ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากจัด Home Theater แนะนำผมทีนะครับ  (อ่าน 3670 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_Jaa

• Flat TV member
  • *
มือใหม่อยากจัด Home Theater แนะนำผมทีนะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:56:49 pm »
วัตถุประสงค์หลักๆคือดูหนังในห้องนอน ขนาด ก4.5m ย4.5m สูง 2.9m หลักๆก็ดูหนังผ่าน pc ใช้ TV 55นิ้ว 3D 80% ฟังเพลงบ้าง (เฉพาะแนว EDM, Hiphop)
เลยอยากได้ ชุด 5.1 สักชุด (เข้าใจว่าต้องมี AVR เพื่อต่อกับ TV และก็มี ลำโพง 5ตัวแยก)
เลยอยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผม ตามวัตถุประสงค์หน่อยน่ะครับ งบไม่ได้ตั้งไว้เลย แต่กะไว้ว่า 2-4 หมื่นก็คงพอดีกับคนเริ่มต้นที่ไม่ค่อบมีความรู้อย่างผม
รบกวนแนะนำ avr และ ลำโพงทีนะครับ เพราะไปฟังที่ร้าน เสียงรบกวนมันเยอะ แยกไม่ค่อยออกจริงๆครับ หูไม่เทพพอ

ปล.หรือถ้ามีชุดไหนอาจไม่ตรงกับแนวของผมมากนัก แต่มันดูแล้วคุ้มค่า ก็แนะนำได้นะครับ อยากได้ที่มันคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปที่สุดครับ (ตัดสินใจจากความคุ้มค่าเป็นอันดับ 1)
ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่อยากจัด Home Theater แนะนำผมทีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 05:21:34 pm »
พูดกันจริงๆ แล้ว ร้านทั่วๆไป ชุด 20 - 40k หาร้านที่ต่อให้ฟังยากครับ เท่าที่ดูผมว่า hifi tower พอจะมีให้ทดสอบจนพอใจนะครับ ลองไปดูร้านนี้ก่อนสิครับ เจ้าของร้านมาตอบกระทู้อยู่บ่อยๆ ด้วย เรื่องบริการผมว่า แจ๋วเลย  [เท่ห์]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

Re: มือใหม่อยากจัด Home Theater แนะนำผมทีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 01:39:03 pm »
พูดกันจริงๆ แล้ว ร้านทั่วๆไป ชุด 20 - 40k หาร้านที่ต่อให้ฟังยากครับ เท่าที่ดูผมว่า hifi tower พอจะมีให้ทดสอบจนพอใจนะครับ ลองไปดูร้านนี้ก่อนสิครับ เจ้าของร้านมาตอบกระทู้อยู่บ่อยๆ ด้วย เรื่องบริการผมว่า แจ๋วเลย  [เท่ห์]

ขอบคุณที่เยินยอครับ ตัวลอยเลย 555

งบประมาณที่ตั้งไว้ดูห่างกันอยู่เยอะนะครับ 20k - 40k นี่เรียกว่าห่างกันเป็นเท่าตัว
ในเรื่องคุณภาพเสียง 20k (min) กับ 40k (max) ย่อมห่างกันในส่วนของงบประมาณแน่ครับ

มาแนะนำให้ลองพิจารณาดูครับ
ในงบ 20k คงจะไปเสร็จแถวลำโพง satellite
- onkyo 414 + polk 6750
- denon x500 + jbl 510
ทั้ง 2 ชุด ราคาสูสีครับ แนว x500 + 510 ได้สดกระชับ พุ่งกว่า
แต่ 414 + 6750 เสียงอิ่มครบเครื่องกว่า
แต่ห้อง 4.5 x 4.5 ผมเกรงว่า satellite จะเล็กไปซะหน่อย (แต่ในงบประมาณนี้ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดี)

ส่วนขยับขึ้นมาในงบ 40k ลองดู
- onkyo 414 + wharfedale cr30.5+30.1+30c ใส่ sub Wharfedale sh-s10 ก็อยู่ในงบ 3 หมื่นกลางๆครับ
เหมาะกับขนาดห้องและรายละเอียดความหนักแน่นดีกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น มาลองฟังดูก่อนแล้วปรับเปลี่ยนกันได้ครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 04:59:01 pm »
เพิ่ทางเลือก sherwood r607 + klipsch quintet ครับ ลองไปฟังดูก่อนว่าอยู่ในเเนวมั้ย

ออฟไลน์ por2010

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 12:58:46 pm »
sherwood r607 + klipsch quintet  จบเลยนะเนี้ย แอบเล็งไว้เหมือนกัน

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 08:27:09 pm »
เป้าหมาย ที่ต้องการ    ........โจทย์ ที่ต้องแก้

ปล.หรือถ้ามีชุดไหนอาจไม่ตรงกับแนวของผมมากนัก
แต่มันดูแล้วคุ้มค่า ก็แนะนำได้นะครับ
อยากได้ที่มันคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปที่สุดครับ (ตัดสินใจจากความคุ้มค่าเป็นอันดับ 1)

ดูหนังในห้องนอน ขนาด ก4.5m ย4.5m สูง 2.9m

ดูดี   ไม่เกะกะห้องนอน........ระดับคุณภาพเสียงสูง  ฟังแล้วเพราะ  ชอบ    เข้ากันได้ดี   ระหว่าง  ห้อง  ลำโพง   และแอ็มป์

งบจำกัด   ซื้อของขนาดใหญ่ๆ   อาจได้ตู้ใหญ่ๆ   เคสใหญ่ๆ  (ข้างใน คุณภาพเนื้อใน งั้นๆ)
ของขนาดกระทัดรัด คุณภาพแจ๋วจริง.........หาได้ยากยิ่งเช่นกัน

(มาสนทนาเรื่องโจทย์ ความต้องการจร้า  เพราะตัวเองก็อาจมีโอกาสต้องจัดคล้ายกัน  บ้างก็ได้)