playerในตลาดตอนนี้…

ภาพ
ภาพที่ได้รับกับ Chipset ตัวใหม่ Sigma 8642
บอกได้เลยว่าอยู่ในขั้นที่เยี่ยมทีเดียว
 สีสัน  มิติ  การเกลี่ยสี  คมชัดดูเป็นธรรมชาติ
รวมถึงหน่วยความจำที่ให้มาก็มากเอาการอยู่ (512 เมก)
ทำให้การประมวลผลรวมถึงการพักข้อมูล
มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
เท่าที่เล่นที่ผ่านมา ยังไม่มีสะดุดให้เห็น
การเดินหน้าหรือว่าจะถอยหลัง ลื่นไหลดีมาก
อีกทั้งมีลูกเล่นอื่นๆเพิ่มเข้ามาอีกมากมาย
ทั้งการโชว์ปกหนัง  หรือจะเป็นเมนูที่มากับหนัง เป็นต้น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมนูเต็มๆเหมือนการเล่นแผ่น Blu-ray….  :thumbsup:

TP : เล่นได้ปกติ
TS : เล่นได้ปกติ
AVI : เล่นได้ปกติ
MKV : เล่นได้ปกติ
Full rip : เล่นได้ปกติ
การซูมได้แทบทุกท่า
เดินหน้า/ถอยหลัง : เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้าง
ข้ามแทรคหน้า/หลัง : เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้าง
การ Jump  10%  20%  30%  ...  90%  ของเวลาหนังทั้งหมด ทำได้สบายๆ
ทำได้สุดยอดจริงๆ...   :thumbsup:

ซับไตเติ้ล

ซับไตเติ้ล มีลูกเล่นอยู่ในขั้นที่ดีมาก
อารมณ์เดียวกับ KM Player ที่เล่นในคอมพ์เลยครับ
ไม่เหมือนใครและยังไม่มีใครเหมือน
ทั้งปรับขนาด เปลี่ยนสี หรือแม้กระทั่งย้ายตำแหน่ง
เจ้า DUNE ทำได้หมด ทั้งนี้จะใช้ได้กับหนังที่เป็น MKV เท่านั้น
ส่วน Full rip ยังคงเป็นปกติตามรูปแบบที่มากับหนัง
อีกประการหนึ่งที่ยังคงไม่สมบูรณ์คือซับไตเติ้ลภาษาไทย
ซึ่งยังคงต้องรอ fw มาแก้ไขปรับปรุงตรงส่วนนี้
ทั้งนี้คิดว่าไม่นานเกินรอ เนื่องจากทางตัวแทนหรือคุณ nice ได้ติดต่อ
และพยายามเร่งแก้ไขตรงส่วนนี้อยู่ให้กับสมาชิกเป็นอย่างดี

SRT : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
SSA : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
IDX/SUB : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
การเปลี่ยนขนาด : เปลี่ยนขนาดได้หลากหลายรูปแบบ
การเปลี่ยนสี  :  เปลี่ยนสีได้ตามใจชอบ
การเปลี่ยนตำแหน่ง :  โยกย้ายได้ตามใจปรารถนา

เสียง

ในด้านเสียงแล้วเจ้า DUNE ได้พกมาเต็มพิกัด
ไม่ว่าจะเป็น COAX , OPTICAL , Pass through
หรือแม้กระทั่ง Analog 7.1 เพื่อรองรับแอมป์รุ่นเก่า
ที่ยังถอดเสียง HD ไม่ได้   บอกได้เลยว่าไม่ผิดหวังครับ...
นอกจากนี้ไม่ว่าจะเป็น
Downmix 2 channels
DTS-HDMA  :  Core DTS
TrueHD  :  Core DD (แจ๋วมากกับ AVR รุ่นเก่า)
Pass through : เต็มสูบ
Analog 7.1  : เต็มพิกัด

ลูกเล่นลูกฮา

-  โชว์ปกหนัง
-  เล่นเมนูแบบ Blu-ray เต็มรูปแบบ
-  แสดงบิทเรต
-  หยุดแบบ Step
-  เล่นแบบ slow
-  ปรับคอนทราสต์  ไบรท์  สี  HUE
-  POP UP เมนู
-  Time line

เยี่ยมครับ  ยังไม่มีเครื่องใดๆในตลาดตอนนี้ขึ้นมาเทียบได้   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version