ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845313 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOKAGE

• LCD TV member
  • **
  • pm
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1602 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 07:30:49 pm »
..... 555
  สิ้นสุดการรอคอย. หลังจากตระเวนหาข้อมูลและไปทดสอบ+ดูด้วยตาตัวเอง ตัวเลือกแปรเปลี่ยนตลอดเวลา.. เริ่มจาก P42U30T-->P42UT30T -->P50U30T--> 50PZ950 คิดว่าเอาตัวนี้ละ.. spec เทพ--> PS5151D550 ภาพสว่าง+สีโดนใจ ตัวนี้ละว่ะ.. เริ่มเลือกไม่ถูกละ ...กลับไปดู LCD เหมือนเดิมดีกว่า --> 47LW6500.. 3D ถูกใจ 2D ภาพไม่โดน--> Sony สี+ภาพแนวธรรมชาติ--> SS 46D6400 ..โอ้ว. สว่าง ดำสุด คมจัด ชัดจริง สีสด.. เอาละเลือกตัวนี้ละ..ไม่ไหวแล้ว ...  และในที่สุดก็ตัดสินใจซื้อ Panasonic P50ST30T  .. .. นอกเรื่องขำ ขำ นะครับ..
..
   มีข้อสงสัยและอยากทราบด่วนที่สุด
  - 1 คือได้มีโอกาสทดสอบหลายๆอย่างและหลายๆครั้งแล้ว จึงซื้อที่ Homepro พอดีที่สาขามี stock เลย test คู่กับตัวโชว์เลย .และรอส่ง.. แต่พบข้อสงสัยคือ สีขาวของตัวใหม่ไม่ขาวเท่าตัวโชว์ (แบบพอสังเกตุได้) + สีดำก็ดำไม่เท่าตัวโชว์ (แต่สังเกตุยากกว่าสีขาว)  เลยสงสัยว่าเกี่ยว Run in หรือเปล่า ถ้าเกี่ยว.. จะได้หายค้างใจ และรอส่งคิวรับสินค้าวันพุธที่ 21 นี้..  แต่ถ้าไม่เกี่ยวเพราะอะไรครับ.. เดี๋ยววันเสาร์ที่ 17 จะเข้าไปหัดเช็คชั่วโมง และวันที่ 20 sale จะกลับมาจาก เมิองทอง และแฟชั่น จะเข้าไปเช็คเรื่องภาพ และสี ขาวดำอีกทีก่อนส่ง..
    รบกวนคุณ XTA และเพื่อนที่ใช้ Pana ด้วยครับ.. คืออยากทราบด้วยว่าเครื่องใหม่ๆนี่.. ภาพยังไม่เข้าที่ใช่ไหมครับ.. แต่เรื่องความคมชัด+ความเนียน นี่ผ่านครับ เหมิอนตัวโชว์.. (แต่ภาพตัวโชว์มันสวยมากมาก จริงจริงเลย..) จะเอาตัวโชว์ก็กระไรอยู่..อิ อิ..
   - 2 การเช็คชั่วโมงของ series ปีนี้เหมือนก่อนไหมครับ.. เพราะเคยเอาสูตรที่นี่ไปลองแล้ว มันไม่เป็นตามลำดับที่บอกไว้อ่ะครับ.. เลย งง งง เคยไปลองที่ power buy PC ทำเป็นแต่ไม่ได้จดไว้.. ข้อนี้ถามเผื่อเฉยๆ เพราะวันที่ 20  Pc ที่จะกลับมาเค้าบอกว่าทำเป็นครับ..

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านนะครับ..  [เขย่า]  [เขย่า]    [ปลื่ม]

ยินดีด้วยครับ กับทีวีเครื่องใหม่ (อิจฉาชาว Neo Plasma อยากได้บ้างงงงง)

UT30 ของผม สีขาวก็ไม่ได้ขาวจนสว่างจ้าครับ ออกขาวแป้งหน่อยๆ เพิ่งใช้มา 5 วัน(รับของ 13 ธค.) อาจเป็นเพราะยังไม่พ้น รันอิน

การเช็คชั่วโมง ของผมก็ตาม ที่นี่แหละครับ โทรถาม พนง. วันที่รับของ ก็วิธีนี้แหละ

กดปุ่ม"F"+ ปุ่ม"-V" ที่ข้างทีวี พร้อมกัน จนแถบ Volume ลดจนสุด กดทั้งสองปุ่มค้างไว้ แล้ว กดปุ่ม"i"(info) ที่รีโมท
กดย้ำประมาณ 3ครั้ง(ถ้าจำไม่ผิด)

แล้วมันจะมีตัวหนังสือเล็กๆ ขึ้นมา...อะไรซักอย่าง...Adjustment  รอ 3 วินาที มันจะขึ้นแถบตาราง ขึ้นมาที่บริเวณมุมซ้ายบนของจอ
เป็น sevice mode

กด "1"ที่รีโหมด 1ครั้ง มันจะเปลี่ยนเมนู กดไปถีงเมนูสุดท้าย แล้วกด"OK"ที่รีโมท มันจะขึ้นตารางสีฟ้า ให้ดูตรงที่มันแบ่งครึ่งซ้าย-ขวา
กดแป้นวงกลมตรงรอบๆ ปุ่ม"OK"เลือกมาที่ช่องล่างสุด ของฝั่งขวา แล้วกด"MUTE"ที่รีโมทค้างไว้ สักพัก มันจะมีตัวเลขแสดงขึ้นมา
ตัวเลขชุดหน้าบอกชั่วโมงการใช้งาน ชุดหลังบอกจำนวนครั้งที่เปิดทีวี

ตอนที่ขึ้นตาราง service mode ขึ้นมา ถ้าเรากด"3"ที่รีโมท มันจะเข้าโหมด Display เป็นแม่สีต่างๆทั้งจอ ใช้เช็ค Dead pixel ได้ กด"3"จะเป็นการเปลี่ยนสี ทุกครั้งที่กดครับ

สีขาวตามนั้นครับ.. แต่ตัวโชว์ขาวใสมาก..คาดหวังว่าพ้น run-in  ภาพน่าจะใสเหมือนตัวโชว์ ละครับ..จริงๆรุ่น UT ผมก็ชอบความสว่างของภาพนะ..เพียงแต่ Neo สะท้อนน้อยกว่า.. ถ้าคุมทิศทางแสงได้ น่าจะได้ภาพใกล้ๆกันนะผมว่า.. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ..
50ST30T+BDP3200+T60(VGA Upgraded)+ (LA32B460)
ONKYO TX-SR 702 THX
Wharfedale DIAMOND 9.5+9.CS+9.1+(SB)Cerwin Vega AT8 + Kipsch KSW-12

• **
  • pm
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1603 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 07:35:16 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งถอยเจ้าตัว VT30 มาจากงาน Homepro ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เหตุเกิดจากกิเลสล้วน ๆ เพราะไปดูภาพแล้วก็อ่านข้อมูลจาก board นี้ ตัวเดิมผมใช้ Phillip LCD series 9 ปี2009 ยังใช้ไม่ถึง 2 ปีเลย [โขก]

รบกวนถามว่าเรื่องหน้าจอค้าง ของพวก plasma นี่ผมยังตองระวังอีกอยู่มั๊ยครับ  เท่าที่ตามอ่านเห็นบอกยังต้องดู Free TV สลับไปมา หรือไม่ก็ต้องเปิด mode orbiter มันคืออะไรเหรอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ยินดีด้วยครับ กับทีวีเครื่องใหม่ ผมก็อยากได้ VT30 เหมือนกัน แต่งบไม่ถึงเลยได้มาแค่ UT30 Full HD 3D เหมือนกัน ต่างกันที่ไม่ใช่จอNeo Plasma กับ THX3d

เปิด obiter มันจะช่วยป้องกันภาพค้างหน้าจอ(burn in, ir) โดยเฉพาะตรงพวกโลโก้ของช่องต่างๆ ซึ่งมันมักเป็นภาพนิ่งๆ obiter มันทำงานโดยมันจะหมุนเวียนพิกเซลกันทำงาน ช่วยป้องกันภาพค้างหน้าจอครับ

พลาสมาใช้วันแรกๆนี่ภาพ สี ยังไม่อิ่ม นะครับ  ผมใช้มาสองวัน วันที่สองนี่ภาพดีขึ้นกว่าวันแรกจริง แล้วท่านจะลืม LCD เครื่องเก่าไปเลย

ลองเล่น3D ดูครับ มีปรับความลึกด้วย

อ้อ!! ลองเข้าเวป Panasonic Global ดูนะครับ ข้อมูล+ลูกเล่นเยอะมาก
http://panasonic.net/avc/viera/asia2011/product/vt_plasma.html

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

แต่กว่าผมจะได้ของต้องรอถึงปลายปีเลย  ผมซื้อในงานเค้าบอกว่าคิวส่งของเยอะ  แต่ก็ต้องยอมเพราะได้ราคามาค่อนข้างดี....เฮ้อ
อยากใช้ใจจะขาดแล้วเหมือนกัน

..  อาการเดียวกันเลยครับ... อิ อิ
50ST30T+BDP3200+T60(VGA Upgraded)+ (LA32B460)
Wharfedale DIAMOND 9.5+9.CS+9.1+(SB)Cerwin Vega AT8 + Kipsch KSW-12

ออฟไลน์ armphi

• *
« ตอบกลับ #1604 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:08:56 pm »
คือผมพึ่งถอยตัว p42u30t มาอะครับ พลาสมา full hd แล้วมันมีปัญหาคือพอผมต่อโน๊ดบุ๊คแล้วดูดีวีดีจากโน๊ดบุ๊คผ่านสาย hdmi เวลาภาพมันเคลื่อนไหวเยอะๆ มันมีอาการเหมือนกับว่าภาพกระตุกแปลกๆ อะครับ มันไม่ smoot ครับ [ร้องไห้] ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติของรุ่นนี้หรือเปล่าครับ อ้อแล้วก็เสียงไม่ออกด้วยครับไม่รุ้ว่าต้องปรับที่ไหนของโน๊ดบุ๊ค

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1605 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:21:21 pm »
คือผมพึ่งถอยตัว p42u30t มาอะครับ พลาสมา full hd แล้วมันมีปัญหาคือพอผมต่อโน๊ดบุ๊คแล้วดูดีวีดีจากโน๊ดบุ๊คผ่านสาย hdmi เวลาภาพมันเคลื่อนไหวเยอะๆ มันมีอาการเหมือนกับว่าภาพกระตุกแปลกๆ อะครับ มันไม่ smoot ครับ [ร้องไห้] ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติของรุ่นนี้หรือเปล่าครับ อ้อแล้วก็เสียงไม่ออกด้วยครับไม่รุ้ว่าต้องปรับที่ไหนของโน๊ดบุ๊ค

ฉากแพนกล้อง TV ทุกชนิดกระตุกครับเพราะหนังเค้าถ่ายที่ 24Hz แต่ TV เราสแกนภาพที่ 60Hz ครับ

เสียงต้องดูว่าท่าน VGA อะไรถ้า Nvidia ไม่ออกครับเพราะไม่ชิพเสียงบน VGA แต่ถ้า Redeon ไปโหลด Driver HDMI มาลงครับแล้วเปลี่ยน Device ใน Control panel เป็น HDMI Audio ก็จบ ครับ

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1606 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:22:31 pm »
พอดีวันนี้ ได้ไปฟิวเจอร์ฯ รังสิต และได้แวะไปร้าน อนาคต ที่ผมไปซื้ทีวีมา

เจอ พนง.ขาย ที่ผมซื้อทีวีกับเค้า เลยลองถามถึงโปรฯ ว่าช่วงนี้มีอะไรบ้าง ได้ความว่า

Panasonic 50ST30 ราคา 53,xxxบาท + แถม Panasonic LCD 24"

เห็นว่าน่าสนใจ เลยมาบอกกล่าวแฟนๆ Panasonic ครับ

ออฟไลน์ armphi

• *
« ตอบกลับ #1607 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:27:58 pm »

ฉากแพนกล้อง TV ทุกชนิดกระตุกครับเพราะหนังเค้าถ่ายที่ 24Hz แต่ TV เราสแกนภาพที่ 60Hz ครับ

เสียงต้องดูว่าท่าน VGA อะไรถ้า Nvidia ไม่ออกครับเพราะไม่ชิพเสียงบน VGA แต่ถ้า Redeon ไปโหลด Driver HDMI มาลงครับแล้วเปลี่ยน Device ใน Control panel เป็น HDMI Audio ก็จบ ครับ

vga nvidia ครับ ของผม สงสัยคงต้องถอย dvd upscale มาละ 5555 ไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

• **
  • pm
« ตอบกลับ #1608 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:20:43 pm »
พอดีวันนี้ ได้ไปฟิวเจอร์ฯ รังสิต และได้แวะไปร้าน อนาคต ที่ผมไปซื้ทีวีมา

เจอ พนง.ขาย ที่ผมซื้อทีวีกับเค้า เลยลองถามถึงโปรฯ ว่าช่วงนี้มีอะไรบ้าง ได้ความว่า

Panasonic 50ST30 ราคา 53,xxxบาท + แถม Panasonic LCD 24"

เห็นว่าน่าสนใจ เลยมาบอกกล่าวแฟนๆ Panasonic ครับ

..
.. ราคาตามที่คุณ pidpid ว่าเป็นราคาเป็นราคาตั้งตัวใหม่นะครับ..53,990  จากเดิม 58,990 (Promotion นี้ยังไม่ถูกที่สุดนะครับ..) ผมก็ลืมแจ้งไป.. ผมซื้อที่สาขา Homepro ได้ราคา 53,990 - 15% =45,891 (ต้องใช้บัตร Visa Homepro หรือ กรุงศรี Visa เท่านั้น..) 15% นี่ max  สุดแล้วฮะ..
    สรุปคือ 45,891 พร้อมของแถม 1) LCD TV Panasonic  TH-L24c28T 24" = 1
                                            2) กล้อง Digital Panasonic DMC-S1GF = 1
                                            3) แว่นตา 3D = 2  อัน.

แต่ด้วยความอนุเคราะห์ จาก คุณรักพงษ์ ท่านอนุมัติราคาในงาน Homepro ที่เมืองทองให้ (แต่ในงานไม่มี TV กับ กล้องแถมนะครับ..) สรุปเลยได้มาราคา 44,500  และท่านบอกว่า " ให้เอาเงื่อนไขของแถมตามที่ตกลงกับสาขานั้นๆ ได้เลย.. จะได้ไม่ต้องเดินทางมาที่งานเมืองทอง " ผมเลย 2 เด้งเลย. ต้องขอขอบตุณ คุณรักพงษ์ เป็นอย่างสูง และขอบคุณ คุณ mr_spurs ที่แนะนำด้วยนะครับ..  งานนี้ต้องบอกว่า   Homepro จัดหนัก จัดเต็มจริงๆ ครับ.. อิ อิ..

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1609 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:30:22 pm »

vga nvidia ครับ ของผม สงสัยคงต้องถอย dvd upscale มาละ 5555 ไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

Toshiba XD-E500 ครับตัวนี้ Upscale สุดยอด ถ้ายังหาได้ หรือ Pioneer DV-420 ครับ

แต่ถ้ามองอีกมุมนึงซื้อ Blu-Ray ไปเลยก็ได้ครับราคาตอนนี้ถูกสุดน่าจะ 2900

ออฟไลน์ taoxxx

• *
« ตอบกลับ #1610 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 12:33:34 am »
ดูไปดูมา ในที่สุดก้อมาได้ 50vt30 ครับ ของจะมาไม่เกินหนึ่งสัปดาห์ครับ
ทีนี้ ถ้าเค้ามาส่งเครื่องต้องตรวจอย่างไรบ้างครับ เช่น dead bright ฯลฯ รบกวนท่านผู้รู้ กรุณาบอกวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ

+1 ตามที่ท่านxta
เพราะผมไปดูเจ้าst30 คิดว่าคุ้มตังดี นะครับ

ส่วนตัว ข้อ2 อาจจะเล่นต่อไปก่อนไม่แน่ใจว่ามีpre inputเปล่า ถ้ามี แนะ 93 อีกคน เล่นสักพักยาวๆ แล้วเอาไปโมสัก2500บาท ก็ติดปีกภาพเสียงไม่หนี95 เดิมๆ ก็แล้วกัน ครับ
ข้อมูลจาก htg2 thaidvd.net ลองเข้าไปหาดูเกี่ยวกับ 93 ถ้าจะเปลี่ยนเป็น95
ในthaidvd จะอยู่ในเรื่องการup avr +power  ของท่านนัช  [หื่น] [หื่น]
สักพักมีตังก็ค่อยหาavr ใหม่ก็ได้ทันนะ แต่ถ้ามีงบขยับavr ละก้สมัยนี้ VP ในavr ถือว่าดีระดับหนึ่งเลยครับ เอาsvdo จากกล่องtrue เข้า avr ให้ upscale ก่อนแล้วค่อยปล่อยเข้า st30 สวยขึ้นทุกระบวนท่า

สวยๆเลือกได้....อย่าได้แคร์

ผมกำลังดู 50st30  อยู่ครับ สนใจ ระยะดูห่าง 2.5-3 เมตรครับ ขอความกรุณาช่วยตอบดังนี้ครับ
1. ผมใช้ onkyo 797 รีซีฟเวอร์ กับ bose am15 มานานครับ กับทีวี โซนี่ โปรเกรสซีฟ รุ่นแรกๆ  ถ้าเปลี่ยนทีวีมาเป็นพานา 50st30 จะต้องเปลี่ยนรีซีฟเวอร์ไหมครับ
2. ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนเวลาต่อกับ ทรูวิชชั่น และ hdplayer(กำลังจะหาแบบ full hd) ต้องต่อยังไงถึงจะดีครับ
3. ถ้าต้องซื้อรีซีฟเวอร์ใหม่ ควรเลือกตัวไหนดี ครับจะได้เก็บเงินซื้อ
4. hd player  ตัวไหนเหมาะสมครับ กับชุดนี้
ถ้าใช้ชุดเดิมได้ก้อดีครับ ประหยัด จะได้เอาไว้ซื้อ hd player ดีๆ

ขอบคุณครับ

ผมกำลังดู 50st30  อยู่ครับ สนใจ ระยะดูห่าง 2.5-3 เมตรครับ ขอความกรุณาช่วยตอบดังนี้ครับ
1. ผมใช้ onkyo 797 รีซีฟเวอร์ กับ bose am15 มานานครับ กับทีวี โซนี่ โปรเกรสซีฟ รุ่นแรกๆ  ถ้าเปลี่ยนทีวีมาเป็นพานา 50st30 จะต้องเปลี่ยนรีซีฟเวอร์ไหมครับ

โอ้! เจอคู่แล้วครับ AVR รุ่นเดียวกันเลยครับ TX-DS797 อิอิ ตอบนะครับถ้าไม่ต้องการเสียงระดับ HD ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าต้องการต้องเปลี่ยนครับ

2. ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนเวลาต่อกับ ทรูวิชชั่น และ hdplayer(กำลังจะหาแบบ full hd) ต้องต่อยังไงถึงจะดีครับ

9jv HDMI เข้า TV เลยครับ ผมใช้อยู่

3. ถ้าต้องซื้อรีซีฟเวอร์ใหม่ ควรเลือกตัวไหนดี ครับจะได้เก็บเงินซื้อ

ของบประมาณครับ จะได้แนะนำถูก

4. hd player  ตัวไหนเหมาะสมครับ กับชุดนี้

ถ้าเน้น Full Rip นะครับ เอา Oppo 93 ไปเลยครับ แต่ถ้าไม่เน้นอะไรมาก Popcorn A-210 ครับ

ถ้าใช้ชุดเดิมได้ก้อดีครับ ประหยัด จะได้เอาไว้ซื้อ hd player ดีๆ

อยู่ที่ท่านครับว่าต้องการเสียง HD ไหมเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1611 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 07:56:39 am »
เช็ค dead pixel+ชั่วโมง

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1612 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 12:32:56 pm »

..
.. ราคาตามที่คุณ pidpid ว่าเป็นราคาเป็นราคาตั้งตัวใหม่นะครับ..53,990  จากเดิม 58,990 (Promotion นี้ยังไม่ถูกที่สุดนะครับ..) ผมก็ลืมแจ้งไป.. ผมซื้อที่สาขา Homepro ได้ราคา 53,990 - 15% =45,891 (ต้องใช้บัตร Visa Homepro หรือ กรุงศรี Visa เท่านั้น..) 15% นี่ max  สุดแล้วฮะ..
    สรุปคือ 45,891 พร้อมของแถม 1) LCD TV Panasonic  TH-L24c28T 24" = 1
                                            2) กล้อง Digital Panasonic DMC-S1GF = 1

แต่ด้วยความอนุเคราะห์ จาก คุณรักพงษ์ ท่านอนุมัติราคาในงาน Homepro ที่เมืองทองให้ (แต่ในงานไม่มี TV กับ กล้องแถมนะครับ..) สรุปเลยได้มาราคา 44,500  และท่านบอกว่า " ให้เอาเงื่อนไขของแถมตามที่ตกลงกับสาขานั้นๆ ได้เลย.. จะได้ไม่ต้องเดินทางมาที่งานเมืองทอง " ผมเลย 2 เด้งเลย. ต้องขอขอบตุณ คุณรักพงษ์ เป็นอย่างสูง และขอบคุณ คุณ mr_spurs ที่แนะนำด้วยนะครับ..  งานนี้ต้องบอกว่า   Homepro จัดหนัก จัดเต็มจริงๆ ครับ.. อิ อิ..

โอ้วว  โปรฯราคา + ของแถม สุโค่ยมากครับ  มีถึงเมื่อไหร่ครับ?

แต่จอ 50" ผมคงต้องหาห้อง แล้วเซ็ทเป็นที่ดูหนังอย่างเดียว ไม่เอามาดูทีวี(ถ้า ทีวีบ้านเรา ยังปล่อยสัญญาณแบบอนาล็อกอยู่ ผมคิดว่าจอยิ่งใหญ่ จะยิ่งไม่คม)

ได้ทีวีมาแล้ว ลองหา Blu ray 3D ของ IMAX มาดูนะครับ โดยเฉพาะเรื่อง "Imax: Under the Sea" โดยเฉพาะ ฉากเจ้าปลาตัวใหญ่ หน้าแหลมๆ ตอนที่มันว่ายหันหน้า เข้าหากล้องเนี่ย โอ้โฮ ลอยออกมาเลยครับ (เรื่องนี้ มักถูกนำไปใช้โชว์ 3D ของทีวี เกือบทุกแบรนด์)

คลิปตัวอย่่างหนัง(จิ้มเลยครับ)
http://www.rottentomatoes.com/m/1203291-under_the_sea_3d/trailers/10988233/

ออฟไลน์ taoxxx

• *
« ตอบกลับ #1613 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 07:26:07 pm »

ขอบคุณมากครับ

เช็ค dead pixel+ชั่วโมง

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ออฟไลน์ nameless

• *
« ตอบกลับ #1614 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 07:49:00 pm »
กำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่น L42U30T ครับ ไปดูมาหลายยี่ห้อแล้ว เช่น

sumsung LA40D550K7R // sharp 40M500M // toshiba 40PB10T // sony 40BX420

แต่พานาโดนใจสุดครับ ตรงที่จอ 42" แล้วราคาใกล้เคียงกับยี่ห้ออื่นเลย

แต่พานาดังด้านพลาสมา ผมเลยไม่แน่ใจว่าคุณภาพของ LCD เทียบกันยี่ห้ออื่น เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ kurenai_chou

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1615 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:06:53 pm »
สอบถามท่าน ๆ ที่ใช้ plasma pana นิดนึงนะคับ พอดีตอนนี้ผมดู ๆ เจ้าตัว  P50VT30T เป็นหนึ่งในทางเลือกกับ Sharp le830 กับ d6600 อยู่คับ

จริง ๆ ชอบหมดทุกอย่างในตัว pana ตัวนี้ (จากที่อ่านรีวิว มารวม ๆ นะคับ) แต่อยากถามเรื่อง อาการ burn in ของ plasma TV คับ ปกติ ใช้เช่นเกมส์เป็นหลัก (โดยเฉพาะ fighting ที่ ต้องไม่มี input lag เลย) และก็ดู blue ray คับ (ฟรีทีวีดูเครื่องอื่นครับ)

ทีนี้เวลาดู blue ray ผมมักจะดูติด ๆ กันหลายเรื่องต่อกัน แน่นอนว่า ต้องมีแถบดำ บนล่าง ของทีวี (ในกรณีที่ไม่ใช้ภาพ 16:9) น่ะคับ มันจะเกิดปัญหา burn in ได้หรือเปล่าครับ สำหรับกรณี นี้น่ะคับ เคยไปอ่านในเวป cnet เห็นมีคน คอมเมนต์รีวิวว่า ใช้ไม่ถึง 10 เดือนก็มีปัญหา burn in แล้วน่ะคับ

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1616 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 10:01:29 pm »

..

โอ้วว  โปรฯราคา + ของแถม สุโค่ยมากครับ  มีถึงเมื่อไหร่ครับ?

แต่จอ 50" ผมคงต้องหาห้อง แล้วเซ็ทเป็นที่ดูหนังอย่างเดียว ไม่เอามาดูทีวี(ถ้า ทีวีบ้านเรา ยังปล่อยสัญญาณแบบอนาล็อกอยู่ ผมคิดว่าจอยิ่งใหญ่ จะยิ่งไม่คม)

ได้ทีวีมาแล้ว ลองหา Blu ray 3D ของ IMAX มาดูนะครับ โดยเฉพาะเรื่อง "Imax: Under the Sea" โดยเฉพาะ ฉากเจ้าปลาตัวใหญ่ หน้าแหลมๆ ตอนที่มันว่ายหันหน้า เข้าหากล้องเนี่ย โอ้โฮ ลอยออกมาเลยครับ (เรื่องนี้ มักถูกนำไปใช้โชว์ 3D ของทีวี เกือบทุกแบรนด์)

คลิปตัวอย่่างหนัง(จิ้มเลยครับ)
http://www.rottentomatoes.com/m/1203291-under_the_sea_3d/trailers/10988233/
ที่ power mall The mall โคราช 48000 กว่าบาทครับ แถมทีวี แว่นสองอัน กล้องไม่รู้แถมป่าว

ผมไปดูมาแล้ว ก่อนตัดสินใจ สอย 50vt20t ตามท่าน xta แนะนำครับผม

• **
  • pm
« ตอบกลับ #1617 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:04:17 pm »

..

เค้าบอกว่าถึง 18 ที่ผ่านมา..แต่ถ้าเพื่อนๆสนใจจะไปคุยกับ PC ก็น่าจะได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ..ต้องลองดู อ่อ. ที่สาขา Paradise นะครับ.. ราคาดีใช้ได้เลย.. แหมช่วงนี้ Panasonic คึกคักเลยเน๊อะ.. อิ อิ..ส่วนภาพ 3D เท่าที่ลอง test ภาพสวย, มิติ และความละเอียดดีกว่าที่คาดไว้เยอะเลยครับ..

ออฟไลน์ tpaisal

• **
« ตอบกลับ #1618 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 02:34:02 am »
อยากทราบว่า พลาสม่า 42 กับ 50 นิ้วกินไฟต่างกันมากมั้ยครับ

อยากรู้ว่า50นิ้วกินไฟเดือนละกี่บ้านครับ พอดีจะเอาไว้เป็นทีวีกลางบ้านครับคงเปิดหลายชมต่อวัน

ออฟไลน์ p1cup

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1619 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:31:35 pm »
สอบถามท่าน ๆ ที่ใช้ plasma pana นิดนึงนะคับ พอดีตอนนี้ผมดู ๆ เจ้าตัว  P50VT30T เป็นหนึ่งในทางเลือกกับ Sharp le830 กับ d6600 อยู่คับ

จริง ๆ ชอบหมดทุกอย่างในตัว pana ตัวนี้ (จากที่อ่านรีวิว มารวม ๆ นะคับ) แต่อยากถามเรื่อง อาการ burn in ของ plasma TV คับ ปกติ ใช้เช่นเกมส์เป็นหลัก (โดยเฉพาะ fighting ที่ ต้องไม่มี input lag เลย) และก็ดู blue ray คับ (ฟรีทีวีดูเครื่องอื่นครับ)

ทีนี้เวลาดู blue ray ผมมักจะดูติด ๆ กันหลายเรื่องต่อกัน แน่นอนว่า ต้องมีแถบดำ บนล่าง ของทีวี (ในกรณีที่ไม่ใช้ภาพ 16:9) น่ะคับ มันจะเกิดปัญหา burn in ได้หรือเปล่าครับ สำหรับกรณี นี้น่ะคับ เคยไปอ่านในเวป cnet เห็นมีคน คอมเมนต์รีวิวว่า ใช้ไม่ถึง 10 เดือนก็มีปัญหา burn in แล้วน่ะคับ

ผมใช้เจ้าVT30 มา5เดือนแล้วครับ ทั้งต่อเป็นจอคอม เล่น Winning ดู หนัง ครอบคลุมหมดครับ ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ อย่าไปกลัวครับเรื่อง burn in