ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยนิดหน่อยคับ เกี่ยวกับการต่อ com+HTiB+TV  (อ่าน 4917 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEETTERPAN

• Flat TV member
  • *
คือผมเพิ่งเริ่มศึกษา อยากได้ชุด 5.1 ไว้ที่คอนโดเล็กๆของผม ก็หาอ่านไปเรืื่อยๆ แต่เห็นส่วนมากมีแต่คนใช้ HD Player ซึ่งผมอยากใช้เป็นต่อกัับ com แทนอ่าครับ
เลยอยากถามว่า
1.เวลาต่อต้องต่อแบบ com-->hdmi-->HTiB-->hdmi-->TV แบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
2.แล้วไฟล์ที่ผมจะเปิดในคอมต้องเป็นไฟล์ 5.1 ด้วยใช่ไหมครับ
3.ไฟล์ที่จะเปิดในคอมมีข้อจำกัดต่อเครื่อง HTiB หรือ TV ไหมครับ เช่น ไฟล์ 1080p x265 HEVC ซึ่งเป็นการบีบอัดไฟล์ใหม่ล่าสุด ทำให้อาจอ่านไม่ได้
   หรือว่า ถ้าไฟล์อะไรเปิดในคอมได้ เครื่อง HTiB กับ TV ก็สามารถเล่นได้อยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มีข้อสงสัยนิดหน่อยคับ เกี่ยวกับการต่อ com+HTiB+TV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 05:51:04 pm »
...HDMI ของ com มีแต่ภาพ ไม่มีเสียง ให้ต่อเข้า TV โดยตรง
...เสียงต่อจากการ์ดซาวด์ เข้า input ของ HTiB

..ถ้าไฟล์อะไรเปิดในคอมได้ เครื่อง HTiB กับ TV ก็สามารถเล่นได้อยู่แล้ว ...ถูกต้องครับ ...ถ้าเสียงออกจากการ์ดซาวด์ HTiB ก็จะทำงาน ภาพก็เช่นกัน HDMI ออกทีวีเหมือนเป็นจอมอนิเตอร์.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 05:52:55 pm โดย bkav »

• *
Re: มีข้อสงสัยนิดหน่อยคับ เกี่ยวกับการต่อ com+HTiB+TV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 08:14:21 pm »
แล้วถ้าเป็น notebook ล่ะครับ มี hdmi รูเดียว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 10:47:05 pm »
...Note Book ก้เหมือนกันครับ HDMI มีแต่ภาพไม่มีเสียง ต้องใช้สัญญาณเสียงจากช่องรูหูฟัง เข้า input หรือ Aux ของ HTiB

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 10:57:36 pm »
ขอตอบดังนี้
1. วิธีการต่อถูกต้องแล้วครับ
2. ไฟล์ไม่จำกัดว่าต้องเป็น 5.1 ครับ
3. ขึ้นอยู่กับการ setting ที่ตัวโปรแกรมที่ใช้ VLC, POT และอื่นๆ ว่าจะให้ส่งข้อมูลแบบไหนไป ถ้าทีวี กับ AVR  ถอดรหัสไม่ได้ ก็ให้ส่งเป็น PCM ไปแทน

การ์ดจอรุ่นหลังๆ สามารถส่งข้อมูลเสียงผ่าน HDMI ได้แล้วครับ
ถ้าอยากรู้ว่าการ์ดจอที่คุณใช้ส่งข้อมูลเสียงได้หรือไม่ ก็ให้หาอ่านในคู่มือ ถามอากู๋ ดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:05:05 pm »
ขอบคุณมากทั้ง2ท่านนะครับ
แต่รู้สึกจะขัดแย้งกันนึดนึง สรุปว่า hdmi จะส่งข้อมูลเสียงไปด้วยได้หรือไม่นั้น หรืออยู่กับการ์ดจอ ใช่ไหมครับ

วิธีลองง่ายๆแบบนี้ได้ไหมครับ เอา notebook ต่อ hdmi กับ TV โดยตรงเลย แล้วเปิดหนัง ถ้าเสียงออก TV ด้วย แสดงว่าส่งไปทั้งภาพทั้งเสียง ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:21:26 pm »
ต่ออย่างเดียวไม่ได้นะ
ต้องไป set sound device ที่ windows ด้วย
วิธีการ ก็ลองถามอากู๋ดู น่าจะมีหลายเลยละ

คอมตั้งโต๊ะ ใช้ gtx760 ต่อไปทีวีและAVR ได้ครับ ยืนยัน

ออฟไลน์ ttoonnee

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:44:58 am »
ผมก็ต่อจาก pc ใช้ hdmi เส้นเดียวเข้า avr
จากที่ลองเทสนะครับ
- เรื่องออก 5.1 ดูหนังกับ potplayer เซ็ตแค่ที่ตัวโปรแกรมก็ออกแล้วครับ
- ส่วนตรงที่ set ที่ sound ใน window เป็น 5.1 หรือ 2.0 ไม่มีผล
  เพราะถ้าเซต 5.1 แต่ source 2.0 ใน avr จะปรับออกทุกลำโพงเป็น all channal เอง / เหมือนกับเซต 2.0 แล้วไปปรับที่ avr เป็น All stereo channal
  หรือเซต 2.0 แต่ source มา 5.1 avr จะ detect ให้เอง(แต่ต้อง set ที่โปรแกรม player ที่จะเล่นก่อนนะ)

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 07:43:04 pm »
ใช้ hdmi 2 เส้น ... com > avr 1 เส้น ... avr > tv 1 เส้น

ปล.สงสัยโทรมาครับ 0901691561

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 10:18:44 pm »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ปล. ถ้า PC เป็น APU ของ AMD ล่ะครับ ก็ต่อ HDMI จาก port ของเมนบอร์ดเลย ใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:13:20 pm »
เสีบได้เลยครับบ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:45:28 am »
คือผมเพิ่งเริ่มศึกษา อยากได้ชุด 5.1 ไว้ที่คอนโดเล็กๆของผม ก็หาอ่านไปเรืื่อยๆ แต่เห็นส่วนมากมีแต่คนใช้ HD Player ซึ่งผมอยากใช้เป็นต่อกัับ com แทนอ่าครับ
เลยอยากถามว่า
1.เวลาต่อต้องต่อแบบ com-->hdmi-->HTiB-->hdmi-->TV แบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
  ใช่ครับ ผมก็ต่อตามนี้

2.แล้วไฟล์ที่ผมจะเปิดในคอมต้องเป็นไฟล์ 5.1 ด้วยใช่ไหมครับ
  ใช่ครับ ถ้าไฟล์เป็น 2 Ch ธรรมดา มันก็เล่นเป็น 2 Ch ธรรมดา ยกเว้นไปใช้โหมด Virtual ช่วย

3.ไฟล์ที่จะเปิดในคอมมีข้อจำกัดต่อเครื่อง HTiB หรือ TV ไหมครับ เช่น ไฟล์ 1080p x265 HEVC ซึ่งเป็นการบีบอัดไฟล์ใหม่ล่าสุด ทำให้อาจอ่านไม่ได้
   หรือว่า ถ้าไฟล์อะไรเปิดในคอมได้ เครื่อง HTiB กับ TV ก็สามารถเล่นได้อยู่แล้ว

คอมพ์เป็นตัวเล่นไฟล์ครับ แล้วส่งออกไป ดังนั้น ถ้าคอมพ์เล่นได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ  แต่เสียงอาจจะต้อง config ใน โปรแกรมคอมพ์นิดหน่อย
- ภาพ คอมพ์เล่นแล้วส่งออกไป ทีวี ถ้าเล่นได้ ก็ส่งออกได้
- เสียง คอมพ์เล่นแล้วส่งออกไป HTiB ถ้าคอมพ์เล่นได้ แล้วส่งออกไปในรูปแบบที่ HTiB ถอดรหัสได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

เสียงมีรายละเอียดค่อนข้างเยอะ ตามนี้
1.คอมพ์ถอดรหัส downmix เสียงเป็น 2 Ch ส่งออกไป (ไม่แนะนำ ยกเว้นว่า HTiB ถอดรหัสไม่ออกจริงๆ)
2.คอมพ์ส่งออกไปเป็น RAW Data ให้ HTiB ถอดรหัส แบบนี้จะได้เสียงที่สมบูรณ์แบบ
 - ถ้าเสียงเป็น 5.1 HTiB เป็น 5.1 จะถอดรหัสโดยตรง
 - ถ้าเสียงเป็น 7.1 HTiB เป็น 5.1 ตัว HTiB จะ Downmix เป็น 5.1 ให้อัตโนมัติ (ของผมเล่นได้ไม่มีปัญหา)
 - ถ้าเสียงเป็น 7.1 HTiB เป็น 5.1 แล้วถอดรหัสไม่ได้ ต้องให้โปรแกรม downmix เป็น 5.1 แล้วส่งออกไป อันนี้ไม่เคยลองครับเพราะ HTiB ผมเป็น 5.1 ที่รองรับ TrueHD 7.1 มันเลยถอดรหัสให้และหน้าจอของ HTiB ก็ขึ้นสัญญลักษณ์ TrueHD

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 11:24:46 am »
1. ต่อถูกต้องแล้วครับ
ถ้าต่อด้วย HDMI แล้ว sound onboard หรือ sound card ก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับเสียงอีก จะถอดออก หรือ disable ไปเลยก็ได้

2. ดูได้ทุกระบบเสียง เท่าที่ AVR จะรองรับครับ
อย่าลืมตั้งค่า pass through ในโปรแกรมที่ดูตามนี้ (สำหรับ PotPlayer)

3. x265 ถ้าไม่ใช่ระดับ 4k คอมพ์ปัจจุบัน ก็ยังใช้ CPU ถอดได้อยู่

และอีกไม่นาน รุ่นใหม่ๆ ที่ออกมา ก็จะสามารถถอด x265 4K ได้ด้วย GPU ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 04:24:09 pm »
ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ถ้านำ notebook spec กลางๆทั่วไปนี่ นำมาต่อตามระบบดังกล่าว ซึ่งจอ 50 นิ้ว จะมีผลอะไรไหมครับ เช่น กระตุก เพราะจอ notebook มันแค่ 14นิ้วเอง
2. ปัจจุบัน เสียงของ Dolby มีใหม่สุดคือ Atmos แล้วถ้าไฟล์ในอนาคตเป็น Atmos เครื่อง HTiB ก็ไม่สามารถเล่นเสียงได้ใช่ไหมครับ หรือยังไงอ่าครับ ขอความรู้หน่อยครับผม

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 06:58:53 pm »
ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ถ้านำ notebook spec กลางๆทั่วไปนี่ นำมาต่อตามระบบดังกล่าว ซึ่งจอ 50 นิ้ว จะมีผลอะไรไหมครับ เช่น กระตุก เพราะจอ notebook มันแค่ 14นิ้วเอง
2. ปัจจุบัน เสียงของ Dolby มีใหม่สุดคือ Atmos แล้วถ้าไฟล์ในอนาคตเป็น Atmos เครื่อง HTiB ก็ไม่สามารถเล่นเสียงได้ใช่ไหมครับ หรือยังไงอ่าครับ ขอความรู้หน่อยครับผม

ขอบคุณมากครับ

1. notebook ทั่วไปในปัจจุบัน ที่มีช่อง HDMI ก็ยังใช้งานดูหนัง 1080p ได้ไม่มีปัญหาครับ
(แต่ถ้า 4k หรือ X265 อาจจะเล่นได้แค่บางรุ่น ที่ใหม่ๆ และแรงพอ)

2. ขึ้นอยู่กับ HTiB ว่าจะถอด Atmos ได้มั๊ย เพราะตัวโปรแกรมมันเล่นไฟล์ได้อยู่แล้ว
แต่ถึงจะถอด Atmos ไม่ได้ เสียงก็จะกลายเป็น TrueHD แทน
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded