ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีความรู้ด้านการปรับแต่งเสียงตัวเครื่อง onkyo ht4505 ช่วยด้วยคับ.^^  (อ่าน 1486 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekposa

• Flat TV member
  • *
ซื้อมาแล้วแต่ยังไม่เข้าใจการปรับแต่งเสียงอย่างสมบูรณ์คับ ถ้าท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับการปรับเครื่องรุ่นนี้ ขอคำแนะนำจากท่านด้วยคับ.^^ ขอบคุณมากมายคับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 09:46:44 pm โดย Lekposa »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
....ด้านหน้า s 4505 มีช่องเสียบ Mic setup หยิบไมค์ที่แถมมา(พลาสติดสีดำ มีฐานเป็นสี่เหลี่ยม สายยาวๆ สีดำ หัวแหลมๆ นั่นล่ะ) เสียบเข้ารูหน้าปัดด้านขวามือ เปิด Power รีโมท ดูจอทีวี จะมีคำสั่ง ให้กด Next หรือ OK ไปเรื่อยๆ ดูในคู่มือ หรือปฏิบัติตามคำสั่งที่ปรากฎในทีวี จนสิ้นสุด จะได้เสียงดีขึ้น

...สรุป AVR จะตั้งค่าอัตโนมัติ เช่น ระยะใกล้ไกลลำโพงจากจุดนั่งฟัง ค่าดังค่อยของแต่ละลำโพง เป็นต้น ให้เปิดดูหนังฟังเพลงไปเรื่อยๆ เสียงจะยังไม่ดี เพราะลำโพงกำลังเบิร์น(เหมือนรันอินรถใหม่) เมื่อครบกำหนด เสียงจะมาครบ ฟังดีขึ้น

...ลำโพงขนาดเล็กที่แถมมา เน้นดูหนัง 5.1 นะครับ เสียงวิ่งแน่นอน ส่วนเสียงเพลง ฟังพอๆ กับลำโพงหน้าคอมพิวเตอร์ 2.1 ครับ

...อยากดูหนัง ฟังเพลงมีคุณภาพดีกว่านี้ ก็ต้องเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหญ่ขึ้น(Polk RTi A3) เปลี่ยนเซนเตอร์ใหญ่ขึ้น(Polk  A4 หรือ A6 ) เปลี่ยนซับวูฟเฟอร์ใหญ่ขึ้น(PSW110 หรือ 125) ส่วนเซอร์ราวใช้ตัวเดิมก็ได้ (เซอร์ราวด์ไม่ค่อยสำคัญเท่าลำโพงคู่หน้า) จบการอัพเบื้องต้น ...เท่านี้ก็มีความสุขไปนานแสนนาน

..อัพยกที่ 2 เปลี่ยน AVR เป็น 7.1 (มือ 2 Onkyo 616 , 717 ,818 หรือรุ่นใหม่เทียบเท่า) ย้าย A3 แทนคู่หลัง(เซอร์ราวนะเอง) หา Polk RTi A5 มาลง แทนคู่หน้า จบยก 2 ใช้ได้อีกนานแสนล้านนาน อิ อิ

...ยก 3 ก็คือ เปลี่ยนรู่นใหญ่ที่สุด AVR รุ่นตัวเลข 4 ตัว ลำโพง A7 คงพอละนะ เพราะส่วนใหญ่หยุดแค่ยก 2 ครับ(โดนภรรยานีอค 555+++)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 12:48:58 am โดย bkav »

ออฟไลน์ Lekposa

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณมากคับ คุณ bkav ผมได้ทำตามคำแนะนำขอคุณแล้ว ปรากฎว่าเสียงเริ่มดีขึ้นเรือยๆตามลำดับคับ.แต่ยังไม่รู้ว่าเสียงจะเข้าที่เมื่อไร ตอนนี้เปิดฟังบ้างและเบริ์นบ้างคงต้องใช้เวลาซักพักมังครับ.^^