ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845553 ครั้ง)

ออฟไลน์ standalone09

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1566 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:27:45 pm »
สวัสดี ครับ วันนี้ถอยเจ้า P42U30T มาแล้ว ครับ พร้อมสาย HDMI1.4+Bluray Player มาสดๆร้อนๆ ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วย ครับว่าต้องทำอย่างไรต่อไป ครับ หรือ ต้องปรับค่า ทีวี อย่างไรบ้าง ครับ

ขอบคุณ ครับ [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

• **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1567 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 10:16:26 pm »
^
^
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิด ครับ
พอดีตอนนี้มีจาน PSI อยู่ครับ แต่ไม่ทราบว่าผมจะสามารถติดกล่อง อย่างอื่นที่ไม่ใช่ ของ PSI ได้ไหมครับ เพื่อเอาไว้ดูฟรีทีวี (ถ้าได้รบกวนช่วยแนะนำด้วย ครับ แบบไม่มีรายเดือน)

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1568 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 10:52:20 pm »
สวัสดี ครับ วันนี้ถอยเจ้า P42U30T มาแล้ว ครับ พร้อมสาย HDMI1.4+Bluray Player มาสดๆร้อนๆ ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วย ครับว่าต้องทำอย่างไรต่อไป ครับ หรือ ต้องปรับค่า ทีวี อย่างไรบ้าง ครับ

ขอบคุณ ครับ [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
ได้มาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ mr_spurs

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1569 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:18:57 am »
นอกเรื่องนิดๆนะครับ LCD TV Panasonic 42U30T 14XXX บาท ในงานโฮมโปรเอ็กซ์โป นี่คุ้มค่าน่าสนใจไหมครับเป็น full hd แต่ไม่ใช่ led หรือมีรุ่นอื่นในระดับราคาเดียวกันน่าสนใจกว่า ปกติไม่ค่อยเห็นคนเล่น LCD Pana เท่าไร ดังแต่พลาสมา มันไม่ค่อยดีเหรอครับ

ออฟไลน์ anaken

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1570 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:36:15 am »
ขอเป็นสามชิกด้วยคนครับ เมื่อวานไปสอย42u30จากงานโฮมมา ในราคา16000  [ปลื่ม]
ไม่เคยใช้พลาสมามาก่อนเลย ขอคำแนะนำเรื่องการใช้เบื้องต้นด้วยครับ ทำไงถึงจะใช้ไปได้นานๆ

ออฟไลน์ Liverbird

• **
« ตอบกลับ #1571 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:37:39 am »
ไม่ได้เข้าเว็บมานาน เข้ามารายงานตัวหลังจากใช้ P42U30 ผ่านพ้นไป 6 เดือน + Runtime 1100 ชม.

ภาพแจ่มแจ๋วมาก ตอนนั้นได้มาราคา 17000 ปลายๆ ก็ว่าถูกที่สุดในช่วงนั้นแล้ว
พอมาเห็นตอนนี้มีหลายๆท่านรายงานว่าราคา 16000 บาท
ใครสนใจก็แนะนำเลยครับ คุ้มมากๆ ดู 1080p ภาพสวยสุดๆครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1572 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:47:23 am »
เป็นสมาชิกใหม่อีกคน สดๆ ซิงๆ วันนี้เลยครับ

P42UT30T Full HD 3D คร้าบบ  

42 นิ้ว ตอนไปดูที่ร้าน ก็คิดว่ามันก็ไม่ใหญ่ เท่าไหร่นี่นา แต่พอมาตั้งไว้ที่ห้องเท่านั้นแหละ อุแม่เจ้ามันมหึมาดีแ้ท้

ต่อทีวีกับเคเบิ้ลทรู ด้วยสายเอวีธรรมดา ชัดดีครับ แต่ช่อง 3 5 7 9 11 ไม่คมเท่าจอแก้วCRT  Thai PBS กับช่องต่างประเทศชัดคมกว่าครับ

ลองเล่นกับPS3 แม่เจ้าFull HD มันสวดยอดจริงๆ ถึงแม้บางเกมส์มันทำออกมาแค่720p แต่ผมว่ามันชัด คมกว่าจอHD ready นะครับ

ต่อมาลองเล่นแผ่น Blu ray ปรากฏว่า มันจะชัด จะคมไปไหนเนี่ย 1080p โอ้โฮ ชัด+คมจนตกใจ

ลองDVD โดยเล่นผ่านเครื่องเล่นBlu ray + สายHdmi เฮ้ย!!! มันอัพสเกลขึ้นมาซะจนไม่อยากจะเชื่อว่า เป็นแผ่นเดียวกับที่เราเคยดู กับเครื่องเล่นDVD+จอแก้ว

สรุปว่าชอบมาก ถูกใจมากครับ  [yes]

• **
« ตอบกลับ #1573 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:52:51 am »
อ้อ!!! ลืมถามข้อมูลการรับประกันของPanasonic ครับ

คือผมได้เข้าไปลงทะเบียนเพื่อขยายระยะเวลา การรับประกันจาก2ปี เป็น3ปี ทางเวปเรียบร้อยแล้ว แต่ผมไม่ได้ปริ้นท์ใบรับประกันใหม่ที่ทางเวปPana ให้มา

จะมีผลอะไรไหมครับ [งง]

ออฟไลน์ jinnawat

• *
« ตอบกลับ #1574 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:00:28 am »
มีใครซื้อมาเเล้วดูพวก 1080p ที่มีขอบบนล่างเลยปะครับ 2-3ชม.ติดกัน เเล้วเกิด IR เลยไหมครับ จะซื้อพลาสมากังวลเรื่องนี้อย่างเดียวครับ

• **
« ตอบกลับ #1575 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:07:27 am »
มีใครซื้อมาเเล้วดูพวก 1080p ที่มีขอบบนล่างเลยปะครับ 2-3ชม.ติดกัน เเล้วเกิด IR เลยไหมครับ จะซื้อพลาสมากังวลเรื่องนี้อย่างเดียวครับ

ผมว่าพยายามเลี่ยงดีกว่าครับ แต่ผมเองก็ดูบ้างเหมือนกันสลับกับ 16:9 เต็มจอ จะได้ล้างไปในตัว

ที่สำคัญ เปิดฟังก์ชั่น Pixel Orbiter ด้วยครับ

ออฟไลน์ jinnawat

• *
« ตอบกลับ #1576 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:35:38 am »
หนังที่ผมดูส่วนมาก 720 1080 อะครับมันเลี่ยงขอบไม่ได้ แต่สัปดาห์นึงดู 2-3 ครั้งได้ครับ หรือว่าแบบนี้ควรเลี่ยงไป lcd ดีครับ เพราะถ้าซื้อมาสิ่งแรกที่ต้องลองเลยคือหนังพวก 1080 720 ฟรีทีวีครับ

• **
« ตอบกลับ #1577 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:55:58 am »
หนังที่ผมดูส่วนมาก 720 1080 อะครับมันเลี่ยงขอบไม่ได้ แต่สัปดาห์นึงดู 2-3 ครั้งได้ครับ หรือว่าแบบนี้ควรเลี่ยงไป lcd ดีครับ เพราะถ้าซื้อมาสิ่งแรกที่ต้องลองเลยคือหนังพวก 1080 720 ฟรีทีวีครับ

ผมก็เน้นดู Hi-Def 1080p ครับ

ช่วงแรกพยายามเลือกดู widescreen 16:9 เป็นหลักครับ อาจจะสลับกับดู 21:9 ที่มีขอบดำบน-ล่างบ้าง

โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าชอบ PDP ก็เลือก PDP ไปเลยครับ ที่สำคัญให้เปิด Orbiter ไว้
PDP อาจจะมีภาพค้างบ้าง แต่พอดูภาพเต็มจอซักพักก็หายแล้วครับ

สนุกกับการดูทีวีดีกว่า ไม่ต้องกังวลมากครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #1578 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:22:21 pm »

ผมว่าพยายามเลี่ยงดีกว่าครับ แต่ผมเองก็ดูบ้างเหมือนกันสลับกับ 16:9 เต็มจอ จะได้ล้างไปในตัว

ที่สำคัญ เปิดฟังก์ชั่น Pixel Orbiter ด้วยครับ

Pixel Orbiter นี่เปิดรงไหนหรอ ครับ พอดีเป็นมือใหม่ P42U30T ครับ
ยังไม่ค่อยมีเวลาได้เล่นเลย

• **
« ตอบกลับ #1579 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 06:26:42 pm »

Pixel Orbiter นี่เปิดรงไหนหรอ ครับ พอดีเป็นมือใหม่ P42U30T ครับ
ยังไม่ค่อยมีเวลาได้เล่นเลย

เข้าไปที่ การปร้บขั้นสูง(Advance Setting) ที่เมนู"ภาพ" ครับ

ออฟไลน์ DeMuZid

• *
« ตอบกลับ #1580 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:08:19 pm »
พอดีจะหาซื้อ  TV Panasonic 32 นิ้วมือ1 รุ่น L32C30T กับอีกรุ่น L32E3T ไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้จักร้านที่ราคาประหยัดไหนครับโทรไปถามม2-3ร้านแล้วเค้าบอกไม่มีรุ่น L32E3T ไม่รู้ว่ามันไม่ค่อยหน้าสนใจหรือว่าอย่างไงครับ ใครพอจะรู้จักกับคนขายช่วยบอกด้วยนะครับ จะได้ซื้อที่เด๋ว2ตัวเลย [จิ้ม]

ออฟไลน์ aznable

• *
« ตอบกลับ #1581 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:34:43 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งถอยเจ้าตัว VT30 มาจากงาน Homepro ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เหตุเกิดจากกิเลสล้วน ๆ เพราะไปดูภาพแล้วก็อ่านข้อมูลจาก board นี้ ตัวเดิมผมใช้ Phillip LCD series 9 ปี2009 ยังใช้ไม่ถึง 2 ปีเลย [โขก]

รบกวนถามว่าเรื่องหน้าจอค้าง ของพวก plasma นี่ผมยังตองระวังอีกอยู่มั๊ยครับ  เท่าที่ตามอ่านเห็นบอกยังต้องดู Free TV สลับไปมา หรือไม่ก็ต้องเปิด mode orbiter มันคืออะไรเหรอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #1582 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:34:52 am »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งถอยเจ้าตัว VT30 มาจากงาน Homepro ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เหตุเกิดจากกิเลสล้วน ๆ เพราะไปดูภาพแล้วก็อ่านข้อมูลจาก board นี้ ตัวเดิมผมใช้ Phillip LCD series 9 ปี2009 ยังใช้ไม่ถึง 2 ปีเลย [โขก]

รบกวนถามว่าเรื่องหน้าจอค้าง ของพวก plasma นี่ผมยังตองระวังอีกอยู่มั๊ยครับ  เท่าที่ตามอ่านเห็นบอกยังต้องดู Free TV สลับไปมา หรือไม่ก็ต้องเปิด mode orbiter มันคืออะไรเหรอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ยินดีด้วยครับ กับทีวีเครื่องใหม่ ผมก็อยากได้ VT30 เหมือนกัน แต่งบไม่ถึงเลยได้มาแค่ UT30 Full HD 3D เหมือนกัน ต่างกันที่ไม่ใช่จอNeo Plasma กับ THX3d

เปิด obiter มันจะช่วยป้องกันภาพค้างหน้าจอ(burn in, ir) โดยเฉพาะตรงพวกโลโก้ของช่องต่างๆ ซึ่งมันมักเป็นภาพนิ่งๆ obiter มันทำงานโดยมันจะหมุนเวียนพิกเซลกันทำงาน ช่วยป้องกันภาพค้างหน้าจอครับ

พลาสมาใช้วันแรกๆนี่ภาพ สี ยังไม่อิ่ม นะครับ  ผมใช้มาสองวัน วันที่สองนี่ภาพดีขึ้นกว่าวันแรกจริง แล้วท่านจะลืม LCD เครื่องเก่าไปเลย

ลองเล่น3D ดูครับ มีปรับความลึกด้วย

อ้อ!! ลองเข้าเวป Panasonic Global ดูนะครับ ข้อมูล+ลูกเล่นเยอะมาก
http://panasonic.net/avc/viera/asia2011/product/vt_plasma.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 01:38:43 am โดย pidpid »

ออฟไลน์ Udon

• *
    • Sbobet
« ตอบกลับ #1583 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 02:19:24 am »
 [หื่น]น่าเป็นเจ้าของง่ะครับ