ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงอายุ 15ปี JBL LA-880 คู่กับ AVR อะไรดีครับ หรือผมควรเปลี่ยนลำโพงใหม่  (อ่าน 1213 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• *
ลำโพงอายุ 15ปี JBL LA-880 คู่กับ AVR อะไรดีครับ
ซื้อเป็นชุดมาตั้งแต่ ปี2002
AVR DENON 1802
คู่หน้าตั้งพื้น JBL LA-880 (6นิ้ว2ดอก 4นิ้ว1ดอก ทวิตเตอร์)
center+surround JBL CS-200

ต่อมา DENON 1802 พัง จึงไปซื้อ DENON 1612 มาแทนครับ

ปัจจุบัน
DENON 1612
คู่หน้าตั้งพื้น JBL LA-880 (6นิ้ว2ดอก 4นิ้ว1ดอก ทวิตเตอร์)
center+surround JBL CS-200
ซับ Mordraunt-Short MS-308

พอดีได้โอกาศสร้างห้องใหม่ ขนาด 3.5x3.5 ตารางเมตร
ปัญหาก็คือ เสียงฟังแสงแสบแก้วหู ฟังนานๆแล้วเหนื่อย แข็งกระด้าง ลำโพงตั้งพื้นเสียงไม่มีน้ำหนักเลยออกแห้งๆ จัดจ้าน ฟังเพลงไม่นุ่มเพราะ ดูหนังก็แหลมบาดหู

ผมควรเปลี่ยนอะไรดีครับ ใช้งาน ดูหนัง80% ฟังเพลง20%
ถ้าเปลี่ยน ลำโพง เสียดายของเดิมครับมันใหญ่ ไม่รู้เอาไปไว้ไหน แต่ถ้าซื้อใหม่ก็ดีครับ ห้องขนาด3.5x3.5 ใส่ลำโพงนี้ก็อึดอัดพอสมควร
ถ้าเปลี่ยนAVR อยากได้ แบบที่ว่า bluetooth AIRPLAY 4K Atmos เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ชุดที่ท่านใช้อยู่ เสียงมันเปลี่ยนไปเหรอครับ
หรือเสียงมันแหลมๆ ของมันอยู่แล้ว ตั้งแต่แรก
หรือพอย้ายมาห้องใหม่แล้วเสียงมันแหลมๆ เอง

ถ้ามันเป็นเพราะห้อง ก็ต้องแก้ที่ห้องก่อน

สำหรับ avr รุ่นใหม่ๆ นั้นให้ครบตามที่ท่านต้องการครับ

ออฟไลน์ hisoman999

• *

เสียงมันแห้ง บางลง เบสน้อยลง หลับตาฟังแล้วไม่รู้เลยว่าเป็นลำโพงตั้งพื้น เสียงออกแนว DENON SYS 5.1 ลำโพง sat ตัวเล็กๆอ่ะครับ