ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845579 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1728 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:17:25 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าtv ผม เพิ่งถอยมาได้เดือนนึงครับ 50vt20t พอดูผมไปอ่านดูรีวิว ของในเว็บนี้มา ที่ท่าน โรมัน ได้รีวิวไว้

แต่ทำไมทีวีผมในโหมดภาพ มันไม่มีโหมด professional มาให้ครับ มีแต่ dynamic normal cinema thx game ครับ

แล้วก็ในโหมดsetup ตรง other setting ของผมมันเป็น enhance resolution แต่ในรีวิว มันเป็น super resolution ไม่ทราบสองตัวนี้มันเหมือนกันมั้ยครับ

เลยมีอาการงงๆเล็กน้อย ว่าทำไม????

ท่านต้องไปเปิดโหมด Isf ใน setting ก่อนครับ แล้ว Pro จะโผล่ออกมา

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1729 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:24:55 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าtv ผม เพิ่งถอยมาได้เดือนนึงครับ 50vt20t พอดูผมไปอ่านดูรีวิว ของในเว็บนี้มา ที่ท่าน โรมัน ได้รีวิวไว้

แต่ทำไมทีวีผมในโหมดภาพ มันไม่มีโหมด professional มาให้ครับ มีแต่ dynamic normal cinema thx game ครับ

แล้วก็ในโหมดsetup ตรง other setting ของผมมันเป็น enhance resolution แต่ในรีวิว มันเป็น super resolution ไม่ทราบสองตัวนี้มันเหมือนกันมั้ยครับ

เลยมีอาการงงๆเล็กน้อย ว่าทำไม????

ท่านต้องไปเปิดโหมด Isf ใน setting ก่อนครับ แล้ว Pro จะโผล่ออกมา
ลำบากท่าน XTA อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ ได้ละครับ

แล้วผมต้องเปิดไว้ตลอดใช่มั้ยครับ เจ้าโหมดนี้ แล้วมันคืออะไรหรอครับ

อยากรู้ๆเลยขอซอกแซกนิดนึงครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1730 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:39:42 pm »

ลำบากท่าน XTA อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ ได้ละครับ

แล้วผมต้องเปิดไว้ตลอดใช่มั้ยครับ เจ้าโหมดนี้ แล้วมันคืออะไรหรอครับ

Pro1,2 ภาพจะเหมือน True Cinema แต่จะปรับ white balance กับ colour ได้ละเอียดกว่าครับ

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1731 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:48:22 pm »

Pro1,2 ภาพจะเหมือน True Cinema แต่จะปรับ white balance กับ colour ได้ละเอียดกว่าครับ
ขอบคุณมากครับผม 

ออฟไลน์ Oof

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1732 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 02:58:47 am »
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ วันนี้ผมได้ไปจัด 42u30t มาพร้อมโฮมDVDรุ่นSC-XH50 ครับ
แล้วผมรอรับของวันที่ 10 ครับ ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ผมได้ศึกษามาในระดับนึงครับ ตอนนี้ถ้ามีได้เครื่องมาผมต้องทำอะไรบ้างครับ เช่นพวก run in ผมหาอ่านไม่เจอครับ เห็นแว็บๆว่า100ชม การ run in หรือ burn in ทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมรู้เพียงแค่วิธี เช็ค dead pixel+ชั่วโมงและที่สำคัญให้เปิด Orbiter ไว้ครับ แล้วนอกจากการrun inต้องทำอะไรอีกหรือเปล่าครับ

2.แล้วหลังจากการ run in มีวิธีการตั้งค่าต่างๆอะไรยังไงบ้างครับ

3.เครื่องเล่นชุดที่ผมซื้อมา ผมตั้งใจแค่ซื้อมาเพื่อเป็นภาคขยายเสียงช่วยตัวทีวีเท่านั้นเองครับ ผมคิดไว้ว่าจะเอา NB ต่อเข้ากับทีวีเพื่อทำหน้าที่แทน HD Player ครับ
   เสียงจะไปออกทางลำโพงชุดที่ผมซื้อมาหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่ต่อ NB เปลี่ยนเป็นเสียบ usb/Ex.HD แทนเสียงจะออกลำโพงทีวีและเครื่องเล่นอยู่หรือเปล่าครับ

4.หากต้องการทำอย่างข้อ 3 ผมต้องต่อสายสัญญาณยังไงครับและใช้สายสัญญาณอะไรบ้างจำนวนเท่าไรครับ

เรื่องที่ผมสงสัยมีเพียงเท่านี้ครับ ยังไงรบกวนท่านสมาชิกทุกท่านที่รู้วิธีการช่วยเหลือให้ความรู้มือใหม่อย่างผมด้วยครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิตครับทุกท่าน   

ออฟไลน์ HOKAGE

• LCD TV member
  • **
  • pm
« ตอบกลับ #1733 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:46:51 am »
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ วันนี้ผมได้ไปจัด 42u30t มาพร้อมโฮมDVDรุ่นSC-XH50 ครับ
แล้วผมรอรับของวันที่ 10 ครับ ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ผมได้ศึกษามาในระดับนึงครับ ตอนนี้ถ้ามีได้เครื่องมาผมต้องทำอะไรบ้างครับ เช่นพวก run in ผมหาอ่านไม่เจอครับ เห็นแว็บๆว่า100ชม การ run in หรือ burn in ทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมรู้เพียงแค่วิธี เช็ค dead pixel+ชั่วโมงและที่สำคัญให้เปิด Orbiter ไว้ครับ แล้วนอกจากการrun inต้องทำอะไรอีกหรือเปล่าครับ 
  .. ก็เปิดใช้งานปกติครับ..ดูหนัง ดูทีวี พยายามเปิด source program ที่เป็นภาพเต็มจอ.. สว่นตัวของผม เปิดหนังทิ้งไว้+นั่งดูบ้าง วันละ 10-12 ชม.. เว้นพักเครื่องบ้าง แต่ห้่องผมเปิดแอร์ + เปืดพัดลมอัดอีก จอเย็นเฉียบ parameter ต่างๆ ตามค่า default ครับ.. พยายามอย่าปรับอะไรมากเอาพื้นๆ ก่อนเลย.. เอาแค่ warn จอ กับอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องให้เข้าที่เข้าทางก่อนครับ..

2.แล้วหลังจากการ run in มีวิธีการตั้งค่าต่างๆอะไรยังไงบ้างครับ

... ส่วนตัวของผมเกือบ 2 อาทิตย์ ได้ 160+ ชั่วโมงแล้ว.. ก็ลองปรับภาพนิดหน่อย contrast +55 (default =50) brightness  -5 (default =0) ตามที่ตาผมเห็นนะ -5 ถึง -10 ช่วยลด noise กำลังดีแต่ผมเลือก -5 เพราะไม่งั้น จอจะดำเกินไป..  Color 60 (default =50) เท่าที่ test ผมชอบ Color ช่วง 60-65 ไม่เกินนี้ให้สีอิ่มกำลังดี ..   ส่วนมากภาพโดยรวมค่าที่มีผลตรงๆ คือ Contrast กับ Brightness ครับ. ต้องปรับให้สัมพันธ์กัน.. ส่วน Color ขึ้นอยู่กับว่าชอบความอิ่มแน่นของสีมากน้อยแค่ไหนครับ.. ค่าที่เหลือ ส่วนมาก default ครับ..Sharpness=50 (ส่วนตัวชอบคมเนียนๆ ไม่ชอบคมขึ้นขอบแข็ง.) ,Tint=0 , Color Balance=Normal, Vivid Color = On , Color Remaster= On   ...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ความชอบของแต่ละบุคคลด้วยครับ..  แต่ที่แน่ๆ ชั่วโมงยิ่งมากภาพยิ่งสวยและดำมากขึ้นครับ    ... ข้อ 3, 4 รอเพื่อนๆ ท่านอื่นครับ..

3.เครื่องเล่นชุดที่ผมซื้อมา ผมตั้งใจแค่ซื้อมาเพื่อเป็นภาคขยายเสียงช่วยตัวทีวีเท่านั้นเองครับ ผมคิดไว้ว่าจะเอา NB ต่อเข้ากับทีวีเพื่อทำหน้าที่แทน HD Player ครับ
   เสียงจะไปออกทางลำโพงชุดที่ผมซื้อมาหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่ต่อ NB เปลี่ยนเป็นเสียบ usb/Ex.HD แทนเสียงจะออกลำโพงทีวีและเครื่องเล่นอยู่หรือเปล่าครับ

4.หากต้องการทำอย่างข้อ 3 ผมต้องต่อสายสัญญาณยังไงครับและใช้สายสัญญาณอะไรบ้างจำนวนเท่าไรครับ

เรื่องที่ผมสงสัยมีเพียงเท่านี้ครับ ยังไงรบกวนท่านสมาชิกทุกท่านที่รู้วิธีการช่วยเหลือให้ความรู้มือใหม่อย่างผมด้วยครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิตครับทุกท่าน   
50ST30T+BDP3200+T60(VGA Upgraded)+ (LA32B460)
ONKYO TX-SR 702 THX
Wharfedale DIAMOND 9.5+9.CS+9.1+(SB)Cerwin Vega AT8 + Kipsch KSW-12

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1734 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:41:36 pm »
42UT30  200+ชั่วโมงแล้วครับ
Contrast 75
Brightness +2
Color 45
Sharpness 45

Blu-ray full 3D IMAX Hubble

Blu-ray Full 3D Tangled(ราพันเซล)

ออฟไลน์ khosaktee

• **
« ตอบกลับ #1735 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:47:16 pm »
ได้มาแล้วอ่า 50VT30 ตั้งอะไรไม่เป็น-ไม่ถูกเลย ดูแบบโรงงานตั้งให้ ไปก่อนแระกัน เสียบแฟรชไดร้ท์หนังErin BrockovichHD720pก็เกือบเต็ม มีเหลือบแถบดำบน-ล่างอย่างละเซ็นติเมตรอ่า แต่สงสัย ตั้งซับภาษาไทย ทำไมไม่ขึ้นอ่า แต่ภาพชอบๆๆๆๆๆ [รัก]

• **
« ตอบกลับ #1736 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:57:16 pm »
หนังบางเรื่องจากการเสียบUSBยังสู้ของLGไม่ได้อ่า ของLGมันอ่านหนังได้หลากหลายกว่า [โขก] ลองดูแล้วอ่า แต่ภาพชอบแบบPANAมากกว่าอ่า [รัก]

ออฟไลน์ superhulk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1737 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:29:17 pm »
ได้มาแล้วอ่า 50VT30 ตั้งอะไรไม่เป็น-ไม่ถูกเลย ดูแบบโรงงานตั้งให้ ไปก่อนแระกัน เสียบแฟรชไดร้ท์หนังErin BrockovichHD720pก็เกือบเต็ม มีเหลือบแถบดำบน-ล่างอย่างละเซ็นติเมตรอ่า แต่สงสัย ตั้งซับภาษาไทย ทำไมไม่ขึ้นอ่า แต่ภาพชอบๆๆๆๆๆ [รัก]

[yes] ยินดีด้วยครับ K.khosaktee ขอให้สนุกกับทีวีใหม่นะครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #1738 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:34:17 pm »
50VT30มันรองรับไฟล์หนังอะไรบ้างอ่า ตรงนี้น่าจะสู้ของLGไม่ได้แหงม หนังบางเรื่องLGดูได้ 50VT30ดูไม่ได้อ่า [จิ้ม]

• **
« ตอบกลับ #1739 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:35:42 pm »
แต่ไม่เป็นไร ภาพ [ปลื่ม]แล้ว ยังมีวิธีดูอีกตั้งหลากหลายอ่า [กระโดด]

• **
« ตอบกลับ #1740 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 07:27:06 pm »
Pixel orbiter ของเจ้า50VT30 มันอยู่ตรงไหนหว่า เอ การตั้งภาพทำไม เครื่องผมadvanced settingsมันอยู่ตรงไหนอ่า ไม่เห็นมีหว่า

• **
« ตอบกลับ #1741 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:02:54 pm »
อ้อ เจอแล้วอ่าPixel Orbiterแต่มันไงอ่า [จิ้ม]

• **
« ตอบกลับ #1742 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:45:06 am »
ถ้าเปลี่ยนสายไฟเอซีที่ติดมากับเครื่องกรองไฟISO500เป็นยี่ห้อดีๆอื่น มันจะมีผลอะไรดี-เลวขึ้นอะเปล่าอ่า [จิ้ม]

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1743 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:00:09 am »

ท่าน khosaktee ไปถอย HD Player มาซักตัวเถอะครับ

จะได้ตัดปัญหาเรื่องซับไตเติล เรื่องทีวีรองรับไฟล์หรือเปล่า

มานั่งเอาแฟลชไดรว์เสียบเข้าเสียบออก เสียราคาทีวีแพงๆหมด.. [คิคิ]

..

• **
« ตอบกลับ #1744 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:31:29 am »
ท่าน khosaktee ไปถอย HD Player มาซักตัวเถอะครับ

จะได้ตัดปัญหาเรื่องซับไตเติล เรื่องทีวีรองรับไฟล์หรือเปล่า

มานั่งเอาแฟลชไดรว์เสียบเข้าเสียบออก เสียราคาทีวีแพงๆหมด..

เอาแน่อ่าครับ รอสตางค์อีกก้อน ว่าจะเอาOPPO95ดีปะอ่า คุณJT

• **
« ตอบกลับ #1745 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:37:32 am »
เจ้าVOD DivXอะไรซักอย่าง มีไว้เพื่อทำอะไรอ่า เปิดเข้าไปแล้ว มันเขียนว่า คุณต้องลงทะเบียนอุปกรณ์ของคุณเพื่อเล่นวีดีโอทีมีการป้องกันDivX ระหัสการลงทะเบียน 3574WFPHVF ลงทะเบียนที่http:vod. divx.comอ่า ควรเข้าไปลงไหมอ่า [เศร้า]