ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำสนใจDolby Atmos หรือเทียบเคียง งบแสนห้าถึงสองแสนครับ  (อ่าน 2288 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tornus

• Flat TV member
  • *
พอดีจะตกแต่งคอนโดใหม่เดือนมีนาคมนี้ ห้องนั่งเล่นขนาด 3.1x5 เมตร แต่วางทีวีแนวขวาง อยากได้ชุด HomeTheater ดูหนัง 60% ฟังเพลง40% ตอนนี้ใช้Bose V35อยู่อีกคอนโดนึง. พอใจกับความเล็กกระทัดรัดและการควบคุมที่ดี แต่รู้สึกมิติเสียงดูลอยๆหลอนๆ เวลาดูหนังทิศทางไม่ชัดเจน

ไม่ชอบเปิดเสียงดังครับ แต่อยากให้มิติดีๆชอบเบสเพราะๆแต่ไม่บวม  เสียงใสๆเวลาฟังเพลง  และถ้าเป็นไปได้ขอชุดที่เล็กกระทัดรัดหน่อยไม่เกะกะนักครับ
พอดีจะให้ช่างบิวท์อินเดินฝังสายให้เลย งบประมาณไม่ได้ตายตัวมากนักเลยตั้งไว้พอๆกับBoseคือ แสนห้าถึงสองแสนครับ

อาจจะใช้ศัพท์ไม่ถูกมากนักเพราะไม่ใช่นักฟังหูทองอะไรครับ แต่เวลาดูหนังอยากมีความสุขเหมือนดูในโรงหนัง ไม่ค่อยมีเวลาไปดูในโรง. ช่วยแนะนำร้านที่ควรไปทดลองฟังด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

แนะนำเรื่องสายลำโพงด้วยก็จะเป็นพระคุณครับ คิดว่าติดตั้งฝังสายแล้วคงไม่เปลี่ยนอีกครับ ซื้อของดีๆทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 05:54:06 pm โดย Tornus »

ออฟไลน์ solvonou

• *

ของผมพื้นที่ราวๆ 3x5 เหมือนกัน

ติดตั้งเปนระบบ atmos 5.1.4

receiver yamaha a2030
ลำโพงคู่หน้าเปน martin logan 4
center martin logan 6
rear surround martin logan 2
แขวนอีก 4 ที่เพดาน

จบที่ราวๆ 150k พอดี (ถ้าจำไม่ผิด)
เสียงโอเคมากครับ แต่อาจจะต้องเปิดดังหน่อย :(

ออฟไลน์ Tornus

• *

ของผมพื้นที่ราวๆ 3x5 เหมือนกัน

ติดตั้งเปนระบบ atmos 5.1.4

receiver yamaha a2030
ลำโพงคู่หน้าเปน martin logan 4
center martin logan 6
rear surround martin logan 2
แขวนอีก 4 ที่เพดาน

จบที่ราวๆ 150k พอดี (ถ้าจำไม่ผิด)
เสียงโอเคมากครับ แต่อาจจะต้องเปิดดังหน่อย :(

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะไปหาลองฟังดูครับ

ออฟไลน์ L3ridge

• *
Atmos Yamaha อาจต้องปรับเป็นรุ่น 2040,3040นะครับถึงจะรองรับ atmos