ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845272 ครั้ง)

ออฟไลน์ ummanit05

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2772 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 02:41:01 pm »
 [ปลื่ม] เพิ่งเจอบอร์ดนี้นะครับ

คือผมใช้ Viera รุ่น L42D25T ( ซื้อมานานแล้วฮะ เพิ่งอยากจะใช้ัมันจริง ๆ จัง )

ไฟล์ Video ที่รองรับการเสียบผ่าน Flash Drive หรือ External มีไฟล์อะไรบ้างนะครับ

ผมลองตอนนี้เจอแต่ .avi ที่ผมเอาไปเสียบเปิดได้ พวก mpg iso dat mp3 mp4 มันเปิดไม่ติดเลยนะครับ [เศร้า]

แล้วตัว Wireless Adapter คิดว่าถ้าซื้อมาใช้มันจะคุ้มค่าไหมอะครับ มันจะช่วยอะไรได้บ้าง

รองรับการแชร์ไฟล์หนังผ่านคอมพ์แล้วเปิดได้ไหมนะครับ แล้วราคามันประมาณเท่าไร  [เท่ห์]

รบกวนด้วยนะครับผม พยายามอ่านจากคู่มือแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ พอเจอกระทุ้นี้เลยเข้ามาถามดูนะครับผม  [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ  [yes]

ออฟไลน์ lucky13

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2773 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:10:56 am »
มาต่อกันเรื่องภาพ 3D ของ PDP 50" Pana P50XT50T ครับ
บอกก่อนเลยว่าถ้าจะต่อ HDD Ext. กับที่วีแล้วใช้ทีวีเล่นไฟล์ .mkv 3D ภาพมันกากมากครับ มิติ ความคมชัดแย่หมดครับ ต้องใช้ HD Player 3D แท้ RT1186 เล่นภาพที่ได้ถึงคมชัดและมีมิติขึ้นมามากครับ ผมเทสด้วยไฟล์ .mkv OU/H-SBS เท่านั้นนะครับ เทียบกับ LED 3D 42" Provision ผมที่อายุ 1ปีนิดๆแล้ว ภาพของ Provision สว่างกว่าและดูสบายตากว่ามากครับ แต่ความคมชัด Provision เป็นรองอยู่เยอะครับส่วนนึงเพราะเทคโนฯมันห่างกันปีนึงครับ เรื่องมิติ ระดับชั้นของวัตถุเดี๋ยวจะหาเวลาเทสอีกทีครับ เรื่องภาพ 3D ผมว่า LED 3D 42" ของ LG ให้ภาพดีกว่าเพื่อนครับ ได้ไปลอง LED 3D LG รุ่นเล็กสุดของญาติห่างๆมา ไฟล์ .mkv OU ให้ภาพที่ใกล้เคียง 3D BD-ISO มากครับทั้งมิติ ระดับชั้น และความคมชัดครับ แต่เค้าซื้อหลัง Provision ผมปีนึงครับ และแถมค่าเซ็ตอัพ P50XT50T ผม ที่ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วทั้งภาพ 2D/3D จาก Hi-Def และทีวีดาวเทียมครับ

ที่สำคัญเลยตรง 24p Smooth Film ต้อง off นะครับ ไม่งั้นภาพ 3D มิติ ความคมชัดจะห่วยสุดๆ แถมภาพเป็นเงาจนรับไม่ได้ด้วยครับ

เห็นด้วยกับ ท่าน noom9888 ครับ
ไม่รู้ทำไม Pana ตั้งค่า Intelligence Frame Creation จากโรงงานเป็น Max
ตั้งเป็น off ภาพเคลื่อนไหวดูดีกว่าเยอะเลยครับ  ???

เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ Pana P50XT50T
รับมาจากคนในบอร์ดราคาประหยัดที่ 18000 บาทครับ
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ว่าปรับภาพกันยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ขอถามอีกอย่างครับ ผมใช้ ไวเลสแบบ USB ต่อที่ทีวี
แต่มันไม่เห็นขึ้นไรเลยครับ หรือต้องเป็นไวเลสยี่ห้อไรป่าวครับ
ผมใช้ D-Link อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:14:20 am โดย lucky13 »

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2774 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:35:21 pm »
@ท่าน lucky13
ถ้าจะใช้ USB Wifi ต้องใช้ของ Pana เค้าครับ ได้ยินมาว่าราคาประมาณ 2,600฿ นะครับ ถ้าจะใช้รับ Wifi ผมแนะนำ Tenda W150+ ถูกกว่าใช้ได้เหมือนกันครับ รับทาง Wifi แล้วเสียบสายแลนเข้าทีวีเลยครับ

แต่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าฟังก์ชั่น Smart TV ของ P50XT50T มันกากครับ ลงทุนจุดนี้ไปก็ไม่คุ้มครับ สู้ Android Stick ก็ไม่ได้ทำอะไรได้มากกว่าเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:36:08 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ lucky13

« ตอบกลับ #2775 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 02:42:34 pm »
ถ้าจะใช้ USB Wifi ต้องใช้ของ Pana เค้าครับ ได้ยินมาว่าราคาประมาณ 2,600฿ นะครับ ถ้าจะใช้รับ Wifi ผมแนะนำ Tenda W150+ ถูกกว่าใช้ได้เหมือนกันครับ รับทาง Wifi แล้วเสียบสายแลนเข้าทีวีเลยครับ

แต่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าฟังก์ชั่น Smart TV ของ P50XT50T มันกากครับ ลงทุนจุดนี้ไปก็ไม่คุ้มครับ สู้ Android Stick ก็ไม่ได้ทำอะไรได้มากกว่าเยอะครับ

ขอบคุณครับสําหรับคําแนะนํา
จริงๆ ก็ไม่ได้จะลงทุนเพื่อต่อ INTERNET หรอกครับ
แต่พอดีมี ไวเลสที่ใช้กับคอมอยู่แล้ว
เลยเอามาลองต่อดูครับ เดี๋ยวไว้ลากสายแลนก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #2776 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:40:34 pm »
ครับต้องลองต่อสายแลนดูก่อนครับ ทีแรกผมก็กะจะหา Tenda/Hub มาต่อให้ทีวีเหมือนกันครับ แต่พอต่อสายแลนแล้วลองฟังก์ชั่น Smart TV แล้ว มันเทียบไม่ได้กับ Android Stick เลยครับ[พอดีผมสั่งมาลองครับ เลยได้โอกาสเปรียบเทียบครับ] จึงเลิกล้มโครงการไปครับ แต่ภาคดูหนังผ่าน USB ของทีวีผมว่าโอเคเลยนะครับ ถึงแม้ไม่เท่า HD Player แต่ก็ทำได้ดีในระดับนึงเลยนะครับ ^^

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2777 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:09:42 am »
นี่แหละผมถึงชอบหนังที่มาเต็มจอมั่กๆ

ว่าแต่  ambilight นี่ สวยดีแฮะ

อ้าว เพิ่งเห็น ตอบผิดมู้
 [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:53:06 am โดย archyman »

ออฟไลน์ Preawriku

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2778 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:42:06 pm »
มือใหม่ครับ กำลังจะซื้อ P50XT50T ที่ไหนราคาถูกๆบ้างครับ
แล้วช่องHDMIตัวนี้เป็น1.4รึยังครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
หรือมีตัวอื่นน่าสนใจกว่าราคาใกล้เคียง ก็แนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2779 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:00:46 am »
มือใหม่ครับ กำลังจะซื้อ P50XT50T ที่ไหนราคาถูกๆบ้างครับ
แล้วช่องHDMIตัวนี้เป็น1.4รึยังครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
หรือมีตัวอื่นน่าสนใจกว่าราคาใกล้เคียง ก็แนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ช่องเสียบที่ทีวีรองรับหมดนะครับไม่ว่า HDMI 1.3 หรือ 1.4

ส่วนราคา P50XT50 ก็ตามกระทู้นี้

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=42061.0

..

ออฟไลน์ khunss

• *
« ตอบกลับ #2780 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:13:49 pm »

ลองเช็คที่ power buy จะจัดรายการเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ดูครับ  ผมซื้อได้ในราคา สองหมื่นนิดๆ 0% 10 เดือน

ออฟไลน์ watchara1806

• *
« ตอบกลับ #2781 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 04:22:50 pm »
เพิ่งถอย 3d 47et5t มาครับ
แต่สงสัยว่าทำไมเวลาเราดูหนัง 3d แบบ sbs แล้วเรากดรวมภาพเป็น 3d แล้ว...
ทำไมดูได้สักพักมันถึงสลับภาพกลับไปเป็นแบบ sbs (2 ภาพซ้ายขวา) เองละครับ
ต้องมาคอยรวมภาพเองตลอดเลย เซง ไม่รู้จะแก้ยังไงดี

• *
« ตอบกลับ #2782 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:23:49 pm »

ช่องเสียบที่ทีวีรองรับหมดนะครับไม่ว่า HDMI 1.3 หรือ 1.4

ส่วนราคา P50XT50 ก็ตามกระทู้นี้

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=42061.0

..

ลองเช็คที่ power buy จะจัดรายการเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ดูครับ  ผมซื้อได้ในราคา สองหมื่นนิดๆ 0% 10 เดือน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
ตอนนี้ได้ราคา ศูนย์  พานา เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ 22,900 0%10เดือน
แถมแว่น 2 อัน ราคานี้ น่าจัดไหมครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2783 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 06:53:47 am »

..

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
ตอนนี้ได้ราคา ศูนย์  พานา เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ 22,900 0%10เดือน
แถมแว่น 2 อัน ราคานี้ น่าจัดไหมครับ

ลองเช็คราคาที่ PowerBuy เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ ตามที่ท่าน khunss บอก ดูอีกทีครับ เผื่อได้ถูกกว่านั้นอีก

..

ออฟไลน์ deepdoza

• *
« ตอบกลับ #2784 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 09:38:43 pm »
สวัสดีครับ คือว่าพอดีอยากได้ LED ซักตัว ของ Panasonic 32 นิ้วอะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี จะเอามาเล่นกับ PS3 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือว่าทีวี 32 นิ้วเนี่ย มันจำเป็นต้อง 1080p มั้ย หรือว่าแค่ 720p ก็พอแล้ว เพราะเห็นบางคนว่าไม่ค่อยแตกต่างสำหรับ 32 นิ้ว ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2785 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:18:08 pm »
สวัสดีครับ คือว่าพอดีอยากได้ LED ซักตัว ของ Panasonic 32 นิ้วอะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี จะเอามาเล่นกับ PS3 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือว่าทีวี 32 นิ้วเนี่ย มันจำเป็นต้อง 1080p มั้ย หรือว่าแค่ 720p ก็พอแล้ว เพราะเห็นบางคนว่าไม่ค่อยแตกต่างสำหรับ 32 นิ้ว ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ลองดู L32X50T ครับ เป็นจอ IPS การเคลื่อนไหวดีกว่าจอธรรมดา ราคาหมื่นสองกว่าที่เพาเวอร์บาย

อีกเรื่องนึงจอ 32" ไม่จำเป็นต้อง 1080P หรือ Full HD ครับ แยกลำบากมาก ต้องเข้าไปจ้องแบบจับผิดในระยะ 1 เมตรถึงจะเห็น

..

ออฟไลน์ thamthana

• *
« ตอบกลับ #2786 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 09:13:58 pm »
จัดมาแล้วที่ป่าน  42xt50 ใหญ่มาก ของเดิม32ภาพสวยมากขนาดเสาก้างปลานะ กำลังปรับตัว ตอนแรกกังวลเรื่องสภาพห้อง สรุปไม่มีปัญหาเปิดไฟดูได้ดีแต่การตั้งค่ายากหน่อย
ภาพ true cinima
ความเข้ม 54
ความสว่าง-11
ระดับสี 50
ความคม 56
สีสดใส ปิด
Eco เปิด
ลดสัญญานรบกวน  อัตโนมัติ
คอมฟิวเตอ ปิด คือไรอะ
การแสดงผลจอ เปิด
ขั้นสูง
Intelligent fram ปิด
แผงด้านข้าง สูง
16.9 over  ปิด
การเคลื่อนฟิกเซล เปิด
3dยังไม่ได้ลอง
ไม่ทราบว่าค่าต่างๆเป็นไงบ้างคับแนะนำด้วยครับตอนแรกกลัวถาพจะมืดแต่กล้บสว่าง
ต้องลดแสงเป็นลบ ดูตอนกลางคืนเปิดไฟ
ต่อไปก็คงติดจานดำ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thamthana

• *
« ตอบกลับ #2787 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:55:40 am »
มาต่อกันเรื่องภาพ 3D ของ PDP 50" Pana P50XT50T ครับ
บอกก่อนเลยว่าถ้าจะต่อ HDD Ext. กับที่วีแล้วใช้ทีวีเล่นไฟล์ .mkv 3D ภาพมันกากมากครับ มิติ ความคมชัดแย่หมดครับ ต้องใช้ HD Player 3D แท้ RT1186 เล่นภาพที่ได้ถึงคมชัดและมีมิติขึ้นมามากครับ ผมเทสด้วยไฟล์ .mkv OU/H-SBS เท่านั้นนะครับ เทียบกับ LED 3D 42" Provision ผมที่อายุ 1ปีนิดๆแล้ว ภาพของ Provision สว่างกว่าและดูสบายตากว่ามากครับ แต่ความคมชัด Provision เป็นรองอยู่เยอะครับส่วนนึงเพราะเทคโนฯมันห่างกันปีนึงครับ เรื่องมิติ ระดับชั้นของวัตถุเดี๋ยวจะหาเวลาเทสอีกทีครับ เรื่องภาพ 3D ผมว่า LED 3D 42" ของ LG ให้ภาพดีกว่าเพื่อนครับ ได้ไปลอง LED 3D LG รุ่นเล็กสุดของญาติห่างๆมา ไฟล์ .mkv OU ให้ภาพที่ใกล้เคียง 3D BD-ISO มากครับทั้งมิติ ระดับชั้น และความคมชัดครับ แต่เค้าซื้อหลัง Provision ผมปีนึงครับ และแถมค่าเซ็ตอัพ P50XT50T ผม ที่ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วทั้งภาพ 2D/3D จาก Hi-Def และทีวีดาวเทียมครับ

ที่สำคัญเลยตรง 24p Smooth Film ต้อง off นะครับ ไม่งั้นภาพ 3D มิติ ความคมชัดจะห่วยสุดๆ แถมภาพเป็นเงาจนรับไม่ได้ด้วยครับ

เห็นด้วยกับ ท่าน noom9888 ครับ
ไม่รู้ทำไม Pana ตั้งค่า Intelligence Frame Creation จากโรงงานเป็น Max
ตั้งเป็น off ภาพเคลื่อนไหวดูดีกว่าเยอะเลยครับ  ???

เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ Pana P50XT50T
รับมาจากคนในบอร์ดราคาประหยัดที่ 18000 บาทครับ
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ว่าปรับภาพกันยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ขอถามอีกอย่างครับ ผมใช้ ไวเลสแบบ USB ต่อที่ทีวี
แต่มันไม่เห็นขึ้นไรเลยครับ หรือต้องเป็นไวเลสยี่ห้อไรป่าวครับ
ผมใช้ D-Link อ่ะครับ
สอบถามคับ
24p smoth ปรับตรงไหนคับ ของผมไม่เหนมีเลย
หรือต้องเล่น hd 3dแล้วถึงจะเหน   42xt50

« ตอบกลับ #2788 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 01:17:02 pm »
@ท่าน thamthana
ต้องเล่นหนังด้วย HD Player 3D ครับ เพราะ HD Player จะส่งภาพ 3D แบบ 24p ให้ทีวีครับ แล้วที่ทีวีถึงมีฟังก์ชั่นดังกล่าวให้เลือกครับ

• *
« ตอบกลับ #2789 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 02:32:32 pm »
Xt50 USB 1 เสียไม่ขึ้นครับ แต่ช่อง2ขึ้น ผิดปกติไหมเพิ่งถอยมา3วันทำไงดี [แทง]