ผู้เขียน หัวข้อ: การเพิ่ม power amp ในระบบโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 7941 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
การเพิ่ม power amp ในระบบโฮมเธียเตอร์
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:55:12 am »
       ผู้มีความรู้ ประสบการณ์  กรุณาไขข้อข้องใจหน่อยครับ อยากทราบว่าการต่อ Power Amp เพิ่มเข้าในระบบโฮมฯทำอย่างไร
เห็นหลายคนในนี้แนะนำผู้ที่เล่นลำโพงที่ใหญ่หรือขับยาก เช่น Polk a7  ฯลฯ ให้เพิ่มPower Amp อยากทราบการต่ออย่างไรหรือ
เพิ่มขั้นตอนไหน ไม่รู้จริง ๆ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
Re: การเพิ่ม power amp ในระบบโฮมเธียเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:59:13 am »
ใช้ avr รุ่นไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
Re: การเพิ่ม power amp ในระบบโฮมเธียเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:34:20 am »
AVR ต้องมีปรีเอาท์ แบบในรูป ครับ ถึงจะทำได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:55:33 am »
การต่อ ประมาณนี้อะครับ เพิ่ม Power Amp ให้กับคู่หน้า

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 11:10:39 am »
้อ้อ เข้าใจละครับ

เข้ามาขอบคุณด้วยครับ ผมก็สงสัยมานานละ 

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 11:43:53 am »
      ขอบคุณครับ สงสัยมานานเข้าใจขึ้นมากละครับ ผมใช้ ออนเกียว 609 +polk a5 มา 3 ปีอยากลองบ้าง
เคยลองต่อ Bi amp แบบที่แนะนำมาก็ฟังไม่ออก ไม่แตกต่าง เลยอยากลองวิธีเพิ่ม power amp บ้าง คงไม่ได้
เพราะเป็นรุ่นเก่านะ จะมีวิธีอื่นๆบ้างไหมที่ทำให้เสียงดีขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนมาก

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 12:17:19 pm »
   ขอบคุณมากคุณ Brutus ถามอีกนิดครับ   แสดงว่าเพิ่ม power amp ให้เฉพาะคู่หน้าใช่ไหมครับ ถามอีกว่า
    1.คนนิยมกันส่วนมากใช้  power amp ยี่ห้อใด ขนาดประมาณกี่วัตต์ 
    2.ผลที่ได้เสียงดีขึ้นอย่างไร

ออฟไลน์ Modaim

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 06:54:14 pm »
ลุงหวัด 609 ไม่น่าจะมี pre out นะครับ
ลองตรวจสอบดูก่อน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:33:30 pm »
      ขอบคุณครับ สงสัยมานานเข้าใจขึ้นมากละครับ ผมใช้ ออนเกียว 609 +polk a5 มา 3 ปีอยากลองบ้าง
เคยลองต่อ Bi amp แบบที่แนะนำมาก็ฟังไม่ออก ไม่แตกต่าง เลยอยากลองวิธีเพิ่ม power amp บ้าง คงไม่ได้
เพราะเป็นรุ่นเก่านะ จะมีวิธีอื่นๆบ้างไหมที่ทำให้เสียงดีขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนมาก

ขออนุญาต ตอบแบบงูๆ ปลาๆ นะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ถ้าเราพอใจกับ อุปกรณ์ ที่มีอยู่แล้ว แต่ต้องการให้เสียงดีขึ้น
ประการแรกลอง Setup ใหม่ครับ ลองขยับ ลำโพง คู่หน้า เข้า-ออก ห่าง-ใกล้ ดูอาจได้เสียงดีขึ้นครับ
ต่อมา ก็คงจะต้องไปเล่นกับสายไฟ กับสายสัญญาณเอาครับ แต่ดูจากภาพด้านหลังของรุ่น 609 สายไฟมันจะ Fix มากับตัวเครื่องเลย
เปลี่ยนไม่ได้ คงจะลำบากเหมือนกัน ต้องทำการ DIY เจาะตัว AVR อีก ทำให้เป็นรูเสียบ เปลี่ยนสายไฟได้
ทางเลือกอีกอย่าง ก็คงจะต้องเปลี่ยนสายลำโพงแทน อะครับ ส่วนสายอะไรที่จะ Match ระหว่าง Onkyo กับ Polk รวมถึงแนวเสียง คงต้องให้คนที่มีชุดนี้อยู่มาแนะนำครับ พอดีผมไม่ได้ใช้ Polk นะครับ แต่ใช้ AVR Onkyo เหมือนกัน รุ่น 737
ข้อคิด คือสายลำโพง ที่ดีส่วนใหญ่ มักจะแปรผันตรงกับราคาครับ ยิ่งดีก็จะยิ่งแพง ถ้าหาของดีมือสองได้ละเยี่ยมเลย แต่ก็ต้องระวังโดนของปลอมอีกเหมือนกันครับ
และคงต้องคำนึงถึงราคาหากแพงไป สู้เอาเงินก้อนนี้ มารวมกับขาย AVR ตัวเก่า มาเปลี่ยน AVR แบบมี Pre-out ดีกว่าครับ อย่างที่ว่าเราสามารถมีทางเลือก เพิ่ม Power Amp ได้อีกในโอกาสต่อไปครับ

ตัว 737 ของผมก็ไม่มี Pre-out เหมือนกัน (เสียดายเหมือนกัน ว่าน่าจะเพิ่มไปเล่นรุ่น 838 ที่มี Pre-out แต่แรก) แต่ผมเลือกที่จะไม่เปลียน AVR ครับ แต่หันไป ทางที่ เลือกลำโพงที่มันขับไหวและขับออก เพื่อเอามาดูหนังอย่างเดียว แทน เพราะตั้งใจว่าจะแยกชุดดูหนังฟังเพลงออกจากกันต่อไป ครับ

ออฟไลน์ eak374

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 08:42:14 am »
สนับสนุนเรื่องให้เซ็ตอัพระบบที่มีอยู่ตอนนี้ให้ดีก่อนครับ
ลงทุนน้อย แต่ให้ผลมาก เข้าใจว่าจขกท.ก็อาจเป็นเหมือนผมและคนอื่นหลายๆคนที่
เล่นแบบไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ   อาศัยแบบให้เครื่องเซ็ตออโต้ให้  หรือบางทีก็มั่วๆบ้าง
เสียงที่ได้ก็ฟังได้ในระดับนึง   แต่เมื่อผมลองจ้างคนมาเซ็ตเสียงให้
ขอบอกว่า มันดีขึ้นแบบไม่น่าเชื่อว่าเป็นชุดเดิมๆของเราเลย   [yes]
มันดีขึ้นทั้งดูหนัง และฟังเพลง   
จากเดิมว่าจะเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ก็ไม่ต้องเลย   ราคาถูกกว่าเปลี่ยนสายไฟซะอีก [หื่น]
แค่ไม่กี่พัน ขึ้นกับระบบเราว่า จะใหญ่ขนาดไหน

อันนี้แค่แนะนำนะครับ ผมใช้ดีเลยบอกต่อ  ผมไม่เก่งก็ต้องจ้างเค้ามาเหมือนกัน
ถ้าสนใจก็มีดังๆหลายคน ลองหาเอาในเวปนี้ก็ได้  หรือใน thaidvd ก็มีหลายคน [เท่ห์]

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 01:48:25 pm »
ตัว 737 ของผมก็ไม่มี Pre-out เหมือนกัน (เสียดายเหมือนกัน ว่าน่าจะเพิ่มไปเล่นรุ่น 838 ที่มี Pre-out แต่แรก) แต่ผมเลือกที่จะไม่เปลียน AVR ครับ แต่หันไป ทางที่ เลือกลำโพงที่มันขับไหวและขับออก

สนับสนุนครับ จัดลำโพงที่มันขับไหวเสียงมันดีขึ้นกว่าเก่าเยอะเลยครับ
แต่อย่างว่า เห็นบอกว่าจะไป A7 ถ้าจะให้มันสุดๆ คงต้องเพิ่มแอมป์แหละครับ
AVR+A5 นี่ก็แจ่มแล้วครับ ยกเว้นว่ามี A5 อยู่แล้ว
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:54:51 pm »
ตัว 737 ของผมก็ไม่มี Pre-out เหมือนกัน (เสียดายเหมือนกัน ว่าน่าจะเพิ่มไปเล่นรุ่น 838 ที่มี Pre-out แต่แรก) แต่ผมเลือกที่จะไม่เปลียน AVR ครับ แต่หันไป ทางที่ เลือกลำโพงที่มันขับไหวและขับออก

สนับสนุนครับ จัดลำโพงที่มันขับไหวเสียงมันดีขึ้นกว่าเก่าเยอะเลยครับ
แต่อย่างว่า เห็นบอกว่าจะไป A7 ถ้าจะให้มันสุดๆ คงต้องเพิ่มแอมป์แหละครับ
AVR+A5 นี่ก็แจ่มแล้วครับ ยกเว้นว่ามี A5 อยู่แล้ว

แล้ว 737 นี่ จะขับ Paradigm monitor 7 v7 ไหวไหมครับ ท่าน HD-LuveR

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 09:52:11 am »
แล้ว 737 นี่ จะขับ Paradigm monitor 7 v7 ไหวไหมครับ ท่าน HD-LuveR

ตามความเห็นผมนะครับ สบายเลยครับเหมาะกันด้วย
737 = 130Watt
v7 = 130Watt
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 09:54:43 am »
เคนเล่น power adcom 70w. กับ717 ครับ ถ้าฟังเพลงดี เพราะได้แรงอัดฉีดดีกว่า avr แม้วัตจะน้อยกว่า717 ดูหนังก็ดีขึ้นเพราะแอมป์ไม่ต้องมาขับคู่หน้าได้พลังมาเห็นๆไม่ต้องสังเกตุ
แต่สุดท้ายก้ขาย power ไป เพราะขี้เกียจเปิดปิดหรือพ่วงอะไรหลายอันแนวเสียงคู่หน้าก็ไม่ไปด้วยกัน เลยavrตัวเดียวดีกว่าสำหรับผม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 12:03:41 pm »
ขอบคุณมากครับ ได้รับ คำแนะนำ หลายเสียงแล้ว เรื่องที่ว่า มัน Match และขับไหว คงเป้าหมาย Paradigm Monitor 7 v7 แน่นอนครับสำหรับคู่หน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 12:04:43 pm โดย brutus »