ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845435 ครั้ง)

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:08:53 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]
มาสมัครรับคำแนะนำการใช้งานครับ   ขออนุญาตเข้าแก๊งส์ด้วยนะครับ

pdp th-p42u30t  แนะนำการใช้งานด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ thn

Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #955 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:02:59 pm »
ท่าน jong ตกลงไม่ได้ 50x30t แล้วเหรอครับ 555 ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับทีวีใหม่ด้วย 42u30t นี่แหละน่าใช้ดีออก

ยังไงอย่าลืมว่าในช่วง 200 ชมแรกอย่าเร่งภาพมากเกินไปครับ ทางที่ดีใช้โหมด Normal แล้วดูให้ทุกอย่างทั้ง Brightness Contrast อยู่ที่ 50 ส่วนในเมนู Advance Setting ดูว่า

16:9 overscan - on
Pixel Orbiter - on
Side Panel - High

แล้วก็เตรียมหาหนัง HD 1080 p มาดูนะครับแล้วท่านจะไม่เสียใจเลยที่ไม่ได้ 50x30t

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:05:41 pm »
จริงๆ Contrast Brightness เร่งได้มากกว่านั้นครับท่าน thn แต่ให้เปิด โหมด Eco ไว้ครับมันจะดร็อปแสงลงมานิดครับ อิอิ

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #957 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:22:15 pm »
รับทราบ + ขอบคุณครับท่าน xta ผมสงสัยอยู่อย่างว่าไอ้เจ้า Side Panel ในโหมดปรับภาพเนียมันคืออะไร ทำไมคู่มือแนะนำให้ปรับไว้ที่ High เพื้อป้องกันภาพค้างครับท่าน xta

จริงๆ Contrast Brightness เร่งได้มากกว่านั้นครับท่าน thn แต่ให้เปิด โหมด Eco ไว้ครับมันจะดร็อปแสงลงมานิดครับ อิอิ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #958 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:33:59 pm »
รับทราบ + ขอบคุณครับท่าน xta ผมสงสัยอยู่อย่างว่าไอ้เจ้า Side Panel ในโหมดปรับภาพเนียมันคืออะไร ทำไมคู่มือแนะนำให้ปรับไว้ที่ High เพื้อป้องกันภาพค้างครับท่าน xta

มันจะทำงานเวลาท่านดู 4:3 ครับมันจะเป็นแถบสีเทาขึ้นมาด้านข้างครับ กัน IR ท่านดู FreeTV แล้วกด Ascert Ratio ให้เป็น 4:3 ดูสิครับ

ออฟไลน์ Madoi

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #959 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:49:54 pm »
รูปสวยมากเลยคุณ Madoi นี่ปรับโหมดอะไรครับ

ยังไงอย่าลืมว่าในช่วง 200 ชมแรกอย่าเร่งภาพมากเกินไปครับ ทางที่ดีใช้โหมด Normal แล้วดูให้ทุกอย่างทั้ง Brightness Contrast อยู่ที่ 50 ส่วนในเมนู Advance Setting ดูว่า

Side Panel - on

ดูจากรูปแล้วห้องที่ใช้ดูค่อนข้างมืดนะครับ อย่างนี้เหมาะกับ 42U30 แล้วล่ะ เวลาดู HD ปรับภาพไปที่โหมด Cinema หรือ True cinema โดยไม่ต้องไปยุ่งกับตัวปรับอื่นภาพก็สวยแล้วครับ

ใช้โหมด normal แล้วเร่งแสงไปพอสมควรค่ะ รู้สึกมันมืดไป แต่ท่านthn เตือนมาอย่างงี้เดี๋ยวกลับไปดูโหมด Cinema ดีกว่า แต่รู้สึกมันมืดไปนิดนะ ถ้าปิดไฟดูก็พอดี
เราเอาไว้ในห้องนอนเลยค่ะ พอดีไม่มีหน้าต่าง(เลยกล้าซื้อpdp) ไม่มีปัญหาเรื่องการคุมแสง555  [เชิด]
เดี๋ยวให้พ้นrun in แล้วค่อยไปลองปรับภาพอีกที

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #960 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:02:16 pm »
ท่าน jong ตกลงไม่ได้ 50x30t แล้วเหรอครับ 555 ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับทีวีใหม่ด้วย 42u30t นี่แหละน่าใช้ดีออก

แล้วก็เตรียมหาหนัง HD 1080 p มาดูนะครับแล้วท่านจะไม่เสียใจเลยที่ไม่ได้ 50x30t

ครับผม  ก็ท่านผบ. เล่นถือเครื่องคิดเลขเดินตามไม่ห่างเลยนะสิครับ  ก็เลยต้องตาม ท่านว่าละนะ  ไม่งั้นนอนอกห้อง เฝ้าเจ้า CRT 29 นิ้วตัวเก่าแน่ๆ

เดิมที  ก็คือ  ไปเดินเที่ยวกับเจ้านาย  เขาจะไปหาซื้อหนังมาดูนะครับ (DVD) ก็เลยแนะนำเจ้านายว่ามีแบบนี้ๆๆ นะ(HDD Player)  สนใจหรือเปล่า แล้วบังเอิญว่า ทีวีรองรับ full hd   อีก  งานเข้าเลยครับ  ติดใจทั้งบ้าน  เจ้านายเลยตอบแทนด้วยการ ซื้อเครื่อง  Hdd Player ให้ผม  แต่ต้องหาทีวีเอง  กำ

เรื่องก็เป็นอย่างนี้นะครับ   [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]  ในเมื่อไม่ได้  50x30  ผมก็เลย บอกว่า งั้นเอา 42u30 ละกัน  ต้องการ 42 นิ้วนี่น่า  เขาก็กดเครื่องคิดเลยปั๊บๆๆ   เออ โอเค  เอาได้ 

คือว่าที่ เขาต้องคิดนาน  ก็เพราะว่า ในบัตร เขาให้เงินผมแค่ 16,00 บาท มันก็เลยต้องวางดาวน์ นะครับ    ก็เลยเป็นที่มา ของเรื่องนี้  เอวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 05:09:27 pm โดย jong »
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #961 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:23:33 pm »
เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับท่าน xta

มันจะทำงานเวลาท่านดู 4:3 ครับมันจะเป็นแถบสีเทาขึ้นมาด้านข้างครับ กัน IR ท่านดู FreeTV แล้วกด Ascert Ratio ให้เป็น 4:3 ดูสิครับ

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #962 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:28:44 pm »
ใช่ครับโหมด Cinema เหมาะจะไว้ดูในสภาพแสงน้อย แต่ที่ผมชอบคือโหมด True Cinema เวลาดูตอนใช้แสงไฟสลัวมันให้ภาพสวยดีครับ อย่างมากก็ปรับ contrast หรือ color +/- นิดนิดหน่อยๆ แล้วแต่หนังแต่ละเรื่องก็พอดีแล้วครับ

ช่วงนี้ผมก็ยังไม่ได้ปรับภาพอะไรมาก รอให้ได้สัก 200 ชม ก่อนแล้วค่อยลองใหม่

รูปสวยมากเลยคุณ Madoi นี่ปรับโหมดอะไรครับ

Side Panel - on

ดูจากรูปแล้วห้องที่ใช้ดูค่อนข้างมืดนะครับ อย่างนี้เหมาะกับ 42U30 แล้วล่ะ เวลาดู HD ปรับภาพไปที่โหมด Cinema หรือ True cinema โดยไม่ต้องไปยุ่งกับตัวปรับอื่นภาพก็สวยแล้วครับ

ใช้โหมด normal แล้วเร่งแสงไปพอสมควรค่ะ รู้สึกมันมืดไป แต่ท่านthn เตือนมาอย่างงี้เดี๋ยวกลับไปดูโหมด Cinema ดีกว่า แต่รู้สึกมันมืดไปนิดนะ ถ้าปิดไฟดูก็พอดี
เราเอาไว้ในห้องนอนเลยค่ะ พอดีไม่มีหน้าต่าง(เลยกล้าซื้อpdp) ไม่มีปัญหาเรื่องการคุมแสง555  [เชิด]
เดี๋ยวให้พ้นrun in แล้วค่อยไปลองปรับภาพอีกที

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #963 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:32:55 pm »
ก็จบแบบ HAPPY ENDING นี่ครับ เดี๋ยวดูหนังดีๆ สักเรื่องสองเรื่องท่านก็จะ Happy กับมันครับ  เอว่าแต่งบขนาดนี้ก็ได้ LG 50นิ้ว 50PT350 นี่ครับเห็นแว็บๆ ว่าแถวๆ 18,xxx ได้ดู LG หรือเปล่าครับ

ครับผม  ก็ท่านผบ. เล่นถือเครื่องคิดเลขเดินตามไม่ห่างเลยนะสิครับ  ก็เลยต้องตาม ท่านว่าละนะ  ไม่งั้นนอนอกห้อง เฝ้าเจ้า CRT 29 นิ้วตัวเก่าแน่ๆ

เดิมที  ก็คือ  ไปเดินเที่ยวกับเจ้านาย  เขาจะไปหาซื้อหนังมาดูนะครับ (DVD) ก็เลยแนะนำเจ้านายว่ามีแบบนี้ๆๆ นะ(HDD Player)  สนใจหรือเปล่า แล้วบังเอิญว่า ทีวีรองรับ full hd   อีก  งานเข้าเลยครับ  ติดใจทั้งบ้าน  เจ้านายเลยตอบแทนด้วยการ ซื้อเครื่อง  Hdd Player ให้ผม  แต่ต้องหาทีวีเอง  กำ

เรื่องก็เป็นอย่างนี้นะครับ   [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]  ในเมื่อไม่ได้  50x30  ผมก็เลย บอกว่า งั้นเอา 42u30 ละกัน  ต้องการ 42 นิ้วนี่น่า  เขาก็กดเครื่องคิดเลยปั๊บๆๆ   เออ โอเค  เอาได้ 

คือว่าที่ เขาต้องคิดนาน  ก็เพราะว่า ในบัตร เขาให้เงินผมแค่ 16,00 บาท มันก็เลยต้องวางดาวน์ นะครับ    ก็เลยเป็นที่มา ของเรื่องนี้  เอวัง

ออฟไลน์ Liverbird

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #964 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:35:47 pm »
ลองเอามาลงให้ดูครับ บางจุดที่มืด เร่งไม่ค่อยได้ ปรับมากภาพจะเว่อร์ครับ
เพิ่งใช้งาน 35 ชม.

Mode : Normal
Contrast : 59
Brightness : +10
Color : 50
Sharpness : 50

ท่าน xta เอาค่าที่ปรับแบบละเอียดแปะเป็นไกด์ให้ท่าน Liverbird หน่อยสิครับ
แล้วท่าน Liverbird ลองแล้วเป็นอย่างไร หรือปรับแก้ค่าอะไร เอามาลงไว้เป็นแนวให้เพื่อน ๆ ท่านต่อ ๆ ไปอีกสิครับ
และผม หรือเพื่อนท่านอื่น จะได้เอาไว้ช่วยเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ ต่อ ๆ ไปอีกเช่นกันน่ะครับ

ผมไม่มี Pana เป็นของตัวเอง ค่าเหล่านี้ไม่ละเอียดพอน่ะครับ
ผมจำจากที่ผมไปลองที่ PWB แต่ไม่กล้าเล่นนาน กลัวเซลกัดหู อิอิ
Contrast : 85-90
Brightness : -1
Color : 60-70
ปิดพวก Dynamic จะดีกว่าครับ มันทำให้เพี้ยนน่ะครับ

ถ้าเป็น LG ผมมีเป็นของตัวเอง เลยจัดเต็มได้แบบนี้น่ะครับ
HDMI Input
Contrast : 89
Brightness : 53
H.Sharpness : 60
V.Sharpness : 60
Color : 70-90
Tint : 0
Temp : 0
Advance
  Dynamic Contrast : Off
  Dynamic Color : Off
  Noise Redue : Off
  Gamma : Normal
  BK Level : High

ลองปรับแบบนี้ดูแล้วยังครับ
Contrast : 85-90
Brightness : -1
Color : 60-70
ปิดพวก Dynamic จะดีกว่าครับ มันทำให้เพี้ยนน่ะครับ
ดูอันนี้ประกอบอีกทีครับ >>  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9427.0

แลวเอาภาพมาแชร์ที่นี่ด้วยนะครับ >>  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

ผมน่ะบอกไว้หลายหนแล้วว่า ควรจัดรุ่นที่มันให้ Dynamic Contrast 3M :1+
จะทำให้การปรับภาพมันง่ายกว่านี้เยอะ เดี๋ยวก็หาว่าเอียงไป LG อีก
เอาล่ะทีนี้ใครจะว่าไงก็ช่าง ผมจะมีจุดยืนที่ 3M:1 ดีกว่า ภาพใสกว่า ปรับง่ายกว่า
และ 16bit Deep color ให้สีสันที่ฉูดฉาดกว่า มากไปก็ลดลงได้ แต่ถ้าให้มาน้อย มันเร่งให้สดน่ะยาก

ในเมื่อมีทางเลือก ถ้าเพื่อน ๆ เลือกได้ ก็เลือก 3M:1 + 16bit+ อะไร ๆ มันก็ง่าย

ท่าน Liverbird เพิ่งสามสิบชั่วโมงอย่าเพิ่งใจร้อนนะครับ  ปรับภาพยังไงผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะทุกวันนี้เวลาดูฟรีทีวีก็ใช้โหมด Normal แล้วเพิ่ม Contrast เล็กน้อยไม่เกิน 60 ส่วนเวลาดูหนัง HD เป็นเรื่องเป็นราวหน่อยก็แค่ปิดม่านตรงข้ามทีวีแล้วใช้โหมด Cinema หรือ True Cinema ก็พอดีแล้ว บางเรื่องก็เพิ่ม Contrast หน่อยลด Color นิดก็พอดีแล้ว

ขอบคุณครับ ท่าน thn

ผมดูหนัง HD เป็นส่วนใหญ่ครับ แทบจะ 100% เลย
ตอนนี้ยังไม่ได้เดินสายอากาศทีวีมาที่ห้องนี้เลยครับ

ปัญหาคือ เวลาที่ผมเสียบ HDMI ผ่าน PC แล้วลองเทียบกับ LCD Monitor ของ BenQ ที่ใช้คู่กันไปด้วย
จะเห็นว่า Monitor BenQ จะสว่างกว่าค่อนข้างมาก เห็นรายละเอียดในที่มืดได้ชัดเจนกว่าพอสมควรครับ
ส่วน 42U30 จะมองไม่ค่อยเห็นในที่มืดที่จุดเดียวกัน แล้วพอเร่ง Birightness เพิ่มขึ้น พอให้เห็นรายละเอียดได้เนี่ย แสงจะเว่อร์ขึ้นมาเลยครับ
เลยลด birghtness ลด แล้วเพิ่ม contrast ไป ก็ยังมืดอยู่ครับ ก็เลยพยายามหาแนวทางปรับอยู่น่ะครับ

LG ดำไม่จมแต่มันไม่ดำนะท่าน มันดำเทา ไอ้ดำเทานี้แหละทำให้ภาพสว่าง สดใสกว่า  
Pana ดำจม(เล็กน้อยต้องเจอX20 จมกว่าX30อีก)แต่ได้สีดำที่ดำกว่า มิติดีกว่า ภาพที่ได้จะ เข้มทึม แต่สีสู้ LG ไม่ได้ สี Pana จะออกธรรมชาติคล้ายต้นฉบับ
มันอยู่ที่การปรับแต่งการใช้โหมดภาพครับที่จะทำให้ภาพสว่าง ท่านใช้ True cinema มันดร็อป Contrast ลง ลองใช้ ปกติ กับ ไดนามิค สิครับ กระฉูด อิอิ
เอาตามตรง X30 มิติภาพสู้ X20 ไม่ได้ก็ตรงสีดำนี่แหละครับ แต่ X20 ดำจม อิอิ ที่เหลือเสร็จ X30 หมด แต่ X30 เองก็ดำเทานิด อิอิ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:59:41 pm »
ไม่ทราบว่าท่าน Liverbird ใช้ Source อะไรครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:01:48 pm »
[ปลื่ม] [ปลื่ม]
มาสมัครรับคำแนะนำการใช้งานครับ   ขออนุญาตเข้าแก๊งส์ด้วยนะครับ

pdp th-p42u30t  แนะนำการใช้งานด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับครับ มือใหม่ไปอ่านการปรับภาพที่นี้ก่อนนะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9697.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 10:03:19 pm โดย xta »

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #967 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:24:31 pm »
ท่าน Liverbird ภาพสวยมากครับ เอ๊ะนี่รุ่นเดียวกันกับผมรึเปล่านี่ทำไมภาพมันสวยกว่าน่ะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #968 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:28:54 pm »
ทำไมผมไม่เห็นภาพของท่าน Liverbird งง

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:37:09 pm »
อยู่ข้างบนนี่ 4 ข้อความ เป็นเรื่อง Spiderman นะท่าน xta

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #970 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:48:04 pm »
เห็นแค่ท่อนบนสงสัยคอมผมเน่า อิอิ

ออฟไลน์ weeds

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #971 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:54:04 pm »
 [เขย่า]เพื่อนๆมือใหม่ อย่าลืมลงทะเบียนเพิ่มประกันอีก 1 ปีกันด้วยนะครับ ถึงวันที่ิ 30 มิ.ย.54 ผมเพิ่งลงทะเบียนเองเมื่อกี๊ิ เกือบลืมเลยครับ