ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240481 ครั้ง)

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 04:32:07 am »
เซ็ทอัพ Audio ใหม่คับ
เป็น LPCM และDont Care
์Night mode เป็น comfort

V9.05 มีปัญหา กับ เสียง AAC5.1 เสียงCenter ที่เป็นเสียงพูด

ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับ มีเสียงแล้ว ครับ แต่ต้อง ต้องปิดเปิด ก่อนครับ แล้วมาเปิดหนัง เสียงถึงจะมา แต่ถ้าดูแล้ว pause แล้วดูต่อ เสียงหายครับ ต้อง ปิดเปิดเครื่องหใม่ครับ แต่ก็ไม่ ซีเรียสอะไร เพราะ 0.95 มันเปิด ค่อนข้างเร็วครับ  มีมารายเงินดท่านี้ครับ :)

ออฟไลน์ nuttawat

• Full LED TV member
    • nature shop
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:02:39 am »
เซ็ทอัพ Audio ใหม่คับ
เป็น LPCM และDont Care
์Night mode เป็น comfort

V9.05 มีปัญหา กับ เสียง AAC5.1 เสียงCenter ที่เป็นเสียงพูด

ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับ มีเสียงแล้ว ครับ แต่ต้อง ต้องปิดเปิด ก่อนครับ แล้วมาเปิดหนัง เสียงถึงจะมา แต่ถ้าดูแล้ว pause แล้วดูต่อ เสียงหายครับ ต้อง ปิดเปิดเครื่องหใม่ครับ แต่ก็ไม่ ซีเรียสอะไร เพราะ 0.95 มันเปิด ค่อนข้างเร็วครับ  มีมารายเงินดท่านี้ครับ :)

สอบถามหน่อยครับ ตั้งเป็น LPCM แล้วเสียงออกครบ 5 ลำโพงหรือครับ เพราะ LPCM มันคือระบบเสียง 2 ทิศทาง ไม่ใช่หรือครับ
ÊÒÂÀÒ¾áÅÐàÊÕ§ÃдѺ෾ ÃÒ¤ÒʺÒ¡ÃÐà»ëÒ HDMI, OPTICAL
http://nature-shop.tarad.com/product_791926_th

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:15:05 am »
ไม่เกี่ยวครับ
Lpcm คือการเข้าระหัสเสียง โดยไม่บีบอัด Lossless
แต่จะกี่Channel แล้วแต่ Source หรือ เครื่องเล่น และFirmware สูงสุดตอนนี้ 7.1channel
V9.04 และ9.05 มี LPCM Multi channel ให้ในAudio setup

ส่วนRaw Mode คือการส่งผ่านให้เครื่องAVR เป็นผู้ถอดระหัสโดยตรง

ออฟไลน์ nuttawat

• Full LED TV member
    • nature shop
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:08:40 am »
ไม่เกี่ยวครับ
Lpcm คือการเข้าระหัสเสียง โดยไม่บีบอัด Lossless
แต่จะกี่Channel แล้วแต่ Source หรือ เครื่องเล่น และFirmware สูงสุดตอนนี้ 7.1channel
V9.04 และ9.05 มี LPCM Multi channel ให้ในAudio setup

ส่วนRaw Mode คือการส่งผ่านให้เครื่องAVR เป็นผู้ถอดระหัสโดยตรง

โทษทีนะครับ คือมาหาความรู้เหมือนกัน แต่จากที่ผมใช้งาน และเรียนรู้มา ถ้าต่อผ่านเครื่องเสียงที่ถอดรหัส DTS หรือชุด Homr ต่างๆ ให้ตั้งที่ Raw Mode ตามที่บอกมา ทีนี้ เมื่อมีเครื่องเสียงเป็นตัวถอดรหัสเสียงโดยตรง จะไปตั้งให้เป็น LPCM ทำไม

ผมไม่เข้าใจตรงจุดนี้นะครับ

เพราะลองตั้งแล้ว LPCM จะเหมาะกับการฟังเพลง ไฟล์ audio หรือพวกคอนเสริท์ ที่เราจะให้ออกเฉพาะคู่หน้า จึงเวิร์ค แนะนำลองดู

แต่ถ้าดูหนังหรืออะไรก็ตาม ที่มีชุดเครื่องเสียงเป็นตัวถอดรหัส ตั้งที่ LPCM ไม่เวิร์คด้วยประการทั้งปวง ต้องปล่อยผ่าน RAW ถึงเวิร์คครับ

ผมเข้าใจตามนี้ถูกมั้ยนี่ ชักมึนๆ ส่วนเฟริมแวร์ คุณ vitty ช่วยทำลิ้งค์ให้ด้วยครับ จะลองใช้ดูว่าเวิร์คมั้ยครับ

ขอบคุณครับ  [รัก]
ÊÒÂÀÒ¾áÅÐàÊÕ§ÃдѺ෾ ÃÒ¤ÒʺÒ¡ÃÐà»ëÒ HDMI, OPTICAL
http://nature-shop.tarad.com/product_791926_th

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 12:09:43 pm »
แยกเป็น 2ข้อนะครับ
ที่บอก ของKakudos ใ้ห้ปรับ LPCM เพราะfirmware มีบัก
ทำให้เวลาเจอไฟล์ HD ที่มีเสียงCodec เป็น AAC6 Channel เล่นๆไปเสียงพูดหาย
หรือไม่มีเสียงพูดเลย คือ Center Channel ไม่ทำงาน
ที่ให้ปรับเพื่อดูเฉพาะหนังเรื่องที่มีปัญหานี้
ไม่ได้บอกว่าเครื่องKakudos สามารถถอดระหัสเสียงออกเป็นAnalog ได้มากกว่า 2ช่องได้จากเครื่องของมัน
มันเพียงDownmix ลงมาเพราะAudio out มีแค่2ช่อง

สำหรับการที่จะถอดระหัสต้องส่งไปให้เครื่อง Reciever ที่สามารถถอดระหัสได้ ทาง Tos/Link หรือ HDMI port

ออฟไลน์ lengbp

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 08:27:27 pm »
เครื่องยังไม่ได้กลับคืนมาเลยครับ เซ็งครับ

• **
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:01:14 pm »
ตอนนี้ผมเห็น ว่ามี คน สามารถ โมเอา firmware 3in1 มาใส่ได้ครับ ลองโทรไป คุยเค้าบอกว่า ไม่ต้องแกะเครื่อง ประกันไม่หลุด แน่นอน ว่าจะเอาไปลอง สะหน่อย ได้ผลยังไง จะมารายงานนะครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 07:54:20 am »
ดีครับ ถ้าเจอแล้วลองแล้วเป็นไงบ้าง แจ้งด้วย
ผมโมเองเล่นๆยังไม่ได้ เพราะเครื่องลงwin XP เฉยๆ และไม่เคยใช้ Linux
โมจาก XP GUI ไม่เวิร์ค โมจากdos mode เข้าได้แต่Remote ไม่Sink
ขี้เกียจลง Ubantu หรือ Linux ในเครื่อง เพราะเครื่องใช้งานทั่วไป
ในapplication ที่ง่ายๆ
แก่แล้วขี้เกียจ

ออฟไลน์ lengbp

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:00:52 pm »
ตอนนี้ผมเห็น ว่ามี คน สามารถ โมเอา firmware 3in1 มาใส่ได้ครับ ลองโทรไป คุยเค้าบอกว่า ไม่ต้องแกะเครื่อง ประกันไม่หลุด แน่นอน ว่าจะเอาไปลอง สะหน่อย ได้ผลยังไง จะมารายงานนะครับ
มาคอยฟังผลด้วยคนครับ หากใช้ได้ดีคนโมจะแจกหรือคิดเงินครับ แต่ผมยังไม่ได้เครื่องกลับมาดูหนังต่อเลยครับ(ผมส่งไปวันจันทร์ก่อนแจ้งผมได้รับเครื่องวันอังคารและว่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมทำไมมันช้าจังก็ไม่รู้ครับ มาแจ้งเซ็งครั้งที่ 2 ครับ)

• **
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:16:17 am »
มาคอยฟังผลด้วยคนครับ หากใช้ได้ดีคนโมจะแจกหรือคิดเงินครับ แต่ผมยังไม่ได้เครื่องกลับมาดูหนังต่อเลยครับ(ผมส่งไปวันจันทร์ก่อนแจ้งผมได้รับเครื่องวันอังคารและว่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมทำไมมันช้าจังก็ไม่รู้ครับ มาแจ้งเซ็งครั้งที่ 2 ครับ)
คือผมไม่ได้ โมเองนะครับ  คนที่จะโมให้เค้า คิด 100 บาท  เค้าให้ผมส่งเครื่องไป แต่ผมคิดว่าจะไปนั่งดุเค้าทำเผื่อ ขโมยวิธี เอ้ยดูวิธีทำ มาแบ่งปันเพืือนๆในบอร์ดครับ แต่ช่วงนี้ยังไม่ว่างเลย  เดี่ญวถ้าไปแล้วจะรีบอัพเดทพร้อมรีวิว อย่างด่วนครับ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:32:56 am »
หัวใจหลักๆของการโม
แก้Boot Code ให้มันบูทเข้าและลงFirmware ได้
และปัญหาใหญ่ตามมาต้องแก้ Remote trigger code (DVDplayer source)
ให้ใช้งานได้ในทุกFunction
และข้อสุดท้ายต้องแก้ไขให้มีความเสถียรมากที่สุด

แล้วการไม่แกะเครื่อง ก็ไม่สามารถForce กลับมาใช้ Firmware official original เดิมๆได้

ถ้าเกิดลองแล้วworkหรือไม่อย่าลืมแจ้งด้วย

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:21:08 pm »
ช่วงนี้เงียบๆนะ
ภายในเดือนนี้อีกไม่เกิน 2อาทิตย์
ทางโรงงานจะออกFirmware มาให้แล้วจะให้ช่วยเทสกัน
ว่าแก้ไขอะไรมาบ้าง

คนที่ใช้ HD104 เห็นทางPacific ใ้ห้โหลดFirmware 2.02 ตัวภาษาไทยแล้ว

• **
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 01:27:01 am »
ช่วงนี้เงียบๆนะ
ภายในเดือนนี้อีกไม่เกิน 2อาทิตย์
ทางโรงงานจะออกFirmware มาให้แล้วจะให้ช่วยเทสกัน
ว่าแก้ไขอะไรมาบ้าง

คนที่ใช้ HD104 เห็นทางPacific ใ้ห้โหลดFirmware 2.02 ตัวภาษาไทยแล้ว
กำลงัจะเข้ามาทักมายเลยครับ ว่าเงียบจังเลย ผมยังไม่ได้ลองไปโม เฟริมแวร์ที่มาคุยไว้เลย ช่วงนี้งานยุ่งมาก แต่ก่ะว่า สัปดาห์นี้หล่ะ เริ่มจะหายยุ่งละ เดี่ญวจะมาอัพเดทกันอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:14:43 am »
ที่pacific Frimware 9.06 มาแล้ว
ลองโหลดไปลองกันแล้ว ช่วยแจ้งข้อดีข้อเสีย
ว่าแก้บักตัวไหนบ้างนะ
ผมโหลดมาแล้ว ว่างว่างจะลองซะหน่อย

ออฟไลน์ fonfire

• **
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:18:17 pm »
ที่pacific Frimware 9.06 มาแล้ว
ลองโหลดไปลองกันแล้ว ช่วยแจ้งข้อดีข้อเสีย
ผมโหลดมาแล้ว ว่างว่างจะลองซะหน่อย

V9.06

1. Improve BT Download function

2. Revise format HDD bug

[หื่น]

ออฟไลน์ chasuk62

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:17:29 pm »
ลอง 9.06 แล้วครับ ตอนบู๊ตเครื่องโลโก้สวยดี

แต่ก็ต้องกลับมาใช้ RTD1073 เหมือนเดิม
เปิดเครื่องมา ขอเอาหน้าตาสวยงามไว้ก่อน

เมื่อไหร่ จะมีคนเก่งๆ โมมาให้ได้ใช้แบบนี้อีกน๊อ...

• **
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:24:50 pm »
ผมสอบถามนิดนึง ครับ คือ ตอนนี้ ผม งง กับปัญหา บางอย่างครับ คือ ถ้า ผมเซต แค่ network เป็น auto มันจะใช้ transmission ได้ ปกติ ครับ แต่ Samba คอมเห็นนะครับ แต่ จะเปิดช้ามาก แต่ พอ fix ip samba จะทำงาน ปกติ แต่ Transmission download ไม่ขึ้นเลยครับ 
ผมสงสัยอีกอย่าง นึง ตอนเว้ต Fix  ตรง Dns เป้น 127.0.0.1  ผมต้องเปลี่ยนเป็นตัวอื่นรึป่าวครับ รึปล่าวครับ ถ้าต้อง เปลี่ยนเปลี่ยนเป็นอะไรครับ งง จัง

• **
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:26:19 pm »

V9.06

1. Improve BT Download function

2. Revise format HDD bug

[หื่น]

ของ Krizer มีอัพเดทมั้ยครับ ?