ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2844976 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #864 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:37:27 pm »
จริงๆวิธีการเช็คชั่วโมงผมลงไว้ในนี้ครบทุกยี่ห้อ มี LG รุ่นใหม่ตั้งแต่ สิงหา 52 ขึ้นไปเท่านั้นที่ใช้ไม่ได้ครับ แต่ไม่มีใครดันมันเลยตกไปครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.0

ออฟไลน์ XTA

Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #865 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:44:28 pm »
เพิ่งซื้อ P42X30T มาครับ 15500 บาท ขอคำแนะนำเรื่องปรับแต่งสีหน่อยครับ?

การปรับแต่งไปอ่านในนี้ครับแล้วจะรู้ว่าแต่ละอย่างที่ปรับมันคืออะไรครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9697.0

ออฟไลน์ thn

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 04:27:21 pm »
คุณ batiing ถ้าไม่เน้นดู BD ผมว่า X30 นี่น่าจะลงตัวนะ ประหยัดเงินได้มากกว่า u30 สองสามพันได้มั้ง

มีอีกจุดหนึ่งคือที่กล่องด้านหข้างนะครับฝั่งที่มีใบประกันแปะอยู่นะ มี label แผ่นนึงขนาดประมาณ 1x2 นิ้ว มี วันที่/เดือน/ปี แปะไว้ด้วย ไม่แน่ใจว่าเป็นของโรงงานแปะมาหรือ Power Buy แปะมา อย่างของผมคือ 11/05/11 PWB ลองดูประกอบด้วยก็แล้วกัน

ออฟไลน์ batiing

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 05:22:59 pm »
คุณ batiing ถ้าไม่เน้นดู BD ผมว่า X30 นี่น่าจะลงตัวนะ ประหยัดเงินได้มากกว่า u30 สองสามพันได้มั้ง

มีอีกจุดหนึ่งคือที่กล่องด้านหข้างนะครับฝั่งที่มีใบประกันแปะอยู่นะ มี label แผ่นนึงขนาดประมาณ 1x2 นิ้ว มี วันที่/เดือน/ปี แปะไว้ด้วย ไม่แน่ใจว่าเป็นของโรงงานแปะมาหรือ Power Buy แปะมา อย่างของผมคือ 11/05/11 PWB ลองดูประกอบด้วยก็แล้วกัน

ขอบคุณค่ะ คุณ thn
เห็นตัวจริงแล้ว
ส่วนตัวแล้วถูกใจ 42"30X นี่แหละค่ะ ถูกกว่า U30 3000 ได้ เพราะไม่ได้ใช้อะไรมาก :)
ส่วนใบประกัน พอนึกภาพออกค่ะ พอดีเดือนที่แล้วพี่สาวซื้อ LED L32X30T ไปที่ powermall  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 05:33:59 pm โดย batiing »

ออฟไลน์ redhot08

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #868 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:05:26 pm »
ผมพึ่งไปถอย 50V20 มาครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ เมื่อคืนนั่งดู Avatar โอ้ แจ่มมากมาย  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:25:50 pm »
ยินดีด้วยครับคุณ redhot09 น่าอิจฉาจริงเชียว รุ่นนี้ผมว่าภาพสวยมาเลยนะ  ว่างๆ ถ่ายภาพมาแชร์กันบ้างนะครับ  ที่นี่ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.540

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:37:16 pm »
redhot08 หรือ redhot09  [งง]   [งง]   [งง]

เอาภาพสวย ๆ มาแชร์ด่วน ๆ นะครับ

ยินดีด้วยครับคุณ redhot09 น่าอิจฉาจริงเชียว รุ่นนี้ผมว่าภาพสวยมาเลยนะ  ว่างๆ ถ่ายภาพมาแชร์กันบ้างนะครับ  ที่นี่ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.540

ผมพึ่งไปถอย 50V20 มาครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ เมื่อคืนนั่งดู Avatar โอ้ แจ่มมากมาย  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #871 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:46:32 pm »
แหะแหะ..................  ขอโทษด้วยครับท่าน redhot08 ผมพิมพ์ผิดไปหน่อย

redhot08 หรือ redhot09  [งง]   [งง]   [งง]

เอาภาพสวย ๆ มาแชร์ด่วน ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Madoi

• *
« ตอบกลับ #872 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:50:42 am »
ขอบคุณคุณ thn นะคะ เป็นผู้ช่วย ตัวแทนคุณ xta ได้เยี่ยมมากค่ะ  [ปลื่ม]

คุณbatiing อยู่อุดรเหรอคะ เราอยุ่ขอนแก่นนะ
ถ้าสะดวก ลองมาดูที่power buy เซ็นทรัล ขอนแก่นสิคะ
เราไปมาเมื่อช่วงปลายเดือนที่แล้ว เห็น42u30ตั้งโชว์อยู่ ราคาป้าย 21900ค่ะ น่าจะมีส่วนลดบัตรเครดิตอยู่ราวๆ 5-8%
พอดีไปเดินดูพวก 3 มิติ นานไปหน่อย กว่าจะมาเจอเจ้าตัวนี้ก็โดนลากกลับบ้านแล้ว ไม่ได้สอบถามรายละเอียดกับเซลส์เลย [ปาดเหงื่อ]

ขอบคุณค่ะคุณ Madoi โปรเดียวกันกับ powerbuy  central อุดรเลยค่า

เมื่อวานไปดูร้านตรงแถวบ้าน มีของค่ะ ^^ ทั้ง U30 X30 เลย (จุดไต้ตำตอ ตายมากๆ 55+ [กระโดด])

(ความเห็นส่วนตัวนะคะ) x30 ดูสีสวยกว่าไม่แน่ใจว่าที่ร้านเปิดไฟล์แบบไหน หรือ อาจเป็นเพราะ การปรับสี ไม่เหมือนกัน
ดูด้วยตาแล้วน่าจะชอบ X30 มากกว่า เพราะไม่ได้ดู BD อยู่แล้ว ความละเอียดไม่น่าจะถึง (dvd ยังโบราณใช้ plug ขาว เหลือง แดง อยู่เลย)

ยังไม่มีเวลาไปซื้อ(ร้านนี้ปิดเร็ว) และยังไมรู้วิธีเช็คเครื่องละเอียดนัก กลัวได้เครื่องย้อมแมว (แต่ได้รู้เพิ่มเติมจากคุณ thn แล้วจ้า :))

เมื่อวานจึงไปหาดูตัวจริงก่อน และสอบถามราคามา 2 ร้าน ถูกกว่า powerbuy ด้วย  [เท่ห์]
 เอาไฟล์ไปเทสเองได้ด้วย ^^ แอบต่อราคาไว้ก่อน 15xxx เงินสด ไม่ได้ ก็อาจจะได้ 16xxx เงินสด เพราะร้านข้างๆของขาด

ยินดีกะทีวีใหม่ด้วยค่ะ [โย่ว] ของเราชอบตัวu30 เพราะเน้นดู full hd แต่ยังไม่มีเวลาไปเดินดูอีกเลย

คาดว่าร้านข้างนอกคงถูกกว่าในห้าง หรือถ้าใช้บัตรได้ราคาซัก 18xxx คงสอยกลับบ้านแน่นอน

ออฟไลน์ sept

• *
« ตอบกลับ #873 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:30:14 am »
ผมตามหา pana 42v20 ไม่รู้ว่ายังมีที่ซื้อไหมครับช่วยแนะนำหน่อย ;D

• *
« ตอบกลับ #874 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:42:58 am »
ขอบคุณค่ะ คุณ Madoi
--------------------------------------------------------------------------------------------
ได้เครื่องมาเเล้วเมื่อกี้ สดๆร้อน 16,000 ไม่ลดแล้ว

รบกวนสอบถามท่าน xta หรือ กูรูทั้งหลาย เพิ่มเติมจ้า
  [งง]เกี่ยวกับวิธีที่ควรปฎิบัติกับน้องพลาสม่าให้ผ่านช่วง Run in อย่างไรบ้าง?

1.มีค่าที่เหมาะสมในการ set ค่า ช่วง run in อย่างไรคะ?

2.plasma 42" ใช้งานไปกี่ชม.แล้ว ถือว่าพ้นผ่านช่วง run in นี้ไปอะค่ะ?

3.งงกะการเช็คชม.การใช้งาน  [งง] ทำตามวิธีการเช็คชม.ตามท่าน xta แนะนำ แล้วไม่ขึ้นมาให้

4.วิธีเปิด ให้ เม็ดสี มันวิ่ง orbiter mode กดตรงไหนคะ? คนขายปรับไม่เป็น ส่วนหนูหาในคู่มือไม่เจอ?
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
เอาเรื่องการเริ่มใช้plasma มาฝากค่ะ
จำไม่ได้ว่า ไปอ่านเจอมาจาก linkใน lcdthainland ไหนหน่ะค่ะ (น่าจะบอร์ด fc LG หน่ะค่ะ)

ทิ้งท้ายจากทีมงาน LCDTVTHAILAND สำหรับขั้นตอนง่ายๆในการเริ่มใช้ Plasma TV ตัวใหม่ของท่าน

สรุปเมื่อถอย Plasma TV มาใหม่ จง….
1.   ลด Contrast ลง
2.   หลีกเหลี่ยงอัตรส่วนที่ไม่เต็มจอเช่น 4:3 หรือ 2.35:1
3.   เปลี่ยนช่องบ่อยๆ
4.   เห็นภาพค้างติดหน้าจอ ให้ใช้โหมดป้องกันการ Burn In แบบ Reactive ทันที เช่นเปิด White Wash

และสิ่งที่ต้องทำตลอดเวลาเพื่อป้องกันการ Burn In
1.   ใช้แถบข้างสีเทาแทนสีดำ
2.   เปิด Orbiter ให้ Pixel ไม่อยู่กับที่
3.   ปรับ Contrast และ Brightness ให้อยู่ระดับที่เหมาะสม ไม่สูงจนเกินไป

เคล็ดลับจากมือโปรโดย "คุณโรมัน" เพื่อแฟนๆ PJ650 โดยเฉพาะ
 - จอกระจกไร้ขอบทำความสะอาดง่ายด้วย ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดหรือไมโครไฟเบอร์ดูดฟุ่นเช็ดเบาๆก็อยู่ พยายามอย่าใช้ Windex เพราะอาจจะทำให้สารเคลือบกันสะท้อนหลุดได้
- ได้ Plasma TV มาใหม่ปุ๊บ พยายามลอกฟิลม์กันรอยทิ้งทันที อย่าทิ้งไว้นายเดียวจะมีคราบเหนียวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 05:31:38 pm โดย batiing »

• *
« ตอบกลับ #875 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 05:28:59 pm »
ผมตามหา pana 42v20 ไม่รู้ว่ายังมีที่ซื้อไหมครับช่วยแนะนำหน่อย ;D

ตะกี๊ไปซื้อ x30 มา เมื่อเช้าเห็นถามรุ่นนี้ V20 ที่ร้านไพศาล จ.อุดรค่ะ ^^ เห็นป้ายติดลดราคา 10000 บาท

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #876 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:30:10 pm »
ลองดูประกอบแล้วกันครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9247.0

[โย่ว]

--------------------------------------------------------------------------------------------
ได้เครื่องมาเเล้วเมื่อกี้ สดๆร้อน 16,000 ไม่ลดแล้ว

รบกวนสอบถามท่าน xta หรือ กูรูทั้งหลาย เพิ่มเติมจ้า
  [งง]เกี่ยวกับวิธีที่ควรปฎิบัติกับน้องพลาสม่าให้ผ่านช่วง Run in อย่างไรบ้าง?

1.มีค่าที่เหมาะสมในการ set ค่า ช่วง run in อย่างไรคะ?

2.plasma 42" ใช้งานไปกี่ชม.แล้ว ถือว่าพ้นผ่านช่วง run in นี้ไปอะค่ะ?

3.งงกะการเช็คชม.การใช้งาน  [งง] ทำตามวิธีการเช็คชม.ตามท่าน xta แนะนำ แล้วไม่ขึ้นมาให้

4.วิธีเปิด ให้ เม็ดสี มันวิ่ง orbiter mode กดตรงไหนคะ? คนขายปรับไม่เป็น ส่วนหนูหาในคู่มือไม่เจอ?
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
เอาเรื่องการเริ่มใช้plasma มาฝากค่ะ
จำไม่ได้ว่า ไปอ่านเจอมาจาก linkใน lcdthainland ไหนหน่ะค่ะ (น่าจะบอร์ด fc LG หน่ะค่ะ)

ทิ้งท้ายจากทีมงาน LCDTVTHAILAND สำหรับขั้นตอนง่ายๆในการเริ่มใช้ Plasma TV ตัวใหม่ของท่าน

สรุปเมื่อถอย Plasma TV มาใหม่ จง….
2.   หลีกเหลี่ยงอัตรส่วนที่ไม่เต็มจอเช่น 4:3 หรือ 2.35:1
4.   เห็นภาพค้างติดหน้าจอ ให้ใช้โหมดป้องกันการ Burn In แบบ Reactive ทันที เช่นเปิด White Wash

และสิ่งที่ต้องทำตลอดเวลาเพื่อป้องกันการ Burn In
2.   เปิด Orbiter ให้ Pixel ไม่อยู่กับที่
3.   ปรับ Contrast และ Brightness ให้อยู่ระดับที่เหมาะสม ไม่สูงจนเกินไป

เคล็ดลับจากมือโปรโดย "คุณโรมัน" เพื่อแฟนๆ PJ650 โดยเฉพาะ
 - จอกระจกไร้ขอบทำความสะอาดง่ายด้วย ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดหรือไมโครไฟเบอร์ดูดฟุ่นเช็ดเบาๆก็อยู่ พยายามอย่าใช้ Windex เพราะอาจจะทำให้สารเคลือบกันสะท้อนหลุดได้
- ได้ Plasma TV มาใหม่ปุ๊บ พยายามลอกฟิลม์กันรอยทิ้งทันที อย่าทิ้งไว้นายเดียวจะมีคราบเหนียวๆ

• *
« ตอบกลับ #877 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:07:49 pm »
ลองดูประกอบแล้วกันครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9247.0

[โย่ว]

[ปลื่ม]
ขอบคุณค่ะคุณ fmt
คุณ fmt พอมีขอแนะนำในการปรับ ภาพ เพิ่อถนอมเครื่องช่วงรันอินมั้ยคะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 09:12:16 pm โดย batiing »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #878 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:30:16 pm »
ก็แค่ Contrast/Brightness เปิดแค่ครึ่งเดียวพอก่อนครับ ความสว่างมาก ๆ มันทำให้เกิด Image Retention ง่ายครับ

[เท่ห์]

ลองดูประกอบแล้วกันครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9247.0

[โย่ว]

[ปลื่ม]
ขอบคุณค่ะคุณ fmt
คุณ fmt พอมีขอแนะนำในการปรับ ภาพ เพิ่อถนอมเครื่องช่วงรันอินมั้ยคะ?

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #879 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:46:08 pm »

การเช็คชั่วโมงรุ่นใหม่ปุ่ม Recall จะเป็น Info ครับ
วิธีการปรับแต่งภาพว่าอะไรคืออะไรไปอ่านที่นี้ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9697.0

ออฟไลน์ redhot08

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:11:53 pm »
โอ้ ไม่มีปัญหาครับ จะ 08 หรือ 09 ก้อได้ภาพสวยๆจาก Plasma Pana เหมือนกัน  [โย่ว]
เดี๋ยวขอเวลาเบิร์นอินนิดนึงครับ แล้วจะเอารูปมาฝากครับ 

แหะแหะ..................  ขอโทษด้วยครับท่าน redhot08 ผมพิมพ์ผิดไปหน่อย

• *
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 04:24:06 pm »

การเช็คชั่วโมงรุ่นใหม่ปุ่ม Recall จะเป็น Info ครับ
วิธีการปรับแต่งภาพว่าอะไรคืออะไรไปอ่านที่นี้ครับ

[/quote]

ขอบคุณค่ะ คุณ xta
หลังจาก info แล้ว มันไม่ขึ้นอะไรเลย เด๋วลองกลับไปกดดูใหม่
ส่วนค่า tv พอเข้าใจ ค่ะ

ยินดีกับ V20 ของคุณ redhot08 ค่า ;D

มีใครพอทราบบ้าง?
ทีวีใหม่ควรปรับไม่สว่างมากจนเกินไปนี่ brightness contrast sharpness ควรตั้งค่าประมาณเท่าไร่คะ? มีใครพอทราบบ้าง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 04:27:35 pm โดย batiing »