ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วย ระหว่าง pioneer vsx1123k และ onkyo626  (อ่าน 1866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psentbtx

• Flat TV member
  • *
แนะนำด้วย ระหว่าง pioneer vsx1123k และ onkyo626
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:20:00 pm »
แนะนำด้วยคับ vsx1123kกับonkyo626 เน้นหนัง 90% คับ

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
Re: แนะนำด้วย ระหว่าง pioneer vsx1123k และ onkyo626
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 07:03:36 am »
ตอบแบบไม่เคยใช้ทั้ง2ตัว แต่น่าจะพอเป็นแนวทาง เคยใช้ onkyo525แต่ตอนนี้ใช้pioneer523 ถ้าดูหนังpi เสียงชัดเจนแจ่มแจ้งเฟียวฟ้าว แรงปะทะดี เบสลูกใหญ่ลึก ดูหนังแอกชั่นมันมาก ฟังเพลงไม่ดีครับ ส่วน on525 เสียงจะออกเรียบๆกลางๆไม่ได้เน้นอะไรพิเศษ แรงปะทะดี เบสออกกระชับลูกเล็กกว่า pi รายละเอียดเสียงไม่น่าสู้piได้อาจจะเพราะว่าpiเสียงชัดกว่า ฟังเพลงไม่ดีเช่นเดียวกัน ก็แล้วแต่ชอบแต่ว่าใช้งานแล้วก็ขอให้เลือกที่ใช้งานแล้วไม่มีปัญหารบกวนจุกจิก บางยี่ห้อสมัยก่อนดีเดี๋ยวนี้แย่ แต่บางยี่ห้อเมื่อก่อนแย่เดี๋ยวนี้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 07:05:22 am โดย dangkab »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: แนะนำด้วย ระหว่าง pioneer vsx1123k และ onkyo626
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 01:09:13 pm »
ด้านคุณภาพเสียงของรุ่นใหม่ๆ  กับรุ่นเก่า

รุ่นใหม่ๆ  เขาใส่เทคโนโลยี่  ด้านการออกแบบ  และความทันสมัยของ  Chip + Digital Part กันหละครับ

ขณะเดียวกัน ก็ต้องลดต้นทุน การออกแบบ การผลิตลงมากๆ.........เพื่อแข่งขันในตลาดได้

แต่เรื่องของเสียง.....
......ห้องเลือกลำโพง   ...ลำโพงเลือกแอ็มป์  (หมายถึงส่วนของภาคขยายเสียง  ขยายสัญญาณเล็กๆ ให้ใหญ่ๆ และแรงพอที่จะขับลำโพงใหญ่น้อยเหล่านั้น)

...........ลำโพงทั้งหลายแหล่ ก็อยู่ในวงจร วงเวียนเดียวกัน คือลดต้นทุน.......

จึงมักพบว่า.............บางครั้ง บางตัว   ถ้าวัดกันที่เรื่องเสียง...........อาจสู้รุ่นเก่าๆ ไม่ได้ด้วยซ้ำไปก็มีจร้า.........เป็นไปแล้วกับทุกยี่ห้อด้วยหละครับ

ยิ่งเดี๋ยวนี้  อาจลามไปถึงรุ่นสูงๆด้วยครับ..........ที่เอาเทคนิคแบบใหม่   ที่ประหยัดพลังงาน  และกำลังแรงขึ้น (เช่นAmp Class D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 01:12:22 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 01:14:28 pm »
แนะนำด้วยคับ vsx1123kกับonkyo626 เน้นหนัง 90% คับ
ขอสอบถามเกี่ยวกับ
ขนาดของห้อง  และลำโพง  ที่ท่านใช้ ด้วยครับ

.....ห้องเลือกลำโพง   ...ลำโพงเลือกแอ็มป์  (หมายถึงส่วนของภาคขยายเสียง  ขยายสัญญาณเล็กๆ ให้ใหญ่ๆ และแรงพอที่จะขับลำโพงใหญ่น้อยเหล่านั้น)

หรือถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับไฟบ้าน  ปลั๊กผนัง  สายดิน  เครื่องกรองไฟ อะไรต่างๆด้วยยิ่งดีครับ
พี่น้องผองเพื่อนคงช่วยกันพิจารณากันมันส์เลยหละครับ