ผู้เขียน หัวข้อ: พลาดจาก plasma pana 65" ผู้รู้ช่วยเ้ลือกหน่วย LED 60-65"  (อ่าน 14885 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: พลาดจาก plasma pana 65" ผู้รู้ช่วยเ้ลือกหน่วย LED 60-65"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:32:07 pm »
ผมว่าอีกตั้งสองเดือนกว่า ถึงจะซื้อ ระหว่างนี้ คุณลุงหวัดพยายามไปนั่งเทส ดูภาพเปรียบเทียบดีกว่าครับ ว่าชอบแนวภาพแบบไหนมากกว่ากัน และลองดูลูกเล่นกับสมาร์ททีวีว่ามันจำเป็นกับเราแค่ไหน
 ส่วนภาพ 3D มีดีกว่าไม่มีครับ อย่างน้อยทีวีที่มี 3d ตัวจอพาแนลต้องดีกว่า ชิฟประมวลผลก็ดีกว่า ถึงต้องเพิ่มเงินอีก 1-2 หมื่นบาท แต่อะไรหลายๆอย่างก็ต้องดีกว่าแน่นอนครับ
แต่ ณ ตอนนี้ผมว่าซื้อทั้งทีต้องเอาดีๆหน่อยไปเลยครับ ระหว่าง SS 64F8500 กับ SHARP 60LE940X

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
Re: พลาดจาก plasma pana 65" ผู้รู้ช่วยเ้ลือกหน่วย LED 60-65"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 02:21:51 pm »
       เมื่อสองวันก่อนไปทำธุระแล้วแวะที่ร้านทีวีอีกครั้งหนึ่ง ตั้งใจจะไปดูและลอง Sharp 60le940x กับ SS 64f8500ar
ปรากฏว่าทั้งสองนี่ไม่มี เซล เลย อดลอง ได้แต่มองๆๆ พอดีเซล LG มาชวนให้ดู LG รุ่น 60" 6200 กับ 623T ความจริงอยากดูรุ่น 8600
มากกว่า เออ LG ทั้งสองรุ่นมี option ครบดี ราคาก็พอๆกับ Sharp 940x กับ SS f8500 เซลLG อธิบายข้อดีมากมาย ทำให้เคลิ้มได้เหมือนกัน
ถึงว่าคนส่วนมากจึงนิยมใช้ LG สินค้าก็มากรุ่น คุณ Dramin บอกว่าบริการดีกว่าเจ้าอื่น ดูจากในเวบนี้ คนสนใจ
       อันดับ 1. LG   2. Sony   3. Samsung   4. Philip     5. Toshiba   6. Sharp   (น่าจะมีอะไรดีๆมากมายครับ)
รอไปก่อนยังไม่ถึงเวลาตัดสินใจครับ
       แต่ชอบวาทะของคุณ Kpongsakk ว่าถ้าซื้อของช่วงนี้ถือว่าเข้าข่ายใช้เงินฟุ่มเฟือย รอซื้อสิ้นปี 57 ราคาจะถูกลงมาก
(คงไม่ถึงสิ้นปีละครับ ไม่น่าพ้น มีค.นี้ ฮ่าๆ)
     ขอบคุณ คุณ Dramin คุณ Sirota คุณ Kpongsakkและคุณ Kritkris ที่ให้ข้อมูลดีๆ ครับ และผมยังสงสัยว่า
1.ดูใบโฆษณา Sharp รุ่น 60 le940x ไม่มีแว่น 3D ให้ใช่ไหม เล่น internet จาก Wifi ในตัว หรือต่อสายLan ครับ
2.Internet ผ่าน Wifi ในตัว หรือจากสายLan อันไหนแรงและเร็วกว่ากันครับ
3.อายุการใช้งานของทีวี LCD =60,000 ชม. LED= 80,000 ชม.และ Plasma =100,000 ชม. ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 02:37:01 pm »

3.อายุการใช้งานของทีวี LCD =60,000 ชม. LED= 80,000 ชม.และ Plasma =100,000 ชม. ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ขอบคุณครับ

ผู้ผลิตเขาก็โม้ไปอย่างนั้นแหละครับ เหมือนเป็นการคำนวณคร่าวๆซะมากกว่า

ในการใช้งานจริง ยากครับที่จะใช้ได้นานขนาดนั้น บางยี่ห้อ ใช้ไป ๑๐๐๐ ชั่วโมงก็พังแล้ว ๕๕๕๕๕
(ก็เหมือนกับในตำราที่บอกว่า มนุษย์มีอายุเฉลี่ย ๗๖ ปี อ่ะครับ
ในความเป็นจริงมันไม่ได้ตามนั้นเป๊ะๆ บางคน ขวบเดียวก็ตาย บางคนแก่เป็น ๑๐๐ ปีก็ยังไม่ตาย ๕๕๕๕๕)

แต่ plasma จะต่างจาก led ตรงที่ความสว่างจะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ ตามอายุการใช้งานครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 05:09:32 pm »
      เมื่อสองวันก่อนไปทำธุระแล้วแวะที่ร้านทีวีอีกครั้งหนึ่ง ตั้งใจจะไปดูและลอง Sharp 60le940x กับ SS 64f8500ar
ปรากฏว่าทั้งสองนี่ไม่มี เซล เลย อดลอง ได้แต่มองๆๆ พอดีเซล LG มาชวนให้ดู LG รุ่น 60" 6200 กับ 623T ความจริงอยากดูรุ่น 8600
มากกว่า เออ LG ทั้งสองรุ่นมี option ครบดี ราคาก็พอๆกับ Sharp 940x กับ SS f8500 เซลLG อธิบายข้อดีมากมาย ทำให้เคลิ้มได้เหมือนกัน
ถึงว่าคนส่วนมากจึงนิยมใช้ LG สินค้าก็มากรุ่น คุณ Dramin บอกว่าบริการดีกว่าเจ้าอื่น ดูจากในเวบนี้ คนสนใจ
       อันดับ 1. LG   2. Sony   3. Samsung   4. Philip     5. Toshi  6. Sharp   (น่าจะมีอะไรดีๆมากมายครับ)
รอไปก่อนยังไม่ถึงเวลาตัดสินใจครับ
       แต่ชอบวาทะของคุณ Kpongsakk ว่าถ้าซื้อของช่วงนี้ถือว่าเข้าข่ายใช้เงินฟุ่มเฟือย รอซื้อสิ้นปี 57 ราคาจะถูกลงมาก
(คงไม่ถึงสิ้นปีละครับ ไม่น่าพ้น มีค.นี้ ฮ่าๆ)
     ขอบคุณ คุณ Dramin คุณ Sirota คุณ Kpongsakkและคุณ Kritkris ที่ให้ข้อมูลดีๆ ครับ และผมยังสงสัยว่า
1.ดูใบโฆษณา Sharp รุ่น 60 le940x ไม่มีแว่น 3D ให้ใช่ไหม เล่น internet จาก Wifi ในตัว หรือต่อสายLan ครับ
2.Internet ผ่าน Wifi ในตัว หรือจากสายLan อันไหนแรงและเร็วกว่ากันครับ
3.อายุการใช้งานของทีวี LCD =60,000 ชม. LED= 80,000 ชม.และ Plasma =100,000 ชม. ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ขอบคุณครับ
1. sharp แถมแว่น 2 อันครับ บางทีจัดโปรก็ได้ 4 อัน ใบโฆษณาเค้าก็เขียนไม่ถูก อ่านแล้วงง! (บางทีใช้คำว่าแว่นสามมิติเป็นอุปกรณ์เสริมทีีจำหน่ายแยกหรือจัดโปรแถมในกล่อง แต่จริงๆก็แถม 2 อันล่ะครับ) แต่ข้อเสีย sharp คือไม่มี built in wifi ต้องซื้อ usb wifi เพิ่ม หรือไม่ก็ต่อสาย lan เอา

2. ส่วนตัวผมว่า ต่อจากสาย lan เสถียรกว่า

3. อายุการใช้งาน led 100,000 ชม. แต่ต้องหารสองครับ คือประมาณ 50,000 บาท

4.ทีวี sharp คนสนใจน้อยครับ เนื่องจาก
 4.1  design ไม่โดน
 4.2. ราคาสูง
 4.3. ลูกเล่นน้อย
 4.4 .สมาร์ททีวีห่วยมากกที่สุด
 4.5. sharp ไม่ค่อยขี้โม้เรื่องสเปค ไม่เก่งเรื่องการตลาด
 4.6. ภาพไม่สว่าง สีสันไม่โดดเด้ง
 4.7. เป็นแบรนด์ขนาดกลาง แต่หยิ่งไม่ค่อยมี connection กับใคร
 4.8. ถ้าสังเกตเวลาไปตามห้างบูท sharp จะเปิดเฉพาะไฟล์ demo เท่านั้น เพราะเค้าเคร่งครัดเรื่องลิขสิทธิ์มาก ดูไม่น่าสนใจเห็นแต่ไฟล์ demo ภาพธรรมชาติ ภูเขา ทะเล ต้นไม้ คนนิดหน่อย  ไม่รู้จะธรรมชาติไปถึงไหน (แอบเซ็ง !)   ทำให้ผู้บริโภคไม่สามารถเห็นศักยภาพของทีวีได้อย่างเต็มที่ ขณะที่แบรนด์อื่นส่วนมากเปิดหนังโชว์ที่บูทกันตรึม (แล้วคนอื่นเค้าเปิดได้ไงอ่ะ?)
แต่ส่วนใหญ่ รวมทั้งผม ถ้าใครได้สัมผัสแบรนด์นี้แล้ว อาจไม่อยากเปลี่ยนแบรนด์อีกเลย
ส่วน 60la623t กับ 60la6200 รุ่นล่างๆ จอใหญ่พิกเซลห่าง ภาพ 2d สู้หลายๆตัวที่ทุกท่านแนะนำไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2014, 05:53:17 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:07:17 am »
ขอบคุณมาก คุณ Sirota ที่ให้ข้อมูล จากการอ่านๆๆๆมาหลายวัน ทำให้ ณ วันนี้ สรุปได้ดังนี้
   1.เอา 2 D เป็นหลัก ดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ผมจะเลือก pana 60S60t (ประมาณ 40K) จากข้อมูลของคุณ dramin
   2.เอาครบทุกอย่าง มาดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ดู 3D บ้างเมื่อต้องการ ผมจะเลือก Sharp 60le640x - อาจจะถึง 940x
จากข้อมูลของคุณ Sirota
   3.อาจจะมี SS 64f8500 สอดแทรก แต่กลัวดวงไม่ดี
จากตัวเลือกทั้งหมด...(เกรงใจอยากให้วิเคราะห์สรุป)

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:46:58 am »
ขอบคุณมาก คุณ Sirota ที่ให้ข้อมูล จากการอ่านๆๆๆมาหลายวัน ทำให้ ณ วันนี้ สรุปได้ดังนี้
   1.เอา 2 D เป็นหลัก ดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ผมจะเลือก pana 60S60t (ประมาณ 40K) จากข้อมูลของคุณ dramin
   2.เอาครบทุกอย่าง มาดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ดู 3D บ้างเมื่อต้องการ ผมจะเลือก Sharp 60le640x - อาจจะถึง 940x
   3.อาจจะมี SS 64f8500 สอดแทรก แต่กลัวดวงไม่ดี
จากตัวเลือกทั้งหมด...(เกรงใจอยากให้วิเคราะห์สรุป)
ถึง ณ ตอนนี้ ผมตัดให้แค่สองตัวเลือกนะครับ คือถ้าไม่เกี่ยงงบ แนะนำระหว่าง samsung 64f8500 กับ sharp 60le940x
1. ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องแบรนด์ หรือกลังเสี่ยงดวงว่าจะแจคพอตแตก 64f8500 ให้ภาพทั้ง 2d 3d ที่ดีกว่าทั้งความดำที่ดำสนิทสุดๆ สีสันอิ่มมีมวล ภาพเคลื่อนไหวเนียนๆ (แต่ทีวี plasma รุ่นใหม่ๆจะมีระบบแทรกเฟรมภาพมาให้เหมือน led ผมไม่แนะนำให้เปิด เพราะทีวี plasma ค่า RT ต่ำมากๆอยู่แล้ว ไม่มีโกสท์ ไม่เบลอเวลามีฉากแพลนกล้อง จึงไม่จำเป็นต้องใช้ ถึงฉากแพลนกล้องจะกระตุกก็ให้กระตุกแบบธรรมชาติของฟิล์มหนัง แต่ถ้าจะใช้ควรเปิดระดับต่ำ ผมดูหลายๆตัวของทีวี plasma แล้ว ถ้าระบบแทรกเฟรม ทำได้ไม่แม่น ดูแล้วปวดหัวไม่ต่างกับ led เลย เคยยืนดูรุ่น 64f8500 เปิดหนัง พร้อมเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ ผมแทบอ้วกเลยครับ แทรกเฟรมได้ไม่แม่นเท่าไหร่ คิดว่าเผลอๆ sharp แทรกเฟรมได้ดีกว่า ภาพเคลื่อนไหวดูเป็นธรรมชาติกว่าด้วยซ้ำ)และ 64f8500 ให้ออฟชั่น สเปค สมาร์ททีวีเทพๆ ที่ครบถ้วน เรียกว่าได้ตัวนี้ไปคุ้มสุดๆแล้วกับตัวนี้ครับ
ข้อเสีย จอใหญ่ๆ plasma กินไฟอยู่เหมือนกันเกือบๆ 700 วัตต์ หน้าจอร้อน อาจเสี่ยงการเกิด IR ได้หากไม่ระวัง และคนกลัวเรื่องความทนทาน

2.แต่ถ้ายังกลัวเรื่องแบรนด์ ตัวต่อมาก็คือ sharp 60le940x ที่ให้ภาพในระดับที่ดีในแบบ led เช่นกัน สีอิ่มสดเป็นธรรมชาติ ภาพเคลื่อนไหวดีมาก(อย่างน้อยก็แทรกเฟรมได้ดี ภาพดูเป็นธรรมชาติกว่าเจ้าอื่น) ภาพ 3d ก็สวยไม่แพ้ใคร ทีมี led จอใหญ่ๆ ข้อดีก็คือประหยัดพลังงาน ไม่ร้อน ตัวนี้กินไฟแค่ 150 วัตต์เอง และข้อดีก็คือหน้าจอไม่สะท้อนด้วย
ส่วนข้อเสีย ก็คือถ้าปิดไฟดูระดับสีดำอาจไม่ดำสนิท และจอใหญ่ๆอาจมีแสงรั่วได้ครับ ลูกเล่นน้อย สมาร์ททีวีแย่สุดๆ

แต่ถ้าคิดว่าเอาแบบกลางๆพอใช้ได้ ไม่ต้องถึงตัวท็อป ผมก็ยังแนะนำ sharp 60le640x ครับ อย่างน้อยก็ได้ภาพ 2d ที่ดี มี 3d และ สมาร์ททีวีแบบบ้านๆ ซื้อทั้งทีขอให้มีแบบครบๆไปเลยครับ ในขณะที่ s60 ไม่มี 3d smart tv มีบางท่านบอกว่าเทียบกับ led รุ่นกลางไม่ได้ จะดีก็ถ้าปิดไฟดู ระดับสีดำๆสนิทกว่า กับ สีอิ่มแบบมีมวล มีความเป็นฟิล์มลุคมากกว่าทีวี led เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:57:32 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:51:45 am »
   1.เอา 2 D เป็นหลัก ดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ผมจะเลือก pana 60S60t (ประมาณ 40K) จากข้อมูลของคุณ dramin
   2.เอาครบทุกอย่าง มาดูหนังHD  ดู concert ดูฟรีทีวี(กีฬาล้วนๆ) ดู 3D บ้างเมื่อต้องการ ผมจะเลือก Sharp 60le640x - อาจจะถึง 940x
ถึง ณ ตอนนี้ ผมตัดให้แค่สองตัวเลือกนะครับ คือถ้าไม่เกี่ยงงบ แนะนำระหว่าง samsung 64f8500 กับ sharp 60le940x
1. ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องแบรนด์ หรือกลังเสี่ยงดวงว่าจะแจคพอตแตก 64f8500 ให้ภาพทั้ง 2d 3d ที่ดีกว่าทั้งความดำที่ดำสนิทสุดๆ สีสันอิ่มมีมวล ภาพเคลื่อนไหวเนียนๆ (แต่ทีวี plasma รุ่นใหม่ๆจะมีระบบแทรกเฟรมภาพมาให้เหมือน led ผมไม่แนะนำให้เปิด เพราะทีวี plasma ค่า RT ต่ำมากๆอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ ถึงฉากแพลนกล้องจะกระตุกก็ให้กระตุกแบบธรรมชาติของฟิล์มหนัง แต่ถ้าจะใช้ควรเปิดระดับต่ำ ผมดูหลายๆตัวของทีวี plasma แล้ว ถ้าระบบแทรกเฟรม ทำได้ไม่แม่น ดูแล้วปวดหัวไม่ต่างกับ led เลย เคยยืนดูรุ่น 64f8500 เปิดหนัง พร้อมเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ ผมแทบอ้วกเลยครับ คิดว่าเผลอๆ sharp แทรกเฟรมได้ดีกว่าด้วยซ้ำ)และ 64f8500 ให้ออฟชั่น สเปค สมาร์ททีวีที่ครบถ้วน เรียกว่าได้ตัวนี้ไปคุ้มสุดๆแล้วกับตัวนี้ครับ
ข้อเสีย จอใหญ่ๆ plasma กินไฟอยู่เหมือนกันเกือบๆ 700 วัตต์ หน้าจอร้อน อาจเสี่ยงการเกิด IR ได้หากไม่ระวัง
2.แต่ถ้ายังกลัวเรื่องแบรนด์ ตัวต่อมาก็คือ sharp 60le940x ที่ให้ภาพในระดับที่ดีในแบบ led เช่นกัน สีอิ่มสดเป็น ธรรมชาติ ภาพเคลื่อนไหวดีมาก(อย่างน้อยก็แทรกเฟรมได้ดีเป็นธรรมชาติกว่าเจ้าอื่น) ภาพ 3d ก็สวยไม่แพ้ใคร led ข้อดีก็คือประหยัดพลังงาน ไม่ร้อน ตัวนี้กินไฟแค่ 150 วัตต์เอง และข้อดีก็คือหน้าจอไม่สะท้อนด้วย
ส่วนข้อเสีย ก็คือถ้าปิดไฟดูระดับสีดำอาจไม่ดำสนิท และจอใหญ่ๆอาจมีแสงรั่วได้ครับ ลูกเล่นน้อย สมาร์ททีวีแย่สุดๆ

แต่ถ้าคิดว่าเอาแบบกลางๆพอใช้ได้ ไม่ต้องถึงตัวท็อป ผมก็ยังแนะนำ sharp 60le640x ครับ อย่างน้อยก็ได้ภาพ 2d ที่ดี มี 3d และ สมาร์ทีวีแบบบ้านๆ ซึ่งซื้อทั้งที ขอให้มีแบบครบๆไปเลยครับ ในขณะที่ s60 ไม่มี 3d smart tv มีบางท่านบอกว่าเทียบกับ led รุ่นกลางไม่ได้ จะดีก็ระดับสีดำๆสนิทกว่า กับมีความเป็นฟิล์มลุคมากกว่าทีวี led เท่านั้นเอง

+ 8.1375  [รัก]

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:37:30 pm »
ต้องขอบคุณ คุณทั้งสองมากๆครับ ผมได้ข้อมูลที่กระจ่างมากครับ ขอปรึกษาอีกนิ้ดเดียวครับ
   1.อาการเหล่านี้เป็นของใครครับ ได้แก่ IR  Bern  Goth  Dead pixel และแสงรั่ว  เช่น  อาการแสงรั่ว=LED ฯลฯ
   2.อาการที่ว่านี้ อาการใดถือว่าหนักที่สุด ดูไม่ได้(รำคาญมากที่สุด) ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ ฯลฯ
   3.ผมดูไม่ออกจริงๆครับ ช่วยบอกวิธีดู วิธีสังเกต หรือลงรูปประกอบที่ชัดๆ จะได้ไม่มีปัญหาในการเลือกซื้อ
เช่น เอารุ่นนี้แหละแกะกล่องใหม่เปิดทดสอบดูได้ไหมครับ 
   ชอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:58:49 pm »
ต้องขอบคุณ คุณทั้งสองมากๆครับ ผมได้ข้อมูลที่กระจ่างมากครับ ขอปรึกษาอีกนิ้ดเดียวครับ
   1.อาการเหล่านี้เป็นของใครครับ ได้แก่ IR  Bern  Goth  Dead pixel และแสงรั่ว  เช่น  อาการแสงรั่ว=LED ฯลฯ
   2.อาการที่ว่านี้ อาการใดถือว่าหนักที่สุด ดูไม่ได้(รำคาญมากที่สุด) ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ ฯลฯ
   3.ผมดูไม่ออกจริงๆครับ ช่วยบอกวิธีดู วิธีสังเกต หรือลงรูปประกอบที่ชัดๆ จะได้ไม่มีปัญหาในการเลือกซื้อ
เช่น เอารุ่นนี้แหละแกะกล่องใหม่เปิดทดสอบดูได้ไหมครับ 

1. อาการของทีวีแต่ละประเภท

plasma = IR ,burn in
LED = แสงรั่ว, ghost

dead pixel มีในทีวีทั้งสองประเภท เกิดจากความกากในการผลิต
วิธีเช็ค dead pixel http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
เอาไฟล์นี้ไปเปิดกับทีวีที่ทดสอบ เปิดดูทีละสี
ไล่ดูทีละ pixel ถ้าเจอ pixel ไหนที่ไม่แสดงสี นั่นคือ dead pixel
ถ้าpixel ไหนที่ เป็นสีกระพริบ นั่นคือ bright pixel

2.อาการที่หนักที่สุด = burn in คือเงาโลโก้ค้างถาวร ทำยังไงก็ไม่หาย
สาเหตุเกิดจาก เปิดภาพนิ่ง หรือเปิดช่องที่มีโลโก้อยู่ในจุดเดิมนานเกินไป ส่วนใหญ่จะเป็นกับคนที่เผลอหลับคาจอในตอนกลางคืน
แล้วตื่นขึ้นมาในตอนเช้า อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=44

IR เป็นอาการเดียวกับ burn in แต่ไม่หนักมาก สามารถหายไปได้เอง (ใช้ไปสักพักก็หาย)

และอาการ burn in ไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน เนื่องจากเกิดจากการใช้งานของผู้บริโภคเอง

ฉะนั้น ถ้าจะใช้plasma อย่าเผลอหลับคาจอ ๕๕๕๕

*LED ไม่มีอาการ burn in และ IR

แสงรั่ว เป็นปกติของ LED จะรั่วน้อยหรือมาก ก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วย ว่าจะได้เครื่องที่ปรกอบห่วยหรือไม่ ๕๕๕๕
แต่ส่วนใหญ่ไม่เป็นปัญหากับการรับชมในสภาวะที่เปิดไฟในห้องสว่าง จะเห็นชัดเจนก็ต่อเมื่อปิดไฟดู

อาการghost...
เวลาภาพเคลื่อนไหวเ็็ร็วจะเห็น เงาลากตามวัตถุ ยิ่งLEDรุ่นล่างๆจะเห็นได้ชัด
เนื่องจากเทคโนโลยีของ LED ไม่สามารถให้ค่า response time ได้ดีนัก
ความเร็วในการเปลี่ยนเม็ดสีของภาพจึงไม่สามารถตอบสนองได้ฉับไวเท่า plasma
บางคนเห็นghostแล้วเวียนหัว บางคนก็ไม่เป็นอะไร

3....................

burn in

แสงรั่ว

dead pixel

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:17:02 pm »
   1.อาการเหล่านี้เป็นของใครครับ ได้แก่ IR  Bern  Goth  Dead pixel และแสงรั่ว  เช่น  อาการแสงรั่ว=LED ฯลฯ
1.IR  Burn Dead pixel - plasma tv
    โกสท์  Dead pixel และแสงรั่ว  - LED

2. ถ้าเกิดก็ถือว่าหนักเกือบทั้งหมดล่ะครับ แต่
IR  Burn -  เดี๋ยวนี้ทีวีจะมีฟังก์ชั่นล้างหน้าจอเวลาเกิด IR
Dead pixel ถ้ามาเจอภายหลังซื้อบางคนอาจเครียดได้ ต้องตรวจให้ดีก่อนซื้อ เพราะถ้าไม่เข้าเงื่อนไขแต่ละแบรนด์แล้ว เปลี่ยนยาก
แสงรั่ว - ถ้ารั่วน้อยอาจพอรับได้ ไม่อยากเจอปัญหาก็อย่าปิดไฟดู แต่ถ่้ารั่วมาก รับไม่ได้ ก็ต้องรีบขอเปลี่ยนภายใน 7 วัน หรือตามเงื่อนไขร้านกำหนด
โกสท์ - ตั้งแต่ผมใช้ทีวีชาร์ปมายังไม่เคยเจอครับ ถึงมีจริงๆ(รวมทุกยี่ห้อนะ) สมัยนี้ทีวี LED เรื่องโกสท์เค้าจัดการได้ค่อนข้างดีแล้วครับ ถึงจะมีก็น้อยมาก ถ้าไม่นั่งจ้องจับผิด คงไม่เห็นหรอกมั้งครับ

3.  แนะนำตอนซื้อหาแผ่นหนังหรือไฟล์หนัง hd ใส่ฮาร์ดดิส ไปทดสอบ
เริ่มตั้งแต่โปรแกรมเช็ค  Dead pixel  (แต่เดี๋ยวนี้ร้านห้างน่าจะมีแล้ว)
หนังที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ ดูเรื่องโกสท์ การแทรกเฟรมภาพ เช่น THE AVENGER - APOCALTYPTO - jouney 2
ทดสอบความดำรายละเอียดในที่มืดก็พวก harry potter ภาคสุดท้าย ประมาณนี้ครับ นี่เหมือนเอาแบบจับผิดทีวีไปเลยนะ ส่วนพวกเดโมตามร้านหรือห้าง สวยไปหมด ดูไม่ออก [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:18:27 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Blues

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:53:53 pm »
ของผมเป็นเงา Burn-in จางๆ ของหน้าจอ Home Screen ครับ เนื่องจากคนที่บ้านไม่คุ้นกับเครื่องรุ่นนี้ เปิดดูเลยไม่รู้จะทำให้เต็มจอยังงัย เลยดูจอเล็กบนหน้า Home Screen ซะงั้น 555

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีให้เปิดมาไม่ต้องเข้า Home Screen มั๊ยครับ (แต่ถึงจะมีก็คงไม่ทันแล้ว)  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 11:59:09 am »
   ผมได้ความรู้ด้านนี้มากๆครับ ต้องขอบคุณทั้งสองท่าน โดยเฉพาะคุณ dramin ชัดเจนแจ่มแจ้งจริงๆ เข้าใจแล้วครับ ผมจึงได้ทดสอบ
 dead pixel กับ plasma LG 50"  ของผมซื้อมาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผลออกมาทุกสี ไม่มี dead pixel และสังเกตุอีกว่ามี IR หรือ Bern in
รึเปล่า ก็ไม่มีเลยโล่งใจ ทนเหมือนกันแฮะ (รึตาไม่ถึง 555)

ผมได้อ่านใบโฆษณา pana รุ่น 50s60t และรุ่น60s60t มี Wifi Built in ด้วยแสดงว่าเป็น smart ด้วย  จริงหรือไม่ ถ้ามี ใครมีรุ่นนี้
ขอความกรุณาแจ้งผลการแสดงภาพและinternet ด้วย ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:02:00 am »
ได้มาแล้วครับจากการศึกษาในบอร์ดนี้ ทำให้ได้ทีวีใหม่ 2 ตัว คือ
 1.Plasma pana 50x60t ใหม่ ถอยเมื่อเดือน มีค.57 18,500.-(ประมาณ)จาก โกลบอล ไว้ดูฟรีทีวีในห้องนอน
ภาพ 2D เป็นธรรมชาติดี ดูหนังผ่าน USB ได้ OK ดูบอลโลกผ่าน psi O2 แจ่มๆๆ
 2.Plasma pana 60s60t ใหม่ ถอยเมื่อ10 มิย.57 39,550 (ประมาณ) จาก The Future เซียร์ มี smart ด้วย
พึ่งต่อเสร็จไว้ในห้องโฮมฯ 4 คูณ 7 ดู Concert ภาพ 2D แจ่มยิ่งกว่าข้อ 1 อีก
   ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้นะครับ ที่ผ่านมาเกือบอดใจไม่ไหวมีตัวทอปของ SS 60f8000 ราคาไม่ถึง 50K ให้เลือกด้วยไม่เอา
 เดี๋ยวมีปัญหาจะเข้ามาอีก ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:20:02 am »
 [โย่ว] ยินดีด้วยครับ