ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่านที่มีความรู้ถึงระดับเชี่ยวชาญ เครื่องเล่นนี้ด้วยครับ  (อ่าน 3303 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
๑.เครื่องเล่นเทปและวิทยุ เอฟเอ็ม เอเอ็ม BENYTONE Model M7010
๒.เครื่องเล่นซีดี คอมแพค marantz CD-46
ขอถามว่า ณ ปัจจุบันราคาเครื่องมือสอง ราคาเท่าใด เครื่องเล่นเทปเสีย ยังพอหาอะหลั่ยได้มั๊ย เครื่องเล่นซีดี มันเล่นได้แต่ซีดี แผ่นอื่นๆเล่นไม่ได้ คุ้มมั๊ยกับการซื้อเครื่องเล่นที่เล่นได้ทุกแบบ
เครื่องแรกคุณภาพของเสียง มันเทียบเท่ากับเครื่องรุ่นและแบบไหนในปัจจุบัน และควรเลือกลำโพงแบบใดมาใช้คู่กันครับ

รบกวนขอคำตอบแบบกระจ่างหน่อยครับ เพื่อการตัดสินใจซื้อ

ขอขอบคุณมากๆทุกคำตอบครับ
ช่างกฤต สวนสยาม เชี่ยวชาญและชำนาญแต่ดาวเทียม ระบบเสียงได้แค่พื้นฐานครับ

ปล.อะหลั่ยมันยังพอหาได้มั๊ย และที่ไหน ถ้าซื้อมาก็อยากซ่อมเทปให้ใช้งานได้ด้วยเพราะมีเทปเก็บไว้เยอะ

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
ผ่านไป ๒๔ ชม. ไม่มีคำตอบกลับกระทู้ที่ท่านเรียกหาในขณะนี้ ตู๊ดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
cd46ถ้าสวยๆรีโมทตรงรุ่น 2500ไม่เกิน3000ครับ ถ้าจะเปลี่ยนอย่างรุ่น cd5004ก็เล่นได้หลากหลาย เสียงดีกว่า46พอตัว(ผมเคยใช้ 46,53,5004)ส่วนเทปถ้าพวกลูกยางเสียอะไหล่ไม่น่ามีถ้ามีตามบ้านหม้อลองหาดูส่วนราคาบอกตรงๆตลาดวายแล้วยกตัวอย่าง avr ถอดเสียงhdไม่ได้ยังขายกัน3-4000ขนาดdvdก็ยังมีออกมาเรื่อยๆส่วนtunerยี่ห้อที่เขาเล่นกันมี denon onkyo marantz sansui 1000-1500 ถ้ามีรีโมท2000ขึ้น บอกเป็นแนวทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 06:44:36 pm โดย dangkab »

cd46ถ้าสวยๆรีโมทตรงรุ่น 2500ไม่เกิน3000ครับ ถ้าจะเปลี่ยนอย่างรุ่น cd5004ก็เล่นได้หลากหลาย เสียงดีกว่า46พอตัว(ผมเคยใช้ 46,53,5004)ส่วนเทปถ้าพวกลูกยางเสียอะไหล่ไม่น่ามีถ้ามีตามบ้านหม้อลองหาดูส่วนราคาบอกตรงๆตลาดวายแล้วยกตัวอย่าง avr ถอดเสียงhdไม่ได้ยังขายกัน3-4000ขนาดdvdก็ยังมีออกมาเรื่อยๆส่วนtunerยี่ห้อที่เขาเล่นกันมี denon onkyo marantz sansui 1000-1500 ถ้ามีรีโมท2000ขึ้น บอกเป็นแนวทาง
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ ใจผมอยกหาเครื่องเล่นมาไว้ต่อดูหนัง ฟังเพลง แบบราคาประหยัดจับต้องได้ และยามฟังแล้วไม่เสียอารมณ์การฟัง แล้วชีวิตก็ยังไม่เคยลองอะไรที่มากกว่าเครื่องเล่น โซนี่ แบบ PMPO (ถ้าจำระบบไม่ผิดนะ) นอกนั้นไม่เคยเลยครับ

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้ผมตั้งจานไว้ดูพรีเมียร์ฟรี ปล่อยบ้าง bissบ้างมี intelsat19บนจาน6ฟุต palapa dแล้วduo asiasat5บนจาน7ฟุต ผมอยากจะทำจาน7ฟุตให้มันมูฟในอนาคตอาจต้องปรึกษาท่านผมไม่มีความรู้กับจานมูฟเลย(จาน7ฟุตเมื่อก่อนเป็นจานมูฟมอเตอร์เสียผู้ใหญ่ใจดีให้มาผมเลยเอาคอฟิกของจาน6ฟุตมาใส่ทำเป็นจานฟิก)

ตอนนี้ผมตั้งจานไว้ดูพรีเมียร์ฟรี ปล่อยบ้าง bissบ้างมี intelsat19บนจาน6ฟุต palapa dแล้วduo asiasat5บนจาน7ฟุต ผมอยากจะทำจาน7ฟุตให้มันมูฟในอนาคตอาจต้องปรึกษาท่านผมไม่มีความรู้กับจานมูฟเลย(จาน7ฟุตเมื่อก่อนเป็นจานมูฟมอเตอร์เสียผู้ใหญ่ใจดีให้มาผมเลยเอาคอฟิกของจาน6ฟุตมาใส่ทำเป็นจานฟิก)
ได้ครับ ไม่ห่วงวิชาครับ ฤดูกาลหน้า ผมว่าน่าจะดูยากกว่าเดิม ประเทศอื่นๆ ดูเหมือนชอบซื้อลิขสิทธิ์กันครั้งละปีนะในกลุ่มทีเข้าบิสส์กัน

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ซีดี 46  เล่นแบบเดิมๆ  สู้รุ่นใหม่ๆ ไม่ได้แน่ๆครับ...........เล่นไป ก็เตรียมตั้งชื่อเล่นเป็นเกาหลีๆ หน่อย (รอ_วัน_พัง [คิคิ])

แต่ เหนือสิ่งอื่นใด........มันเป็นซีดีรุ่นเก่าตัวหนึ่ง  ที่คนชอบเล่นดีไอวาย เอามาโมฯ แอ่นด์ ดัดแปลงเล่นครับ............
แล้วมันก็จะเหนือ เครื่องเล่นซีดี หมื่นสองหมื่น ในปัจจุบันอย่างไม่ยากเย็น.........ส่วนเล่นๆไปจะกลายเป็นเกาหลีๆ หรือเปล่า  อยู่ที่เราจัดอะไหล่จร้า [คิคิ]

เรื่องดูหนัง...........ยังไงๆ  ตอนนี้ HD Player ราคาไม่แพง  ก็ยังน่าเล่นสุด  
(บางรุ่น ของบางยี่ห้อ  มีipTV ด้วย  คุ้มมากจร้า.........บางรุ่นมีถึง DVBT2 ต่อสายอากาศ ดูทีวีดิจิตอล  เห็นสิว ดาราสาวชัดมาก  และชัดกว่ากล่อง STB ที่ขายกันเกร่อ ซะอีกจร้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 05:04:03 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ suchart

ข้อ 1. เครื่องเล่นเทป ไม่รู้จริง ๆครับ  ขอผ่าน...

ข้อ2.  

Marantz CD-46  นี่ เพชรในตมเลยนะครับ

เพราะว่า มันเป็น CDP ตัวสุดท้ายของ Marantz   ที่เป็น CDP แบบ Non Oversampling DAC & Non Digital Filter

ลองอ่านข้อมูลดูนะครับ

http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=289.0

รุ่นนี้  ส่วนใหญ่จะมีอาการเฟืองขับถาดแตก หรือ สายพานขาด ครับ อะไหล่ไม่แพง   ส่วนหัวอ่าน ถ้าเสีย  ก็ใช้ของฟิลลิปได้ ไม่แพง

นัก DIYER หลายท่าน มักนำรุ่นนี้มาโมกันเยอะครับ ..    โมง่าย  ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกดี

ผมมี Cd46  สภาพแบบไม่ได้แกะกล่อง อยู่ตัวนึงครับ  แต่กดปุ่มแล้ว  ถาดไม่เด้งออก   คาดว่าเฟืองขับถาดน่าจะแตก
( เคยเช็คราคาแล้ว ค่าอะไหล่ 350 บาท  )  

ถ้าสนใจ ก็ PM มาได้ครับ   เผื่อแลกเปลี่ยนกันใช้ได้   ไม่ต้องเป็นตัวเงิน  555++
เพราะผมกะลังเซ็งกับจานดาวเทียมที่บ้านพอดี  555++

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 05:26:50 pm โดย suchart »

ขอบคุณท่านวัฒน์๑๒ และ ท่านสุชาติ (พี่สุชาตที่ผมรู้จักเปล่า)
ความสำคัญจริงๆอยู่ที่ตัวแรกครับ มันเป็นแอมป์ในตัว กรอบไม้ มันดูเก่าดี (คลาสสิคครับ) แต่ไม่รู้คุณภาพของมันเลยมาถามครับ เพราะตอนนี้ถ้าเอาก็ได้แต่วิทยุ AM/FM เท่านั้น เทปใช้งานไม่ได้ (ต้องหาคนซ่อมเครื่องรุ่นเก่าๆเป็น) เล่นแผ่นก็ต้องพ่วงตัวที่ ๒ ใช้งาน และต้องหาลำโพงที่เข้ากันได้ดีอีกด้วย เลยต้องหาคนมีประสพการณ์ตรงๆ มาแชร์ให้ตัดสินใจว่าจะสู่ขอหรือล้มเลิก