ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845299 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:56:43 pm »
แล้วถ้าดูไฟล์ FreeTV 576i เทียบกันล่ะ X or U จะเนียนกว่า

[โย่ว]

ผมเห็นมาหลายรอบแล้ว ตั้งคู่กันนี่แหละ เปิดหนังเดโมเรื่องเดียวกัน ผมดูไม่ออกเลยนะว่า x30 สว่างกว่า ดูออกแค่ว่า u30 ภาพมันเนียนกว่าเท่านั้นเองครับ

ไปดูเปรียบเทียบมาแล้วเช่นกันครับ

ความสว่างสดใสของภาพ อย่างที่คุณ thn บอกเลยครับ ผมก็ว่าไม่ได้แตกต่างกันเลย
แต่ความคมชัด เนียนตา U30 เหนือกว่าอย่างมากๆครับ

จริงๆแล้วหาเวลาไปลองดูเปรียบเทียบที่ห้างไหนก็ได้ครับ ลองดูง่ายๆว่า ภาพจาก source เดียวกัน
X30 จะเห็นเป็นรอยหยักๆบริเวณขอบวัตถุในภาพ แต่ U30 จะเนียนมากๆครับ

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #847 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:53:33 am »
ประโยชน์ของ X30 ที่ไม่ Full HD สำหรับตัวผมนะครับ

ความคิดส่วนตัวนะ

ดูFree TV ชัดกว่า

ต่อ HDD Player ช่วยประหยัด พื้นที่ใน HDD เพราะถ้าใช้ X30 เราก็ดูหนังแค่ Mini-HD (ไฟล์ HDD Ready(Rip) ขนาด 1-8G)  ประหยัดพื้นที่เก็บไฟล์หนังจาก HDD Player ไปได้อีก หลายเท่าตัว (Full HD Rip 8G Upต่อเรื่อง)

ส่วนตัวไม่ใช่ตาเทพ เลยไม่ได้เดือดร้อนอะไร แล้วก็ไม่ได้อยากเห็นสิวนักแสดงด้วย อิอิ [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ moo_dang

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:37:04 am »
ประโยชน์ของ X30 ที่ไม่ Full HD สำหรับตัวผมนะครับ

ความคิดส่วนตัวนะ

ดูFree TV ชัดกว่า

ต่อ HDD Player ช่วยประหยัด พื้นที่ใน HDD เพราะถ้าใช้ X30 เราก็ดูหนังแค่ Mini-HD (ไฟล์ HDD Ready(Rip) ขนาด 1-8G)  ประหยัดพื้นที่เก็บไฟล์หนังจาก HDD Player ไปได้อีก หลายเท่าตัว (Full HD Rip 8G Upต่อเรื่อง)

ส่วนตัวไม่ใช่ตาเทพ เลยไม่ได้เดือดร้อนอะไร แล้วก็ไม่ได้อยากเห็นสิวนักแสดงด้วย อิอิ [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ขออนุญาตเสริมให้อีกนิดครับ พอดีใช้ใช้ข้อนี้ตัดสินใจซื้อ X30 แทนที่จะเอา U30
- ประหยัดเงินได้ 3000 (ราคาหลังหักส่วนลดแล้ว 15,xxx กับ 18,xxx)
- ประหยัดค่าไฟกว่า เครื่องร้อนน้อยกว่ามาก คิดไปเองว่าน่าจะทนกว่า
- ดูห่าง 2.5-3 เมตรไม่แตกต่าง ตาผมแยกความแตกต่างไม่ออก (แนะนำให้ลองไปเทียบดูด้วยตาตัวเองครับ บอกให้ที่ร้านเปิด 1080p ให้ลอง)
- 720p หาโหลดง่ายกว่า 1080p แถมใช้พื้นที่เก็บน้อยกว่า
- ดูฟรีทีวีหรือทรูภาพไม่ต่างกัน

แต่ถ้าใครนั่งดูระยะใกล้ๆแล้วเน้นดูหนัง 1080p เป็นหลัก ผมแนะนำ U30 หรือรุ่นที่สูงกว่าครับ ทีเดียวจบไม่กระวนกระวายใจ
Mornitor   :  LG 55LW6500
HD Player :  Popcorn A210
AVR          :  HK156
Speaker   :  Canton Movie 130
Power      :  Magnet LC1-MK II
Room       :  W 2.4, L 3.2

ออฟไลน์ thn

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:33:49 am »
ใช่แล้ว เห็นด้วยครับ จะซื้อ x หรือ u เอาสายตาตัวเองนี่แหละตัดสิน พอใจตัวไหนก็ซื้อตัวนั้น แจ๋วสุด ไม่ง้นเขาจะทำทีวีออกมาสารพัดรุ่นทำไมเนอะ

ออฟไลน์ batiing

• *
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:56:03 pm »
ตะกี๊ ตั้งใจจะไปดูให้เห็นกะตา ที่ powerbuy central อุดร

ไม่มีตัวโชว์ทั้ง X และ U 30 เลยค่ะ เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบ
 [ม่ายยย]

เซลล์บอกต้องสั่งเท่านัน้ ของถึงมา

เซ็งเลยค่ะ 

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #851 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 03:14:07 pm »
อ้าว จะซื้อทั้งทีไม่มีให้ดูซักตัว  แล้วจะทำยังไงดีละเนี่ย

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:08:47 pm »
^
^
ก็ไปดูที่บ้านท่าน thn ก่อนก็ได้ครับ

[โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #853 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:07:32 pm »
^
^
ก็ไปดูที่บ้านท่าน thn ก่อนก็ได้ครับ

[โย่ว]

สงสัยต้องไปดูร้านอื่นที่ไม่ใช่ powerbuy
55+ ฮานะคะ คุณ fmt แล้วบ้านท่าน thn อยู่ไหนหล่ะคะ?

ผู้ที่ครอบครองแล้ว share รูป สักหน่อยจ้า Plasma X30 U30  [ปลื่ม]

แล้ว powerbuy เนี่ยเราลองเครื่องก่อนซื้อ เอา thumb ไปเสียบ check พวก deadpixel ได้มั้ยคะ?

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:22:53 pm »
ผมก็ตัดสินใจไม่ได้สักทีรอราคาลง อันที่จริงตัดสินใจได้แล้วล่ะ ว่าจะเอา 42x30 แต่รอผ่านโปร 3 เดือน

โปรคุณแฟนบ่นนี่ล่ะ 55555555+  เขาบอกให้รอไปอีก 3เดือนค่อย ซื้อ

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #855 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:11:58 pm »
ท่าน fmt บ้านผมเจ้าที่ดุ

คุณ batiing ถ้าเขาไม่ให้ลองก็อย่าไปซื้อนะ

คุณ kkpnova ถ้ารออีกสามเดือนได้เผลอๆจะได้ราคาถูกกว่าวันนี้ก็ได้เนอะ

• *
« ตอบกลับ #856 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:15:40 am »

คุณ batiing ถ้าเขาไม่ให้ลองก็อย่าไปซื้อนะ

ค่า คุณ thn พอจะไปดูร้านที่ขายเครื่องใช้ไฟฟ้าธรรมดา ก็กลัวเค้าย้อมแมวขาย เพราะมือใหม่จริงๆ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้จริงๆ  [โขก]
เข้ามาอ่านในนี้ถึงรู้เรื่องขึ้น(นิดนึง)
 [yes]

มีวิธี check ชม.การทำงานของทั้ง 2 รุ่นนี้มั้ยคะ? ตอนไปซื้อจะได้ตามคนขายทัน 55+
แล้วชม.การใช้งานนี่ ตัวเครื่องเองสามารถ reset ไปเป็น 0 ชม.ได้รึป่าวคะ?

ออฟไลน์ Xmensniper

• *
« ตอบกลับ #857 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 06:03:50 pm »
เพิ่งซื้อ P42X30T มาครับ 15500 บาท ขอคำแนะนำเรื่องปรับแต่งสีหน่อยครับ?

ออฟไลน์ signupk

• *
« ตอบกลับ #858 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 06:31:37 pm »
ราคาโดนมา ซื้อจากที่ไหนมาครับ ช่วยชี้เป้าหน่อย เล็งอยู่เหมือนกันครับ [หื่น]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:14:11 pm »
ลองดูครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9247.0

เล่นคล่องแล้วเอาภาพมาแชร์ที่นี่หน่อยนะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[กระโดด]

เพิ่งซื้อ P42X30T มาครับ 15500 บาท ขอคำแนะนำเรื่องปรับแต่งสีหน่อยครับ?

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:56:19 pm »

ค่า คุณ thn พอจะไปดูร้านที่ขายเครื่องใช้ไฟฟ้าธรรมดา ก็กลัวเค้าย้อมแมวขาย เพราะมือใหม่จริงๆ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้จริงๆ  [โขก]
เข้ามาอ่านในนี้ถึงรู้เรื่องขึ้น(นิดนึง)
 [yes]

มีวิธี check ชม.การทำงานของทั้ง 2 รุ่นนี้มั้ยคะ? ตอนไปซื้อจะได้ตามคนขายทัน 55+
แล้วชม.การใช้งานนี่ ตัวเครื่องเองสามารถ reset ไปเป็น 0 ชม.ได้รึป่าวคะ?

วิธีการเช็คชั่วโมงการใช้งานตามที่ท่าน xta ได้สอนไว้คือ
Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

(หมายเหตุ ปุ่ม Display สำหรับเครื่องซีรีส์30 จะเป็นปุ่มกลมกลางปุ่มมีตัว i มีคำว่า INFO อยู่ ด้านบน)

ส่วนการตรวจสอบว่าเป็นของใหม่หรือเปล่าตามที่ท่าน fmt ได้สอนไว้คือ

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง

2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน

3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย (u30 ของผมไม่มีแฮะ)

4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย (ของผมไม่ได้ดูตรงนี้)

5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน (ของพานาอยู่ที่ข้างกล่อง ต้องฉีกออกมาครับ)

6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ

7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582  (ข้อนี้ผมไม่ได้ทำครับ)

8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

ของฝากจากท่าน torres09 ครับ ลองโหลดไปเทสดูครับ
ลองโหลดไฟล์แม่สีนี้ไปใช้ดูครับ  http://www.mediafire.com/?izzqtm4kjwy
โหลดเสร็จก็อปลง flashdrive เอาไปเสียบกับ TV มันจะแสดงสีสลับกันไปเรื่อยๆ มีทั้งหมด 120 สีมั้ง
ใช้เบิร์นทีวีใหม่ไปในตัวด้วยครับ ถ้ามี dead pixel มันจะสังเกตุเห็นได้ ตอนมันแสดงสีสลับไปมานี่แหละครับ

ส่วนที่สงสัยว่าร้านจะรีเซท ชั่วโมงการใช้งานได้เองหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบครับ ต้องถามท่าน fmt หรือ ท่าน xta ดู

ออฟไลน์ Madoi

• *
« ตอบกลับ #861 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:17:46 am »
คุณbatiing อยู่อุดรเหรอคะ เราอยุ่ขอนแก่นนะ
ถ้าสะดวก ลองมาดูที่power buy เซ็นทรัล ขอนแก่นสิคะ
เราไปมาเมื่อช่วงปลายเดือนที่แล้ว เห็น42u30ตั้งโชว์อยู่ ราคาป้าย 21900ค่ะ น่าจะมีส่วนลดบัตรเครดิตอยู่ราวๆ 5-8%
พอดีไปเดินดูพวก 3 มิติ นานไปหน่อย กว่าจะมาเจอเจ้าตัวนี้ก็โดนลากกลับบ้านแล้ว ไม่ได้สอบถามรายละเอียดกับเซลส์เลย [ปาดเหงื่อ]

• *
« ตอบกลับ #862 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:57:28 am »
ขอบคุณคุณ thn นะคะ เป็นผู้ช่วย ตัวแทนคุณ xta ได้เยี่ยมมากค่ะ  [ปลื่ม]

คุณbatiing อยู่อุดรเหรอคะ เราอยุ่ขอนแก่นนะ
ถ้าสะดวก ลองมาดูที่power buy เซ็นทรัล ขอนแก่นสิคะ
เราไปมาเมื่อช่วงปลายเดือนที่แล้ว เห็น42u30ตั้งโชว์อยู่ ราคาป้าย 21900ค่ะ น่าจะมีส่วนลดบัตรเครดิตอยู่ราวๆ 5-8%
พอดีไปเดินดูพวก 3 มิติ นานไปหน่อย กว่าจะมาเจอเจ้าตัวนี้ก็โดนลากกลับบ้านแล้ว ไม่ได้สอบถามรายละเอียดกับเซลส์เลย [ปาดเหงื่อ]

ขอบคุณค่ะคุณ Madoi โปรเดียวกันกับ powerbuy  central อุดรเลยค่า

เมื่อวานไปดูร้านตรงแถวบ้าน มีของค่ะ ^^ ทั้ง U30 X30 เลย (จุดไต้ตำตอ ตายมากๆ 55+ [กระโดด])

(ความเห็นส่วนตัวนะคะ) x30 ดูสีสวยกว่าไม่แน่ใจว่าที่ร้านเปิดไฟล์แบบไหน หรือ อาจเป็นเพราะ การปรับสี ไม่เหมือนกัน
ดูด้วยตาแล้วน่าจะชอบ X30 มากกว่า เพราะไม่ได้ดู BD อยู่แล้ว ความละเอียดไม่น่าจะถึง (dvd ยังโบราณใช้ plug ขาว เหลือง แดง อยู่เลย)

ยังไม่มีเวลาไปซื้อ(ร้านนี้ปิดเร็ว) และยังไมรู้วิธีเช็คเครื่องละเอียดนัก กลัวได้เครื่องย้อมแมว (แต่ได้รู้เพิ่มเติมจากคุณ thn แล้วจ้า :))

เมื่อวานจึงไปหาดูตัวจริงก่อน และสอบถามราคามา 2 ร้าน ถูกกว่า powerbuy ด้วย  [เท่ห์]
 เอาไฟล์ไปเทสเองได้ด้วย ^^ แอบต่อราคาไว้ก่อน 15xxx เงินสด ไม่ได้ ก็อาจจะได้ 16xxx เงินสด เพราะร้านข้างๆของขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 11:19:16 am โดย batiing »

ออฟไลน์ Xmensniper

• *
« ตอบกลับ #863 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:08:23 pm »
ลองดูครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9247.0

เล่นคล่องแล้วเอาภาพมาแชร์ที่นี่หน่อยนะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[กระโดด]

ขอบคุณครับ