ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845290 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChocoTrio

• Flat TV member
  • *
Re: ใช้ พลาสมาแล้วมีเสียงแป็กแป็กจากตัวเครื่อง
« ตอบกลับ #2682 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 04:00:13 pm »
ใช้ พลาสมาแล้วมีเสียงแป็กแป็กจากตัวเครื่อง ใครเป็นบ้างเกิดจากอะไรช่วยอธิบายให้หน่อย

ผมใช้ p50st50t ก็มีเสียงดังแต็ก แต็ก อย่างนี้อยู่เกือบ 10 วินาทีหลังจากปิดเครื่องครับ....คุณ ched1978  ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ
50GT50 ของผมก็ดังแต็ก แต็ก เฉพาะช่วงเปิดกับช่วงปิด ปกติหรือเปล่าครับ

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2683 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 05:09:40 pm »
ห้องดูทีวีผมมีหลอดไฟ 5 ดวง

ดวงใหญ่แสงสีขาว 1 และ ดวงเล็กแสงสีเหลือง 4

2 ดวงอยู่เหนือทีวี
อีก 2 ดวงอยู่เหนือคนนั่งดูทีวี

50GT50 ผมเปิดโหมด THX Cinema แล้วเปิดดวงใหญ่ไม่ไหว สว่างเกินจนดำจม

เลยจะขอถามว่า...

2 ดวงเล็กสีเหลือง ควรเปลี่ยนเป็นไฟสีขาวหรือไม่ ?
ควรเลือกเปิด 2 ดวงที่อยู่เหนือทีวี หรือ 2 ดวงที่อยู่เหนือคนนั่งดูทีวี ?

ออฟไลน์ chaichana 66

• *
Re: ใช้ พลาสมาแล้วมีเสียงแป็กแป็กจากตัวเครื่อง
« ตอบกลับ #2684 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:23:01 pm »
ใช้ พลาสมาแล้วมีเสียงแป็กแป็กจากตัวเครื่อง ใครเป็นบ้างเกิดจากอะไรช่วยอธิบายให้หน่อย

ผมใช้ p50st50t ก็มีเสียงดังแต็ก แต็ก อย่างนี้อยู่เกือบ 10 วินาทีหลังจากปิดเครื่องครับ....คุณ ched1978  ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ
50GT50 ของผมก็ดังแต็ก แต็ก เฉพาะช่วงเปิดกับช่วงปิด ปกติหรือเปล่าครับ

คนอื่นอาจจะรับได้กับเสียงนี้ แต่ผมรับไม่ได้ครับเพราะมันดังบ่อยๆและดังนานด้วยทั้ง 3 ตัวเลย........, ทาง pana เปลี่ยนเครื่องให้ 2 ครั้งแล้วแต่เสียงก็ยังดังเหมือนกันทั้ง 3 เครื่อง สุดท้ายแล้วทาง homepro รับเครื่องคืนไปเมื่อวานแล้วครับ ตอนพนักงาน homepro มารับเครื่องกลับ ผมเพิ่งจะปิด tv ได้สัก 2 นาที พนักงานเดินมาที่ tv ก็ได้ยินเสียง แต๊กๆๆๆ ดังอยู่เกือบ 10 วินาที พนักงานคนนี้เป็นช่างด้วย เค้าก็พูดว่ามันผิดปกติครับ ขอบคุณทาง panasonic & homepro ด้วยครับ  การบริการและความรับผิดชอบดีเยี่ยมจริงๆ ขอชมเชยจากใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:32:02 pm โดย chaichana 66 »

• *
« ตอบกลับ #2685 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:13:31 am »

ผมใช้ p50st50t ก็มีเสียงดังแต็ก แต็ก อย่างนี้อยู่เกือบ 10 วินาทีหลังจากปิดเครื่องครับ....คุณ ched1978  ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

คนอื่นอาจจะรับได้กับเสียงนี้ แต่ผมรับไม่ได้ครับเพราะมันดังบ่อยๆและดังนานด้วยทั้ง 3 ตัวเลย........, ทาง pana เปลี่ยนเครื่องให้ 2 ครั้งแล้วแต่เสียงก็ยังดังเหมือนกันทั้ง 3 เครื่อง สุดท้ายแล้วทาง homepro รับเครื่องคืนไปเมื่อวานแล้วครับ ตอนพนักงาน homepro มารับเครื่องกลับ ผมเพิ่งจะปิด tv ได้สัก 2 นาที พนักงานเดินมาที่ tv ก็ได้ยินเสียง แต๊กๆๆๆ ดังอยู่เกือบ 10 วินาที พนักงานคนนี้เป็นช่างด้วย เค้าก็พูดว่ามันผิดปกติครับ ขอบคุณทาง panasonic & homepro ด้วยครับ  การบริการและความรับผิดชอบดีเยี่ยมจริงๆ ขอชมเชยจากใจครับ
ของผมท่าทางจะไม่เหมือนนะ
มีเสียงแต๊ก 1 ครั้งเท่านั้น หลังจากที่เสียบปลั๊กแล้วไฟเข้าเครื่องทันที

ออฟไลน์ supachok

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2686 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:57:05 am »
มาลงชื่อเป็นสมาชิก plasma pana ด้วยครับ เมื่อวานเพิ่งซื้อ p42ut30t ตัวเก่ามาเล่นครับ งบไม่พอสำหรับตัว p42ut50t เปิดใช้ปกติทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ปรับอะไร ภาพชัดมากครับ  แต่ตอนนี้จะมีปัญหากับตัวสวิทไฟบ้านครับ คือเวลาผมเปิดหรือปิดหลอดนีออนอ่ะครับ มันจะกะพริบนิดๆ ครับ ทำให้เสียรมนิดๆ ครับ แต่เหมือนผมเคยอ่านว่าให้หาปลั๊กต่อแบบไม่มีสายดินดูครับ ผมก็ลองแต่ไม่หายครับ ยังไงเพื่อนๆ พี่ๆ ใครพอมีความรู้ตรงนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เอาแบบเบื้องต้นสุดๆก็ลองกลับปลั๊กเสียบดูครับ แล้วหาปลั๊กรางดีๆมาเสียบโดยเฉพาะ และไม่ควรใช้ปลั๊กรางร่วมกับอย่างอื่น

..

ยินดีกับทีวีใหม่ด้วยครับ รุ่นนี้ภาพอิ่มสีเข้ม แต่สว่างสู้รุ่นน้องไม่ได้

ตัวบัลลาสต์นีออนน่าจะเป็นตัวปัญหา อาจไม่ได้มาตรฐาน เป็นต้นกำเนิดไฟกระโชก เป็นลางไม่ดีต่ออายุการใช้งานของทีวีครับ  [ปาดเหงื่อ]
ปลั๊กรางดีๆ ดูจะจำเป็น ผมใช้ BELKIN 5 ช่อง ราว 800 บาท  [ปลื่ม]
ลองหาที่ IT city บางที 3 ช่องมีลดราคา แต่ยี่ห้ออื่นๆ ก็มี เน้นกันไฟกระโชก เสียบเฉพาะ ทีวี+เครื่องเสียง+HD player ครับ  [เท่ห์]

ขอบคุณครับ แต่คิดว่าพอจะรู้สาเหตุแล้ว  พอดีมีเหตุต้องต่อ viva ออก plasma ด้วย av ธรรมดา ปรากฎว่า อาการกระพริบเวลาเปิดนีออนหายไปครับ เลยว่าน่าจะเป็นที่สาย hdmi ครับ ไว้จะลองไปหาสาย hdmi คุณภาพและราคากลางๆ มาลองหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #2687 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:02:18 am »
มาลงชื่อเป็นสมาชิก plasma pana ด้วยครับ เมื่อวานเพิ่งซื้อ p42ut30t ตัวเก่ามาเล่นครับ งบไม่พอสำหรับตัว p42ut50t เปิดใช้ปกติทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ปรับอะไร ภาพชัดมากครับ  แต่ตอนนี้จะมีปัญหากับตัวสวิทไฟบ้านครับ คือเวลาผมเปิดหรือปิดหลอดนีออนอ่ะครับ มันจะกะพริบนิดๆ ครับ ทำให้เสียรมนิดๆ ครับ แต่เหมือนผมเคยอ่านว่าให้หาปลั๊กต่อแบบไม่มีสายดินดูครับ ผมก็ลองแต่ไม่หายครับ ยังไงเพื่อนๆ พี่ๆ ใครพอมีความรู้ตรงนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

( เมื่อวานเพิ่งซื้อ p42ut30t ตัวเก่ามาเล่นครับ )แล้วประกัน ครบ 3 ปี หรือเปล่า อย่าลืมให้ ร้านเปลี่ยนประกันใหม่ด้วย ให้ครบ3 ปี

ประกันรู้สึกจะได้ 2 ปีกว่าครับ ในเอกสารที่ print หลังจากลงทะเบียนกับ pana แล้ว มันบอกว่าหมดอายุประกัน 30-04-2015  วันที่ออกใบรับประกันใหม่ 08-11-2012 

ออฟไลน์ MERCERAGO

• *
« ตอบกลับ #2688 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:20:36 am »
ห้องดูทีวีผมมีหลอดไฟ 5 ดวง

ดวงใหญ่แสงสีขาว 1 และ ดวงเล็กแสงสีเหลือง 4

2 ดวงอยู่เหนือทีวี
อีก 2 ดวงอยู่เหนือคนนั่งดูทีวี

50GT50 ผมเปิดโหมด THX Cinema แล้วเปิดดวงใหญ่ไม่ไหว สว่างเกินจนดำจม

เลยจะขอถามว่า...

2 ดวงเล็กสีเหลือง ควรเปลี่ยนเป็นไฟสีขาวหรือไม่ ?
ควรเลือกเปิด 2 ดวงที่อยู่เหนือทีวี หรือ 2 ดวงที่อยู่เหนือคนนั่งดูทีวี ?

ควรเปิดสองดวงที่อยู่เหนือทีวีนะครับ ผมว่า จะช่วยให้สบายตา
แต่ที่ห้องผมนั้น จัดการหาไฟดวงเล็กๆ มาติดที่หลังทีวีเลย ดูสามเรื่องติด ตาก็ไม่ล้านะครับ ^^

ออฟไลน์ PizzA

• *
« ตอบกลับ #2689 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:39:26 pm »
สอบถามอาการหน่อยครับ

panasonic plasma TH-P42XT50T

คือ ด้านบนจอ [1ส่วน3] ขื้นเป็นช่องแนวตั้ง8ช่องเท่ากัน มีสีต่างๆมากมายกระพริบถี่มาก เปลี่ยนไปโหมดอื่นๆก่อไม่หาย ใช้ได้ไม่ถึงเดือน  [โขก]

อาการนี้แก้ใขเองได้หรือไม่ครับ หรือว่าต้องส่งซ่อมอย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:41:25 pm โดย PizzA »

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2690 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:24:34 am »
^
^
ถ่ายรูปไว้ตอนเกิดอาการ แล้วแจ้งร้านที่ซื้อมาโดยด่วนครับ
ไม่เห็นรูป แต่เดาว่าอาการเหมือนวงจรสร้างภาพเสีย ลักษณะนี้ผมจะขอเปลี่ยนตัวใหม่สถานเดียว  [เขย่า]

ออฟไลน์ fujitsu_nat

• *
« ตอบกลับ #2691 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:18:52 pm »
มีท่านใดได้ลองระบบ DLNA ของ ST50 บ้างหรือยังครับ
เซ็ทยากไหมและรองรับทุกอย่างเลยป่าวเช่น
เราเล่น app อยู่ไม่ว่าจะเกม หรือแต่งรูป หรือว่าเล่นเน็ทเข้าเวป
ดูรูป ดูหนัง หรือฟังเพลงบน iphone นั้นมีการตอบสนองดี หรือว่าไม่รองรับแบบใดบ้างครับ
ขอข้อมูลหน่อยครับ ผมยังไม่มีนะครับเพราะรอดูราคาเจ๋งๆอยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #2692 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:45:03 pm »
มาลงชื่อเป็นสมาชิก plasma pana ด้วยครับ เมื่อวานเพิ่งซื้อ p42ut30t ตัวเก่ามาเล่นครับ งบไม่พอสำหรับตัว p42ut50t เปิดใช้ปกติทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ปรับอะไร ภาพชัดมากครับ  แต่ตอนนี้จะมีปัญหากับตัวสวิทไฟบ้านครับ คือเวลาผมเปิดหรือปิดหลอดนีออนอ่ะครับ มันจะกะพริบนิดๆ ครับ ทำให้เสียรมนิดๆ ครับ แต่เหมือนผมเคยอ่านว่าให้หาปลั๊กต่อแบบไม่มีสายดินดูครับ ผมก็ลองแต่ไม่หายครับ ยังไงเพื่อนๆ พี่ๆ ใครพอมีความรู้ตรงนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

มาสรุปอาการครับ ตกลงเป็นที่สาย hdmi ครับ ลองเปลี่ยนของใหม่แต่ก็ไม่ได้เอาแพงมากครับ อาการจอกระพริบเวลาเปิดปิดนีออนหายไปครับ แจ้งไว้เป็นข้อมูลเผื่อมีสมาชิกเจออาการคล้ายๆกันครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2693 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:54:39 am »

คือ ด้านบนจอ [1ส่วน3] ขื้นเป็นช่องแนวตั้ง8ช่องเท่ากัน มีสีต่างๆมากมายกระพริบถี่มาก เปลี่ยนไปโหมดอื่นๆก่อไม่หาย ใช้ได้ไม่ถึงเดือน  [โขก]

อาการนี้แก้ใขเองได้หรือไม่ครับ หรือว่าต้องส่งซ่อมอย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ

ติดต่อศูนย์ Panasonic โดยด่วนเลยครับ

Tel. 02-725-9000 , 02-731-8888

..

ออฟไลน์ N2139PC

• MSN Messenger - noomza2139@hotmail.com
« ตอบกลับ #2694 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:35:32 am »
ไปเดินดูทีวีที่ เพาเวอร์บาย เซลล์บอกว่าให้ซื้อแต่ LG

แล้วบอกผมว่า จอของ พานา ก็ใช้ LG อันนี้ไม่ทราบว่าจริงเท๊จยังไงครับ

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2695 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:35:45 am »
ไม่มีข้อมูลแฮะ เรื่องนั้น
แต่ตรรกะที่ว่า คนผลิต จะผลิตของดีกว่าให้ตัวเองนั้นไม่จริงนะครับ
โรงงานตั้งมาแล้ว จะผลิตของเกรดไหนขึ้นกับคนสั่งครับ

แต่ถ้ายังคาใจ ลองดูนี่เป็น guide
http://plasmatvbuyingguide.com/plasmatvreviews/whomakeswhat.html

ออฟไลน์ excusive

• *
« ตอบกลับ #2696 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:37:45 pm »
 50XT50 ของผม ทำไมเล่นไฟล์ .mkv ผ่าน USB แล้วภาพค้างเป็นพักๆ แต่ว่าเสียงไปตามปกติ
ไม่ทราบว่าต้องเซทค่ายังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ PizzA

• *
« ตอบกลับ #2697 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:26:35 pm »

ขอบคุณครับ

ติดต่อศูนย์ Panasonic โดยด่วนเลยครับ

Tel. 02-725-9000 , 02-731-8888

..
^
^
ถ่ายรูปไว้ตอนเกิดอาการ แล้วแจ้งร้านที่ซื้อมาโดยด่วนครับ
ไม่เห็นรูป แต่เดาว่าอาการเหมือนวงจรสร้างภาพเสีย ลักษณะนี้ผมจะขอเปลี่ยนตัวใหม่สถานเดียว  [เขย่า]

ศูนย์ส่งช่างมารับเครื่องไปแล้วครับ สงสัยจะซ่อมคงไม่เปลื่ยนเครื่องใหม่ให้แน่ๆเลย  [โขก]

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:30:15 pm โดย PizzA »

ออฟไลน์ tpaisal

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2698 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:14:50 am »
ขอถามเกี่ยวกับ modeภาพหน่อยครับ เห็นชอบดอกจันไว้มุมๆว่าภาพลื่นไหล 600Hz เมื่อใช้ mode game,cinema พวกนี้

งั้นถ้าเราใช้modeภาพแบบnormal มันจะไม่สแกนถึง 600Hz หรือภาพกระตุกเหรอครับ

ปล.ใช้ pana 50X30t มาตั้งแต่ต้นปีแล้วแต่ยังแอบสงสัยครับ   [งง]

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2699 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:54:41 am »

ขอบคุณครับ

..
^
^
ไม่เห็นรูป แต่เดาว่าอาการเหมือนวงจรสร้างภาพเสีย ลักษณะนี้ผมจะขอเปลี่ยนตัวใหม่สถานเดียว  [เขย่า]

ศูนย์ส่งช่างมารับเครื่องไปแล้วครับ สงสัยจะซ่อมคงไม่เปลื่ยนเครื่องใหม่ให้แน่ๆเลย  [โขก]

ขอบคุณมากครับ

คำว่า ซ่อม ของศูนย์ฯ คือวินิจฉัยว่าตรงไหนเสีย ก็เปลี่ยนยกบอร์ด ยกแผง(ถ้าเป็นจอ Panel) กันเลยครับ

เหมือนได้ของใหม่ยังไงยังงั้น

ส่วนถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ปกติเปลี่ยนภายใน 7 วันนับแต่วันที่ซื้อหากทีวีมีปัญหา โดยเราต้องแจ้งกับห้างหรือร้านที่เราซื้อมานะครับ

..