ผู้เขียน หัวข้อ: Polk Audio RTi แต่ละตัวใช้แทนกันได้ไหม?  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ one_2553

• LCD TV member
  • **
Polk Audio RTi แต่ละตัวใช้แทนกันได้ไหม?
« เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 09:16:48 am »
Polk Audio  RTi  แต่ละตัวใช้แทนกันได้ไหม? ( หรือ คนที่ไม่ใช่แฟน ทําแทนทุกเรื่องไม่ได้   :laugh:)

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ พอดี มีโครงการจะซื้อคู้หน้าใหม่ เอาไว้ดูหนังเป็นหลัก  กำลังเลือกระหว่าง polk rti a5 กับ polk rti a3  ใจเทไปทาง a5 นิดๆ แต่เห็นราคาทั่งมือหนึ่งและมือสองแล้ว ราคาต่างกันครึ่งๆหรือเท่าตัวเลย ก็เลยส่งใสว่า ในเมื่อผมมีซับวูฟเฟอร์ q acoustics 2070i อยู้แล้ว 1คู่ เรื่องเสียงเบสก็คงไม่หน้ามีปัญหา ใช้แค่a3 เป็นคู่หน้า ก็หน้าจะพอหรือป่าว ไม่จำเป็นต้องถึงa5ก็เลยมาขอความเห็นทุกท่านนี้ละครับ

1.ถ้าเอาa3 เป็นคู่หน้าและมีวูฟเฟอร์ช่วย จะเป็นยังไงบ่างครับจะพอแทนสูสีกับa5 ได้บ่างหรือป่าวครับ
2.ถ้าผมจะเอา a4 หรือ a6 มาทำเป็นลําโพงเซอร์ราวด์ มันจะเป็นการคิดอะไรพิเลนหรือใช้งานผิดประเพสหรือป่าวครับ และแนวเสียงที่ได้จะพอใกล้เคียงกับ a1 ได้บ่างหรือป่าวครับ เพราะเห็นราคา a4 หรือ a6 มือสองบางที่พอๆกับa1 เลย หรือบางที่ถูกกว่าก็มี เลยลองมาถามผู้รู้ดูครับเพื่อจะใช้แทนกันได้

ชุดที่ใช้
-avr rx a3030
-ลำโพงเซ็นเตอร์  polk rti a6
-ลําโพงเซอร์ราวด์ (ยังไม่ได้คิดแต่ที่เล็กไว้ หน้าจะเป็น  polk rti a1 หรือไม่ก็ polk rti a3 หรือไม่ก็เป็น a4 หรือ a6 ไปเลยต้องดูคำตอบจากข้อ2ก่อน)
-วูฟเฟอร์ q acoustics 2070i

ขอขอบคุณทุกคำตามมากๆครับ

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: Polk Audio RTi แต่ละตัวใช้แทนกันได้ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 11:55:24 am »
จากประสบการณ์ ถ้าห้องเล็ก3x3ใช้ a3 ก้อพอ ใหญ่กว่านั้นควรใช้ a5 สถานเดียวครับ เพราะซํับราคาไม่แพงจะให้ความถี่ต่ำได้ไม่ครอบคลุมทุกย่าน ควรจะใช้ความถี่ต่ำย่านบนๆกับวูฟเฟอร์ของ a5 แล้วตั้งจุดตัดความถี่ย่านต่ำให้ซับทำงานผสานกันจะดีที่สุด avr 3030 กำลังขับ เพียงพอสำหรับ a5 แต่จะให้มันเบสมาตึบๆเป็นลูกให้หา เพาเวอร์แอมป์ ของ emotive xpa 3 หรือ 5 ก้อได้มาขับ a5 รับรอง เห็นสวรรค์รำไรแน่ๆ  ส่วนจะใช้เซ็นเตอร์มาทำเซอร์ราวด์ เพื่อ..คิดว่าคนออกแบบคุณสมบัติของลำโพงแต่ละชนิดมาเพื่อให้ตรงวัตถุประสงค์ของการใช้งานอันนี้ไม่ควรหรือจะลองดูก้อไม่เสียหายแต่ผมว่าไม่ควร เซอร์ราวด์ให้ดีใช้ a3 ไปเลยดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2018, 12:01:06 pm โดย kollove »

ออฟไลน์ yhoun

Re: Polk Audio RTi แต่ละตัวใช้แทนกันได้ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 08:01:50 pm »
จัดไปครับ หากชอบ polk  ต้องจัด  A5;A6: A3 แต่เห็นพี่เคยขายชุด A7 ไปแล้ว  แสดงว่าใช้แล้ว มาแล้ว แต่ ยังไม่สะใจ
ผมว่า พี่นะจะแก้ผิดจุดแน่เลย  ปันหา เหมือนผมเมื่อก่อนเลย ครับ  ผมเคยใช้ซับ polk psw110 มั้งตอนนั้น
ผมตัดใจเปลี่ยนซับ  เป็น svs sb12 รู้เลยว่า ดูหนัง ซับ ถึงๆ  มันส์ ดีจริงๆ  ตอนนี้ เลย ใช้ svs 13 คู่ เดียว แล้วจบ เลยครับ 
แล้ว ก็ หา มือ อาชีพ มาเซต เจ็บ แต่ จบ  ดู กันยาวยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2018, 08:51:08 pm โดย yhoun »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 10:55:41 pm »
สวัสดีครับ

a3030 น่าจะขับ A5 ได้เป็นอย่างดี (ถ้าจะเอาให้สุดๆ คงต้องเสริมแอมป์อย่างที่ คห.บนๆ ว่าไว้) แต่ถ้าให้เทียบกับลำโพงซับ ตัวซับน่าจะให้ปริมาณมวลเบสที่มากกว่า

A5 ท่านสามารถจัดวางตำแหน่งที่ให้เสียงเบสดีได้หรือไม่ ถ้าจัดการไม่ได้ จนต้องตัดความถี่ส่วนใหญ่ไปให้ซับทำหน้าที่แทน เลือก A3+ซับ จะจัดการง่ายกว่า แต่ก็อย่าลืมว่าลำโพง A3+ซับ ก็ต้องการ การจัดวางในตำแหน่งที่ดีด้วยเช่นกัน

เน้นดูหนัง แล้วทำไมถึงจะใช้ลำโพงคู่หน้าตั้งพื้นละครับ ต้องการอะไรจากลำโพงคู่นี้
ท่านไม่ได้บอกว่าต้องการเบสระดับไหน แต่ลองหาข้อมูลเรื่องการใช้ซับสองตัว ดูก่อนไหม

ลำโพงเซ็นเตอร์ สามารถนำมาใช้เป็นลำโพงหน้าและลำโพงหลังได้ ไม่ได้มีข้อห้ามแต่อย่างใด แต่มันเป็นราคาต่อชิ้นนะ...
มันอยู่ระหว่างลำโพงวางหิ้งกับตั้งพื้น ด้วยเพราะมีลำโพงเสียงกลาง และลำโพงเสียงต่ำ แต่ให้เบสได้ไม่มากเท่าตั้งพื้น
ลองเทียบราคาดูก่อนครับ ระหว่างลำโพงเซ็นเตอร์สองตัวกับราคาลำโพง Bipole ที่เป็นลำโพงสำหรับเซอร์ราวด์โดยเฉพาะ