ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยต้องการ home movie ซักชุดครับ  (อ่าน 3136 ครั้ง)

ออฟไลน์ ccyber001

• *
รบกวนหน่อยต้องการ home movie ซักชุดครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:01:30 pm »
ต้องการ home movie ซักชุดครับ พอดีความรู้เกี่ยวกับเรื่องเครื่องเสียงมือสมัครเล่นมากๆครับ ขอแบบทนๆหน่อยครับ เพราะคงใช้ชุดนี้ยาวเลย ไม่เปลี่ยนไม่อัพเพิ่มครับ

การใช้งาน           :       ดูหนัง 95% ดูคอนเสิร์ต 4% ร้องคาราโอเกะ 1% 

อุปกรณ์ที่มีตอนนี้   :      จอ LG 47 นิ้ว กับ คอมพิวเตอร์ ครับ

สถานที่               :      ขนาดห้อง 3*5 เมตร แต่พื้นที่ในการตั้ง home movie กับ โซฟามีแค่ 3*3 เมตรครับ

งบประมาณ          :      ตั้งไว้ 30,000 บาท +-ได้ประมาณ 5,000 บาทครับ

สิ่งที่ต้องการ        :       avr กับ ลำโพงครับ *เพิ่มเติมได้ตามสมควรเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รบกวนหน่อยต้องการ home movie ซักชุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:49:16 am »
คงจะต้อง มี avr ลําโพง 5ตัว sub 1 ตัว อย่างเเรก ต้องไปลองดูลองฟังก่อนครับ ว่าชอบเเนวเสียงของยี่ห้อไหน อาจะหา avr ก่อน ลําโพง หาโอกาสลองฟังเท่าที่ทําได้ ครับ งบ 30000 เเบ่งเป็น avr ระดับเริ่มต้น ของใหม่ประมาณ 10000 ต้น ที่เหลือ 20000 ก็เป็นลําโพง ้าเป็นของใหม่อาจดูที่จัดเป็น set พร้อม sub มีหลากหลาย ยี่ห้อ พวก wharfedale crystal เห็นทั้งชุด 15000 ครับ ที่เหลือลองดู sub polk 110 มือ 2 เห็นบ่อยๆครับ ราคา 5000 + - ครับ สายสัญญาณ สายลําโพง ดูของดีราคาไม่เเพงอย่าง canare ครับ เมตรละ หลักสิบ ถึง 200 กว่าบาท ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: รบกวนหน่อยต้องการ home movie ซักชุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:25:46 am »
เน้นดูหนัง  ส่วนใหญ่จะเลือก AVR Yamaha  เพราะบรรยากาศโอบล้อมของเสียง

แต่บางท่าน ก็ว่า  เสียงค่อนข้างบาง  อาจจะไม่ถูกใจ หลาย ๆ คน

อาจจะชอบเสียงของ  Onkyo / Denon มากกว่า หรือ หนักแน่น แนว HK / Sherwood เป็นต้น

ดังนั้น  ก่อนอื่น ต้องไปเริ่มฟังก่อนครับ ว่าเราชอบเสียง AVR ยี่ห้อใด
แล้วค่อย ๆ Scope ลงมาให้แคบลง   เพื่อดูรุ่นให้อยู่ในงบฯ ที่เราต้องการ
แล้วค่อย ๆ เลือกดู ว่าจะซื้อมือ 1 หรือมือ 2

ถ้าซื้อมือ 1  
-   สบายใจ ได้ของใหม่ แกะกล่อง
-   เลือกซื้อรุ่น และยี่หอ้ ได้ตามใจชอบ
-   แต่...    อาจจะได้รุ่นเล็กหน่อย ..
ถ้าซื้อมือ 2
-   ในราคาเท่ากัน   แต่ได้รุ่นที่ใหญ่กว่า  ดีกว่า
-   ซื้อมาไม่ถูกใจ  ขายออก เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ที่ถูกใจกว่า ไม่เจ็บตัวมากนัก

ห้อง 3x3 เมตร  ค่อนข้างจำกัด หากซื้อลำโพงแบบทาวเวอร์มา อาจจะทำให้เกะกะ และเปลืองพื้นที่
วางหิ้ง bookshelf  หรือ แซทเทิลไลท์ดี ๆ  น่าจะเหมาะสมกว่า

ที่สำคัญ...  แบ่ง งบฯ ของอุปกรณ์แต่ละตัวให้ดี  ไม่งั้นมีโอกาสบานปลายครับ  

AVR สัก 10,000 - 15,000
ลำโพงสัก 10,000  - 15,000  
Sub เลือก psw110  ก็ดีครับ  คุณภาพดี  ยิ่งถ้าเป็นมือสอง  ราคายิ่งคุ้มตังค์ แค่ราว ๆ  5,000
ถูกกว่านี้ก็มี แต่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร ราคาราว 3-4,000
อย่าลืมเผื่องบฯ สำหรับสายอีกราว 2,000 – 3,000 บาทด้วยครับ ( กรณีใช้ HDMI เดิม )

//  เห็นมาใน บอร์ดมือสองเว็บเราครับ  เลยมาชี้เป้าให้ดู   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=81380.0

ทั้งชุด  13,000     ได้ครบหมดเลย 

AVR denon เล่น 3D ได้ 
+ ลำโพง  wharfedale Tower  5 ตัวครบชุด
+  สายลำโพงชุดคู่หน้า/center 
+ สายลำโพง sourround อีก 20 เมตร

เหลืองบฯ อีกเยอะเลยครับ   ซื้อ Sub + HDMI + HD player ได้สบายเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 12:31:50 pm โดย suchart »

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:33:14 am »
3x3 แนะนำชุด sat ไว้ซัก 1 ทางเลือกนะคับ ชอบดูหนัง ดูคอนเสิรต ลอง yamaha 475 หรือ 673  ถ้าพอหาได้ ได้ซักไม่เกิน 15k อาจจะลองดูมือ2 สภาพสวยๆ + Klipsch Quintet V ราคา 12k + sub boston ASW-250 เหนราคาลงมาเหลือประมาณ 10k หาสายลำโพงแบบธรรมดาไปก่อน อาจจะ canare แบบไม่แพงใช้ไปซักพักค่อยปรับค่อยเปลี่ยน แต่อาจจะเกินงบไปซักนิด แต่ดูหนังสนุกแน่ครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ ccyber001

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:07:00 pm »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ takuro

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:07:18 pm »
เน้นดูหนัง  ส่วนใหญ่จะเลือก AVR Yamaha  เพราะบรรยากาศโอบล้อมของเสียง

แต่บางท่าน ก็ว่า  เสียงค่อนข้างบาง  อาจจะไม่ถูกใจ หลาย ๆ คน

อาจจะชอบเสียงของ  Onkyo / Denon มากกว่า หรือ หนักแน่น แนว HK / Sherwood เป็นต้น

ดังนั้น  ก่อนอื่น ต้องไปเริ่มฟังก่อนครับ ว่าเราชอบเสียง AVR ยี่ห้อใด
แล้วค่อย ๆ Scope ลงมาให้แคบลง   เพื่อดูรุ่นให้อยู่ในงบฯ ที่เราต้องการ
แล้วค่อย ๆ เลือกดู ว่าจะซื้อมือ 1 หรือมือ 2

ถ้าซื้อมือ 1  
-   สบายใจ ได้ของใหม่ แกะกล่อง
-   เลือกซื้อรุ่น และยี่หอ้ ได้ตามใจชอบ
-   แต่...    อาจจะได้รุ่นเล็กหน่อย ..
ถ้าซื้อมือ 2
-   ในราคาเท่ากัน   แต่ได้รุ่นที่ใหญ่กว่า  ดีกว่า
-   ซื้อมาไม่ถูกใจ  ขายออก เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ที่ถูกใจกว่า ไม่เจ็บตัวมากนัก

ห้อง 3x3 เมตร  ค่อนข้างจำกัด หากซื้อลำโพงแบบทาวเวอร์มา อาจจะทำให้เกะกะ และเปลืองพื้นที่
วางหิ้ง bookshelf  หรือ แซทเทิลไลท์ดี ๆ  น่าจะเหมาะสมกว่า

ที่สำคัญ...  แบ่ง งบฯ ของอุปกรณ์แต่ละตัวให้ดี  ไม่งั้นมีโอกาสบานปลายครับ  

AVR สัก 10,000 - 15,000
ลำโพงสัก 10,000  - 15,000  
Sub เลือก psw110  ก็ดีครับ  คุณภาพดี  ยิ่งถ้าเป็นมือสอง  ราคายิ่งคุ้มตังค์ แค่ราว ๆ  5,000
ถูกกว่านี้ก็มี แต่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร ราคาราว 3-4,000
อย่าลืมเผื่องบฯ สำหรับสายอีกราว 2,000 – 3,000 บาทด้วยครับ ( กรณีใช้ HDMI เดิม )

//  เห็นมาใน บอร์ดมือสองเว็บเราครับ  เลยมาชี้เป้าให้ดู   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=81380.0

ทั้งชุด  13,000     ได้ครบหมดเลย 

AVR denon เล่น 3D ได้ 
+ ลำโพง  wharfedale Tower  5 ตัวครบชุด
+  สายลำโพงชุดคู่หน้า/center 
+ สายลำโพง sourround อีก 20 เมตร

เหลืองบฯ อีกเยอะเลยครับ   ซื้อ Sub + HDMI + HD player ได้สบายเลยครับ

ตามพี่สุชาติเลยครับ ครบถ้วนกระบวนความ ผมคนนึงดูหนัง 90 เพลง 10 ขนาดห้องเท่ากับท่านเจ้าของกระทู้ ตอนแรกอยากได้ YAMAHA พอไปฟังเท่านั้นแหละ เปลี่ยนใจมา onkyo ครับ YAMAHA รายละเอียดดี เสียงโอบล้อมดีมาก แต่บางมากเช่นกัน เครื่องเสียงลองไปฟังดู เอาหนังที่ชอบ เพลงที่ใช่ไปลองฟังดูครับ แล้วค่อยตัดสินใจครับ