ผู้เขียน หัวข้อ: ถามกรูรู อยากรู้อย่างยิ่ง  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arkapae

• *
ถามกรูรู อยากรู้อย่างยิ่ง
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 01:21:17 pm »
ผมต้องการซื้อคู่หน้า Polk A5 หรือ  A7แต่ติดอยู่ที่ การเลือกแอมป์ อยากถามท่านผู้รู้และนักเลงเครื่องเสียงที่เล่นมานาน ว่าแอมป์ที่เหมาะสมกับการขับ Polk A5 หรือ A7 ที่ไม่เหนื่อยมาก ขอคำแนะนำหน่อยค้าบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 01:41:23 pm โดย Arkapae »

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ถามกรูรู อยากรู้อย่างยิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 03:59:14 pm »
AVR  ที่ส่วนใหญ่ มักจะนำมา Match กะ Polk  RTI Series…
( ยี่ห้ออื่น แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ )

-   เน้นฟังเพลงได้  ดูหนังก็ด้วย..  Onkyo
ถ้า A7   ก็ดูเป็นรุ่นเลข 4 หลักขึ้น..   ขับได้ แต่ไม่หมดแน่ ๆ  ...
ส่วนใหญ่จะต้องพึ่งพา Power ในอนาคต..
แนวเสียง A7  จะเป็นลักษณะ  เสียงหนักแน่น มีพลัง  หนักหน่วง   ไดนามิคดี  แต่ติดออกแนวทึบ ๆ 

ถ้า A5  ยังพอลงมาเป็น AVR  รุ่นกลาง ๆ สามหลักปลาย ๆ ได้อยู่
ขับได้ง่ายกว่า  หมดกว่า เสียงมาครบ
แนวเสียง A5 เป็นลักษณะ สว่าง โปร่ง  ใส   ปลายพริ้วกว่า   แต่ไม่หนาเท่า A7

-   เน้นดูหนัง ..  Yamaha เลข 4 หลัก ...
น้ำหนักเบส อาจจะบางกว่า Onkyo แต่ได้บรรยากาศโอบล้อมดี   โยนเสียงดีเยี่ยม   
A7 ก็คงต้องเป็นรุ่น 4 หลักขึ้นไป  เช่น  10xx 20xx  ดีที่สุด ก็คงต้อง 30xx  ครับ

แต่ถึงแม้จะเป็น 30xx ก็พอขับได้ แต่ไม่หมดอยู่ดี    ผมเคยเอา 3067 ขับ A7 คิดว่าเสียงที่ได้ เป็นที่น่าพอใจแล้ว
แต่วันหนึ่ง  ได้ไปฟัง A7 ที่ขับจาก AVR โดยพ่วง Power เข้าไปอีกตัว  ถึงได้รู้ว่า   A7  มันให้อะไรได้มากกว่านั้นอีกจริง ๆ

ถ้าคิดต่อยอดเป็น power ในอนาคต ก็เลือก A7 เลยก็ดีครับ   จบทีเดียว .. ( ถ้าไม่คิดเปลี่ยนลำโพงไปซะก่อนนะครับ )

แต่ถ้าไม่อยากขยับพ่วง Power ให้เปลืองเงิน   A5 ผมว่า ก็เพียงพอครับ

ส่วนยี่ห้อ AVR อื่น ๆ  ไม่เคยใช้ครับ ...

Ps. คหสต. ของคนเคยใช้มาเท่านั้นครับ ไม่อ้างอิงเทคนิคใด ๆ

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 05:00:21 pm »
AVR  ที่ส่วนใหญ่ มักจะนำมา Match กะ Polk  RTI Series…
( ยี่ห้ออื่น แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ )

-   เน้นฟังเพลงได้  ดูหนังก็ด้วย..  Onkyo
ถ้า A7   ก็ดูเป็นรุ่นเลข 4 หลักขึ้น..   ขับได้ แต่ไม่หมดแน่ ๆ  ...
ส่วนใหญ่จะต้องพึ่งพา Power ในอนาคต..
แนวเสียง A7  จะเป็นลักษณะ  เสียงหนักแน่น มีพลัง  หนักหน่วง   ไดนามิคดี  แต่ติดออกแนวทึบ ๆ 

ถ้า A5  ยังพอลงมาเป็น AVR  รุ่นกลาง ๆ สามหลักปลาย ๆ ได้อยู่
ขับได้ง่ายกว่า  หมดกว่า เสียงมาครบ
แนวเสียง A5 เป็นลักษณะ สว่าง โปร่ง  ใส   ปลายพริ้วกว่า   แต่ไม่หนาเท่า A7

-   เน้นดูหนัง ..  Yamaha เลข 4 หลัก ...
น้ำหนักเบส อาจจะบางกว่า Onkyo แต่ได้บรรยากาศโอบล้อมดี   โยนเสียงดีเยี่ยม   
A7 ก็คงต้องเป็นรุ่น 4 หลักขึ้นไป  เช่น  10xx 20xx  ดีที่สุด ก็คงต้อง 30xx  ครับ

แต่ถึงแม้จะเป็น 30xx ก็พอขับได้ แต่ไม่หมดอยู่ดี    ผมเคยเอา 3067 ขับ A7 คิดว่าเสียงที่ได้ เป็นที่น่าพอใจแล้ว
แต่วันหนึ่ง  ได้ไปฟัง A7 ที่ขับจาก AVR โดยพ่วง Power เข้าไปอีกตัว  ถึงได้รู้ว่า   A7  มันให้อะไรได้มากกว่านั้นอีกจริง ๆ

ถ้าคิดต่อยอดเป็น power ในอนาคต ก็เลือก A7 เลยก็ดีครับ   จบทีเดียว .. ( ถ้าไม่คิดเปลี่ยนลำโพงไปซะก่อนนะครับ )

แต่ถ้าไม่อยากขยับพ่วง Power ให้เปลืองเงิน   A5 ผมว่า ก็เพียงพอครับ

ส่วนยี่ห้อ AVR อื่น ๆ  ไม่เคยใช้ครับ ...

Ps. คหสต. ของคนเคยใช้มาเท่านั้นครับ ไม่อ้างอิงเทคนิคใด ๆ

ฝาก จขกท. ครับ. ^^^ รบกวนถามท่าน suchart ครับ ผมใช้ avr denon รุ่นเล็กแต่อยากอัพสายไฟ ac มีแนะนำมั้ยครับราคาไม่แรง 1000นิดๆครับ ของเดิมรูปทรงตามรูปถ่าย ไม่รู้ท้ายตัวนี้เรียกว่าอะไร..ลองดูก่อนครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:44:40 pm »
เค้าเรียกท้าย IEC ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:11:32 am »
ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ ค่อยตัดสินใจง่ายหน่อย เพราะผมเน้นดูหนังสะส่วนใหญ่ เพลง คอนเสิร์ตมีบ้างเล็กน้อย สงสัยคงต้องเลือกยามาฮ่า...ซะแว้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Gao10

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 06:15:41 am »
ลองpioneerดูสิครับ ดูหนังมันส์กว่า บรรยากาศโอบล้อมด้อยกว่าyamahaนิดเดียว แต่แรงประทะดีกว่ามาก ผมใช้pioneer vsx1122k ซื้อมา14900

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:12:24 am »
 [รัก]
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:03:09 pm »
 [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]