ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845356 ครั้ง)

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1260 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:22:39 pm »
เปลี่ยนสายแล้วภาพเด้งสวยมากครับท่าน nue แต่ขอเสริมให้เพื่อนท่านอื่น ๆ ที่มีงบพอดีหน่อยนะครับ

PDP ยังไม่พ้นรันอิน รอสัก 200ชม.บางทีภาพอาจเด้งสวยไม่แพ้กันก็ได้ ถ้ายังไม่ชอบแนวภาพ ค่อยเปลี่ยนก็ยังได้แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหาจะจัดเลยก็ว่ากันไป

ท่าน nue ถ้าพ้นรันอินแล้ว เอาสัก 500ชม.นะ ลองเอาสายไฟเดิมกลับมาใส่ แล้วลองดูภาพว่ามันเด้งขึ้นมาแค่ไหน

ต่างจากสาย SUPRA สมเหตุผลมากน้อยประการใดไว้เป็นแนวให้ทุก ๆ ท่านน่ะครับ

ผมเน้นแนวคุ้มค่าเป็นหลักน่ะครับ ขอแค่นี้คงพอให้ได้ป่ะครับ อิอิ

[นอน]
เรียนท่าน fmt ครับ ตามที่ท่านได้แนะนำขอบคุณมากครับ พอดีผมชอบเล่นเครื่องเสียงครับ เลยมีสายไฟและสายสัญญานอยู่พอสมควรเลยลองเสียบเล่นดูว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ ส่วนตัวแล้วมีผลสังเกตุได้ทันทีที่เปลี่ยนสายไฟแสดงว่ามันมีผลซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับการเบิร์นจอนะครับถ้าจอพ้นเบิร์นแล้วจะลองทำตามที่ท่านแนะนำครับ  คงจะได้ลองทั้งปลั๊กผนังสามสี่ยี่ห้อที่มีกับสายไฟเส้นอื่นที่มีเพื่อดูความเปลี่ยนแปลงต่อไปครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณท่าน XTA และท่านอื่นที่ติชมครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nus204087

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1261 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:04:14 pm »
ผมซื้อ P42U30T มาวันที่ 10/09/54  ต่อ External Harddisk อย่างไร ทีวีรุ่นนี้อ่านไฟล์หนังได้อะไรบ้าง ข้อรายละเอียดหน่อย
อ่าน ไฟล์ DVDได้ไหม และVCD หรือ HD ได้ไหม

[url=http://image.free.in.th/show.php?id=9e6587d995a05

ออฟไลน์ nus204087

• *
« ตอบกลับ #1262 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:07:16 pm »
ผมซื้อ P42U30T มาวันที่ 10/09/54  ต่อ External Harddisk ยี่ห้ออะไรบ้าง usb แบบ 2 หัวใช้ได้ไหมที่ใช้กับทีวีรุ่นนี้อ่านไฟล์หนังไฟล์ในHarddiskอะไรได้บ้าง ข้อรายละเอียดหน่อย อ่าน ไฟล์ DVDได้ไหม และVCD หรือ Blu-ray Disc ได้ไหม  ขอบคุณล่างหน้าครับ ช่วยบอกที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:41:25 am โดย nus204087 »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1263 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:05:54 pm »
ผมซื้อ P42U30T มาวันที่ 10/09/54  ต่อ External Harddisk อย่างไร ทีวีรุ่นนี้อ่านไฟล์หนังได้อะไรบ้าง ข้อรายละเอียดหน่อย
อ่าน ไฟล์ DVDได้ไหม และVCD หรือ HD ได้ไหม

็Hdd จะใช้ยี่ห้ออะไรก็คงไม่มีปัญหาครับ

อันนี้เป็นเอกสารที่ผมไปอบรมมานะครับ ลองดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 06:06:55 pm โดย XTA »

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1264 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:06:29 am »
ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ ohmkumi

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1265 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:04:16 am »
พรุ่งนี้จะไปถอย P42U30T แล้วครับ ......
ต้องเช็คไรบ้างครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1266 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:09:49 am »
เช็ค dead+ชั่วโมงการทำงานครับ ตัวเครื่องต้องไม่มีรอยมีถุงห่อหุ้ม ถุง accessories ต้องไม่ถูกแกะครับ

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ออฟไลน์ matoomy

• *
« ตอบกลับ #1267 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:10:20 pm »
ผมเพิ่งซื้อทีวีรุ่น 50VT30 มาครับ ตอนนี้มีปัญหาคือ เมื่อต่อตัวรับสัญญานจากจานดาวเทียม psi O2 เข้าที่ช่อง AV แล้ว

เวลาเปิดเสียงจะมีเสียงดัง อือออออออ  ๆๆๆๆ   ที่ลำโพงตลอดเลย ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ ผมเป็นน้องใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1268 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:27:27 pm »
สาย AV ขาดในรึเปล่า หาเส้นใหม่มาลองครับ

ออฟไลน์ matoomy

• *
« ตอบกลับ #1269 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:39:19 pm »
ลองแล้วครับ สายไม่มีปัญหาครับ แล้วช่องต่อ AV ที่ทีวีก้ไม่มีปัญหา เพราะว่าทดลองต่อจากเครื่องเล่นดีวีดีแล้วเสียงออกมาปกติครับ

ตอนนี้ก็ลองเปลี่ยนเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม ก้ยังเป็นอยู่เหมือนเดิมครับ

มันน่าจะมีสาเหตุมาจากตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1270 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:50:40 pm »
ขอบคุณครับคุณเอ็กซ์​ : ) ขอบคุณอีกทีตั้งแต่ตอน pasma toshiba ที่พี่จะมาดูให้แล้วครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เช็ค dead+ชั่วโมงการทำงานครับ ตัวเครื่องต้องไม่มีรอยมีถุงห่อหุ้ม ถุง accessories ต้องไม่ถูกแกะครับ

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1271 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:27:19 pm »
อ้อ ใช่พี่ที่อยู่แถวเจ็ดยอดใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ Toshiba เป็นไงบ้างครับ แล้ว 42U30 ได้มาเท่าไหร่ครับที่ไหน

• *
« ตอบกลับ #1272 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:16:36 pm »
ใช่แล้วครับผม toshiba ก็ยังจอดอยู่เผื่อสักวันหา panal ได้ลองมาเปลี่ยนดูครับ
ส่วน 42U ได้ที่สหพาณิช ครับผม ราคา 21900 หนะครับ ผ่อนเอา บัตรก็ไม่มีเลย ไม่ได้ลดเลยครับ

สอบถามนิดนึงครับ เราต้องตั้งพวก contrast bright สักเท่าไหร่ครับช่วงรันอินขอบคุณครับ : )

อ้อ ใช่พี่ที่อยู่แถวเจ็ดยอดใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ Toshiba เป็นไงบ้างครับ แล้ว 42U30 ได้มาเท่าไหร่ครับที่ไหน

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1273 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:59:46 pm »
ใช่แล้วครับผม toshiba ก็ยังจอดอยู่เผื่อสักวันหา panal ได้ลองมาเปลี่ยนดูครับ
ส่วน 42U ได้ที่สหพาณิช ครับผม ราคา 21900 หนะครับ ผ่อนเอา บัตรก็ไม่มีเลย ไม่ได้ลดเลยครับ

สอบถามนิดนึงครับ เราต้องตั้งพวก contrast bright สักเท่าไหร่ครับช่วงรันอินขอบคุณครับ : )

ถ้ามาเจอผมก่อนจะบอกว่า homepro หางดงลดราคาเหลือ 16900 ครับผมไปถามมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

ช่วงรันอินตั้งประมาณกลางๆไว้ก่อนครับแล้วเปิด orbitor ไว้ด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #1274 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:42:52 am »
ฮาฮา อิ่มอกอิ่มใจเลยครับ 16000 ฮาฮา  [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอนนะครับ :)

ถ้ามาเจอผมก่อนจะบอกว่า homepro หางดงลดราคาเหลือ 16900 ครับผมไปถามมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

ช่วงรันอินตั้งประมาณกลางๆไว้ก่อนครับแล้วเปิด orbitor ไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TOTO9062

• *
« ตอบกลับ #1275 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:17:28 am »
สอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ พานา และ ท่าน XTA

ผมซื้อ พานา 42x30t กำลังจะมาส่งให้ที่บ้านเย็นนี้  มีคำแนะนำอะไรบ้างสำหรับมือใหม่อย่างผมไม๊ครับ  ตอนแรกกะว่าจะซื้อตอนมกราคม ปีหน้า แต่ ราคาที่เดอะมอล์ บางปิ ลดลงมาเหลือ 14951 บวก  บัตรกำนัล 200  เลยซื้อเลย  ทางบ้านเห็นชอบ กลัวผมหนีเที่ยว   

ปล.เช็ค dead+ชั่วโมงการทำงาน ของท่าน XTA นั้นอ่านแล้วยังงงอยู่ครับ  หรือ อาจเป็นเพราะผมยังมือใหม่หรือป่าว

ขอขอบคุณล่วงหน้า  ที่แวะเข้ามาเเนะนำนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Sunshine

• *
« ตอบกลับ #1276 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:25:10 am »
เพิ่งจัด 50U30T มาเมื่อวันเสาร์ รายงานตัวเป็นสมาชิกด้วยคนครับ แฟนชอบมากใหญ่สะใจดี

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1277 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:24:21 am »
เปิด orbitor ไว้ก่อนเลยครับ แล้วเซ็ตภาพไว้ที่กลางๆก่อน รอพ้น 100 ชม. ขึ้นไปแล้วจัดเต็ม หรือถ้าไม่กลัวจัดเต็มเลยก็ได้นะครับ แบบผม อิอิ