ผู้เขียน หัวข้อ: power amp กำลัง watt มาก ทำให้ลำโพงเสียได้ไหม  (อ่าน 5214 ครั้ง)

ออฟไลน์ weng

• Flat TV member
  • *
power amp กำลัง watt มาก ทำให้ลำโพงเสียได้ไหม
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 12:33:51 am »
power amp กำลัง watt มาก ทำให้ลำโพงเสียได้ไหม เราจะรู้ได้ไงว่า ลำโพง เราควรใช้ amp กี่ watt ถึงจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: power amp กำลัง watt มาก ทำให้ลำโพงเสียได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 01:58:34 am »
ได้ครับ ถ้าท่านเปิดเสียงดังมาก เกินกว่าลำโพงจะรับไหว อาจมีกรวยหลุดได้

ลองดูที่ป้าย หลังลำโพง อาจจะมีบอกไว้ ว่า handling power ได้กี่ watt และ peak ที่เท่าไร เช่น 200 watt เป็นต้น
หรือไม่ก็ลองเอารุ่นไปหาดูคู่มือจากในเน็ตก็น่าจะมีครับ

อธิบายเพิ่ม
ที่ยกตัวอย่าง 200 watt นั้นคือลำโพงรับ พลังงานได้ที่ไม่เกิน 200 watt
แต่ไม่ได้หมายความว่า ห้ามใช้ power amp เกิน 200 watt มาขับนะครับ เอา power amp 1000 watt มาขับก็ได้
เพียงแต่อย่าเปิดเสียงดังเกินหรือก็คือ อย่าจ่ายพลังงานให้ลำโพงเกิน 200 watt ครับ

เรื่องระดับความดังกับ watt ต้องหามากจาก ค่าความไวของลำโพง แปลงเป็นระดับความดังเสียงที่ระยะห่าง
วิธีการหาเอาในเน็ตเลยครับ
ยกตัวอย่าง นั่งฟังทึ่ระยะห่าง 3 เมตร ตัองการความดังสัก 100dB ลำโพงไว 90dB
ท่านก็ต้องใช้ power ประมาณ 90 watt คร่าวๆ นะครับ
ว่าแต่ 100dB นี่ดังมากเลยนะครับ

• *
Re: power amp กำลัง watt มาก ทำให้ลำโพงเสียได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:25:39 am »
ขอบคุณครับ [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:30:28 am »
ผมลองดู ลำโพง specs 100 watt ที่ 8 โอม แต่ตอนนี้ใช่ Amp 200 watts อยู่ ต้องเปิด ดังเท่าไร จึงไม่กระทบกับ ลำโพง แล้ววัดยังไงครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:35:28 am »
ผมลองดู ลำโพง specs 100 watt ที่ 8 โอม แต่ตอนนี้ใช่ Amp 200 watts อยู่ ต้องเปิด ดังเท่าไร จึงไม่กระทบกับ ลำโพง แล้ววัดยังไงครับ

ไม่ต้องกังวลใดๆครับทั่น  
เรื่องกำลัง
เหมือนซื้อรถ   3000CC  วิ่ง 80-90km/h   ใช้งานปกติ........แต่มันนิ่ง  มั่นคง ปลอดภัย  สั่งได้ดั่งใจกว่าครับ

....แต่ลองสังเกตุครับ.....ในประโยคข้างบน.....มันแฝงด้วย ระดับคุณภาพ   คุณภาพเนื้อใน.........ที่อาจหาไม่ได้กับของที่ระดับคุณภาพต่ำกว่า (ถ้าอนุมานว่า มาจากตัวที่กำลังมากกว่า ย่อมมีระดับคุณภาพ /ราคา  สูงกว่า)

กลับกัน....หากจังหวะไม่ดี.......เกิดเหตุสุดวิสัย.....ที่ทำให้มีการต้องใช้งานเกินกำลัง......วัตต์ต่ำๆ อาจคลิป  เกิดสัญญาณคู่ควบไม่พึงประสงค์  ออกมาเผาลำโพงได้(โดยเฉพาะเสียงแหลม)จร้า.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 09:36:52 am โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:00:32 am »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:18:22 pm »

ถามว่าวัดอย่างไร ถ้าแบบง่ายๆ ก็โหลด app มาลงมือถือ ว่าแต่ชื่อ app อะไรนั้น ผมไม่รู้ครับ ไม่เคยใช่ ต้องลองถามท่านอื่นๆ ดูแล้วละ
ส่วนแบบจริงจัง ก็ต้องใช้เครื่องมือสำหรับวัด spl แล้วครับ

ข้อมูลที่ท่านให้มานั้นไม่พอ ขาดค่าความไวของลำโพงไปครับ
งั้นสมมุติให้ค่าอยู่ที่ 90dB/ 1w /1m ==> ลำโพงท่านเปิดได้ดังสุดที่ 110dB ที่ระยะ 1 เมตร
ซึ่งถ้าท่านนั่งห่างออกไป ระดับความดังก็จะลดลงตามส่วน

ถ้าถามว่าเปิด volume ได้เท่าไร อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ ท่านต้องไปวัดเอาเอง

เข้าใจว่าถึงตรงนี้ ท่านก็อาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจ คืออยากจะบอกว่า ถ้าท่าน ดูหนัง ฟังเพลง แบบปรกติ ทั่วไป ไม่ได้เปิดดังมากมาย ก็ไม่ต้องสนหรอกครับ ว่าลำโพงของท่านจะเปิดได้ดังเท่าไร เพราะว่าท่าน ไม่น่าจะเปิดดังถึงขนาด 110dB ได้ ยกเว้นไม่ตั้งใจ เอะ..หรือว่า ตั้งใจ

ถ้าท่านเข้าใจเรื่อง dB อยู่แล้ว ข้ามส่วนนี้ไปเลยครับ
ปรกติ เวลาท่านคุยกับเพื่อน 1 คน ยืนห่างกัน 1 เมตร คุยกันแบบธรรมดา ไม่ได้ตะโกน ระดับความดังเสียง อยู่ที่ประมาณ 58dB
เพื่อนมาเพิ่มอีก 1 คน ส่งเสียงพร้อมกับเพื่อนคนแรก ท่านจะได้ยินเสียงดังเป็น 2 เท่า แต่ระดับความดังเสียง จะอยู่ที่ 58+58= 61dB เท่านั้น
มาเพิ่มอีก 2 คน = 64dB
มาเพิ่มอีก 4 คน = 67dB
มาเพิ่มอีก 8 คน = 70dB
ตอนนี้มีทั้งหมด 16 คน พูดให้ท่านฟังอยู่.... แล้วที่ 110dB ล่ะ

อีกตัวอย่าง
มอเตอร์ไซค์ ตามกฎหมายระดับความดังของท่ออยู่ที่ไม่เกิน 85dB
ต้องมี 32 คันมาเบิ้ล พร้อมๆ กันถึงจะได้ระดับเสียง 100dB ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:28:58 pm »

เรื่องกำลัง
เหมือนซื้อรถ   3000CC  วิ่ง 80-90km/h   ใช้งานปกติ........แต่มันนิ่ง  มั่นคง ปลอดภัย  สั่งได้ดั่งใจกว่าครับ

....แต่ลองสังเกตุครับ.....ในประโยคข้างบน.....มันแฝงด้วย ระดับคุณภาพ   คุณภาพเนื้อใน.........ที่อาจหาไม่ได้กับของที่ระดับคุณภาพต่ำกว่า (ถ้าอนุมานว่า มาจากตัวที่กำลังมากกว่า ย่อมมีระดับคุณภาพ /ราคา  สูงกว่า)

กลับกัน....หากจังหวะไม่ดี.......เกิดเหตุสุดวิสัย.....ที่ทำให้มีการต้องใช้งานเกินกำลัง......วัตต์ต่ำๆ อาจคลิป  เกิดสัญญาณคู่ควบไม่พึงประสงค์  ออกมาเผาลำโพงได้(โดยเฉพาะเสียงแหลม)จร้า.......

มิใช่แต่ amp ที่มีวัตต์ต่ำๆ จะคลิปได้
amp วัตต์สูงๆ ก็คลิปได้นะ หรืออาการที่เรียกว่าขับไม่ไหว นั้นเอง
เพราะบางช่วง ความต้านทานของลำโพงมันไม่ได้อยู่ที่ 8 หรือ 6 โอห์ม ตลอด ที่ช่วงความถึ่ต่ำๆ อาจลดเหลือ 1-2 ก็ได้
amp ที่มีกำลังสำรองน้อยๆ ก็จะออกอาการเป๋ ได้ครับ

ซื้อ amp ดู watt แล้วก็ควรดู damping factor ด้วย
แต่อันที่จริง spec ไม่ใช่สิ่งที่เราถามหานะครับ เสียงต่างหากที่เราต้องการ
เพราะงั้น ไปลองฟัง เปิดอัดที่ร้านเลย ถ้าชอบใจก็จ่ายตังค์ยกกลับบ้านเลยครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:44:57 pm »

เรื่องกำลัง

กลับกัน....หากจังหวะไม่ดี.......เกิดเหตุสุดวิสัย.....ที่ทำให้มีการต้องใช้งานเกินกำลัง......วัตต์ต่ำๆ อาจคลิป  เกิดสัญญาณคู่ควบไม่พึงประสงค์  ออกมาเผาลำโพงได้(โดยเฉพาะเสียงแหลม)จร้า.......

มิใช่แต่ amp ที่มีวัตต์ต่ำๆ จะคลิปได้
amp วัตต์สูงๆ ก็คลิปได้นะ หรืออาการที่เรียกว่าขับไม่ไหว นั้นเอง
เพราะบางช่วง ความต้านทานของลำโพงมันไม่ได้อยู่ที่ 8 หรือ 6 โอห์ม ตลอด ที่ช่วงความถึ่ต่ำๆ อาจลดเหลือ 1-2 ก็ได้
amp ที่มีกำลังสำรองน้อยๆ ก็จะออกอาการเป๋ ได้ครับ

ซื้อ amp ดู watt แล้วก็ควรดู damping factor ด้วย
แต่อันที่จริง spec ไม่ใช่สิ่งที่เราถามหานะครับ เสียงต่างหากที่เราต้องการ
เพราะงั้น ไปลองฟัง เปิดอัดที่ร้านเลย ถ้าชอบใจก็จ่ายตังค์ยกกลับบ้านเลยครับ

คงยากที่จะทำเช่นนั้นแล้วจร้า.....เพราะส่วนใหญ่ข้าน้อยสั่งแต่ชิ้นส่วน   เป็นตัวๆ จากตปท.  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 09:46:01 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:47:36 pm »
ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล แต่คำว่า คลิป หมายถึงอะไรครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 03:05:57 am »
ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล แต่คำว่า คลิป หมายถึงอะไรครับ

ภาวะที่ อัตราขยายแรงดัน (โวลท์/ความแรง) ของวงจร  x  ความแรงของสัญญาณอินพุทที่เข้ามา(หน่วยวัดเป็นโวลท์  =  แรงดัน/ความแรงที่เอ้าท์พุท)
    แล้วมันเกินระดับแรงดันไฟเลี้ยง   ไฟจ่ายวงจร   ของภาคแอ็มป์ครับ

อัตราขยาย x แรงดันขาเข้า = แรงดันขาออก    
....  แล้วเปรียบเทียบกับ  แรงดันไฟเลี้ยงวงจร ว่า +- กี่โวลท์  เป็นไฟกระแสตรง  หรือDC เช่น +- 65V DC (ค่าไฟเลี้ยงนี้  พบได้ทั่วไปใน AVR ที่คุยว่ากำลังเกิน 100Wrms x7 ช่อง)

(โดยยังไม่ต้องคุยเรื่องการจ่ายกระแส  และพลังสำรองนะครับ....ซึ่งเป็นเรื่องของความเสถียร  คุณภาพ  และการรับฟัง รับรู้  ขอให้ทดไว้ในใจก่อน)

เข้าเรื่องต่อ  ตัวอย่างเช่น  
..........วงจรมีอัตราขยาย   40x  (40 เท่า)  
.........สัญญาณ  ขาเข้า  มาแรง  4 Vrms ( นึกถึงสัญญาณไฟสลับ  มีทั้งคลื่นซีกบวก และลบ)
...........เมื่อคิดเป็น คลื่นพีค แล้ว......x1.4 เข้าไป  = 5.6 Vp

แทนค่าเข้าไปในสูตรข้างบน  
40x5.6Vpeak = 216V
เท่ากับว่า  วงจร  ต้องมีไฟเลี้ยงเท่าไหร่  จึงจะรองรับได้   ไม่มีอาการคลิป หรือขลิบ   ของสัญญาณ

ก็ต้องมากกว่า  ใช่ไหมครับ....เช่น   220V ขึ้นไป    หรือ +- 110V   +- 120V DC เป็นต้น.......ต้องเป็นPower Amp ที่ออกแบบให้รองรับ  การสวิงได้ถึงขนาดนั้น.....จึงจะไม่คลิปสัญญาณ (หมายถึง  รูปคลื่น  ไม่แหว่ง ทั้งบน/ล่าง)

มีเรื่องราวมากมาย  ในกูเกิ้ล ให้ศึกษาครับ  เช่น
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?PHPSESSID=dc88b9ad83b346c76e9f6067b73c1d8b&topic=94382.0

ในPost #73 -#74  น่าอ่านด้วยครับ.......คนในวงการอาชีพเขาวิเคราะห์ไว้ [ปลื่ม]

อีกสักลิ้งค์ครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=printpage;topic=7260.0

D-I-Y-ตอน-ต่อแอมป์-40-40-w-ราคาไม่ถึงพัน/page55
www..com/forums/showthread.php/...D-I.../page55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 03:24:58 am โดย wat12 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:26:40 pm »
สวัสดีครับ

อูย... ท่านwat12 จัดเต็มเลยครับ

อาการคลิป ลำโพงมีเสียงเพี้ยนๆ ได้ยินชัดที่เสียงสูง ถ้าได้ยินไม่ชัดให้เปิดดังขึ้นอีก เพราะยิ่งเปิดดังยิ่งเพี้ยน และ tweeter ท่านก็จะใกล้จะถึงกาลอวสานครับ