ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอปรึกษาเรื่องการดูหนัง+ฟังเพลง แบบ 2 ช่องครับ  (อ่าน 1936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ตอนนี้ผมปรับมาดูหนังแบบ 2 ช่องแทนครับ เลยขอปรึกษาหลลายเรื่องสำหรับผู้รู้หน่อยะครับ

1. ผมจะเอากำลังจาก AVR HK160  ที่เหลือ 3 ข่องมาใช้ประโยชน์ได้ไหมครับ ( ลำโพง Daimond 10.6  Biwire  อยู่แล้ว ) เช่นเอาช่อง Rear  มาต่อเพิ่มเป็น Biwire

2. ผมจะต่อ CD+ INT Amp  กับลำโพงขุดเดียวกันก่อนได้ไหม  ( กำลังหาลำโพงดูหนังใหม่อยู่ )

3. แนะนำสายลำโพง ฟังเพลง คอนเสิร์ต รายละเอียดดีๆ หน่อยครับ เมตรละสัก 250-350 บาท ไม่เกินนี้ครับ  ( มีคนแนะนำ FS-301  แต่ผมไมรู้จะซื้อที่ไหน หากูเกิ้ลก็ไม่มี )

4. แนะนำ Int  มือ 2 ที่พอขับ 10.6 ไหวในงบสัก 5,000 +/- ได้นิดหน่อยครับ ลำโพง 6 โอห์ม ครับ  พอจะหาได้ไหมครับ ( มือสองเท่านั้น  - บางหน่อยจะดีมาก )

หลายข้อหน่อยนะครับ  ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
      1. ไม่ได้ครับ.. 2. ก็ ได้ครับ สลับสายลำโพงเอา.. 3. supra ครับ.. 4. คงต้อง magnet SA4 ละครับ.. ถ้าได้ NAD จะดีมาก.. enjoy ครับ                                                                                                                                                                         

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
1ลำโพงมันก็จะออกทั้งเสียงคุ่หน้าและเซอรราวนะสิ แถมมันจะช๊อตหรือเปล่าต่อแบบนั้น แถมดอกลำโพงทุ้มออกเสียงหน้า ดอกลำโพงแหลมออกแต่เสียงเซอรราวฟังไม่ได้เลยครับ

2. ได้แต่ต้องสลับสายเอา ไม่มีทางต่อพร้อมๆกันได้

3. vandenhul, supra ทั่วๆไปหาง่ายๆก็ได้ครับ ในระดับราคานี้ไม่ตา่งกันมาก

4. NAD ด้วยอีกคน เสียงกลางๆ ฟังง่ายๆ

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ขอบคุณคร้าบ....

Supla 3.4s ดคยใช้ แต่มันเรียบร้อยไปหน่อย เพราะเลยอยากไก้ที่มีสีสัน ปรุงแต่หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ได้ type2 มาลองครับ .... [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
   ง้านอัพไป รอคเกต 33 นะคร้าบบบ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ซอร์ส   เครื่องเล่น  ใช้ตัวไหนอยู่ครับทั่น

สำคัญมากๆ ที่ซอร์ส  เพราะเราอาจต้องการความครบเครื่องของเสียงที่ได้ยิน
 ผ่านออกมาทางลำโพงคู่เดียว แล้วมีทุ้มกลางแหลมครบ  เสียงกลาง/เสียงพูดไม่จมและไม่โหว่

หมายเหตุ

ที่ต้องขออนุญาตถามถึงซอร์ส หรือตัวเครื่องเล่น............เพียงอยากทราบว่า  มันจะให้น้ำเสียง/ระดับคุณภพเสียง  ประมาณไหนครับทั่น

ดูหนังผ่านระบบ ๒ แชแน่ล(ชุดฟังเพลง แบบเน้นๆ)  ข้าน้อยเองก็เล่นอยู่ครับ   ช่องดิจิตอล โคแอ็กฯ  ต่อสายยาวหน่อย  เข้าแด็คฯ๒แชแน่ล ทำเน้นๆเลยครับ

และเล่นเป็นหลักแบบนี้มาตลอด( ตั้งแต่ปี 2008 ช่วงเล่นภาพใหม่ๆ ต่อcOMP ทำhdpc AMD+Asus HDAV1.3Deluxe)
มีเล่น 5.1 แจมๆบ้าง  ตามลำโพงที่มี และเอวีอาร์/มัลติแชแน่ล  ที่เอามาลองเล่นดู.........
...........แต่ก็ยังไม่ได้เล่นจริงจังซักกะที  พึ่งจะเริ่มสะสมลำโพง กะทำแอ็มป์ มัลติแชแน่ลเป็นเรื่องเป็นราว ก็ช่วงนี้แหละครับ

อีกอย่าง  เนื่องจากยังเป็นมือใหม่เรื่องภาพ เรื่องการดูหนัง  จึงต้องการเรียนรู้/ปรับปรุง ระบบภาพมาตลอด จนพอใจในระดับหนึ่งแล้ว(กว่าจะพอใจ ชักได้เวลาเปลี่ยนเครื่องบางรายการซะแล้ว ๕๕๕ [คิคิ])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 03:52:59 pm โดย wat12 »