ผู้เขียน หัวข้อ: งบ50k รบกวนแนะนำavr onkyo กับ ลำโพงด้วยครับ  (อ่าน 5935 ครั้ง)

ออฟไลน์ anaken

• Flat TV member
  • *
งบ50k รบกวนแนะนำavr onkyo กับ ลำโพงด้วยครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:21:02 pm »
ในงบนี้ avr onkyo รุ่นไหน กับลำโพงตัวไหนแมชได้เสียงดีสุดๆครับ รบกวนแนะนำ
ด้วยครับซื้อทีทไหนถูกสุด ตอนนี้ดูแค่ร้านแถวเกษตรที่เดียว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: งบ50k รบกวนแนะนำavr onkyo กับ ลำโพงด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 10:46:04 am »
...ดูหนังเป็นหลัก Polk  RTi A5 + A1 + A4(A6) + Psw110
...ฟังเพลง + ดูหนัง RTi A3 +A1 + A4 + Psw 125

...A5 เบสเยอะ Psw110 ก็เพียงพอ
...A3 ใช้ Psw 125 เพิ่มเสียงเบสเสริม A3

...แต่ A5 + Psw125 คุณภาพเสียงดีกว่าแน่นอนถ้าไม่ติดขัดงบประมาณ

...อาจทะยอยซื้อปีละชิ้น 2 ชิ้น

...คุณภาพเสียงที่ดี งบ 1 แสนขึ้น ครับ

...แต่ถ้าซื้อ มือ 2 ประหยัดงบต่ำจากแสนหลายหมื่น

...จัดลำโพงก่อน แล้วซื้อ AVR กำลังสูงสุดเท่าที่งบมีอยู่

...หรือจับ AVR กำลังวัตต์สูงสุดที่งบมีแล้วจัดลำโพงทีหลังก็ไม่ผิด

...หรือใจร้อนจับชุดที่ทางร้านจัดให้ ผ่อนได้ด้วย แต่ควรรอเทศกาลรุสต๊อก หรือ ปีใหม่ มักจะจัดปิดงบบัญชีไตรมาส 4 ปลายปี

...แนะนำร้านที่จะซื้อต้องมีชื่อเสียงยาวนาน ใกล้บ้านหรือขนส่งสะดวก เช่น ปิยะนัท หรือที่เกษตร(สมาชิกหลายท่านเล่าขานมานานว่าราคาถูก) เป็นต้น

...เล่นเครื่องเสียงอยู่ที่จะเลือกเล่น มือ1 หรือมือ2

...AVR มือ 2 ลำโพงมือ 1 ...หรือ AVR มือ 1 ลำโพงมือ 2 ...หรือ มือ 2 ทั้งหมด ...หรือ มือ 1 ทั้งหมด

...ถ้าเล่นมือ 2 (ต้องศึกษาความรู้ด้านเครื่องเสียงมาก เพราะจัดเอง)..หาซื้อในเนตฯ ประกาศต้องการซื้อตามที่ต้องการ(ราคาจะแพงกว่าเครื่องเสียงที่รอคนปล่อย ต้องใจเย็นๆ และระวังโดนหลอกด้วย)

... ข้อคิด Onkyo เค้าจับกับ Polk ทั้งชุดทั้งโลก ถ้ายี่ห้ออื่นมาแทรก ผิดสูตร ปรับยาก เกิดปัญหาเพี้ยนขึ้นได้

...เหมือนรถยนต์ใช้อะไหล่ต่างยี่ห้อมาดัดแปลงใส่นั่นละครับ

...ทั้งเครื่องเสียง ลำโพงมีอายุใช้งานกว่า 20-30 ปี เล่นมือ 2 เหมาะสำหรับคนงบจำกัดแต่ต้องการคุณภาพ  

...ส่วนมือ 1 สำหรับคนมีเงินเหลือใช้ หรือยอมเจ็บครั้งเดียวจบครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 12:08:32 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ ttoonnee

• *
Re: งบ50k รบกวนแนะนำavr onkyo กับ ลำโพงด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 11:06:51 am »
เก็บเงินเพิ่มอีกนิดครับ เดี๋ยวจะได้กั๊ก ๆ มาคาใจ

ผมจัดเมื่อเดือน 3
ผมจัดมาได้ 60k ไม่รวมสาย หาได้สุดๆ ที่ถูกสุดได้เท่านี้ ซึ่งตอนแรกตั้งงบไว้ 30k

polk a5+a4+a1 sub warfedel whs 10 หรือ sub จะเป็น polk 110 ก็ได้ราคาพอกัน (ลำโพงรวม 44000) / avr onkyo 626 (avr 16000)
หรือจะปรับคู่หน้ามาเป็น a3 ก็ประหยัดลงไปหมื่น แต่ระวังคาใจนะครับ

AVR หาซักรุ่น 6 ขึ้นไป เอาแบบตกรุ่น ล้างสต๊อกพวก  616  626   จะได้ถูก
อย่าไปซื้อรุ่นใหม่ปีนี้เลยมันแพงแป๊ป ๆ ตกรุ่นแล้ว

สำหรับผม มาตอนนี้ก็เปลี่ยน sub ไปตัว เพราะข้องใจ
แถมอยากเปลี่ยน avr อีก แต่พอแล้วจบแค่นี้ดีกว่า 5555

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 11:33:05 am »
ขอบคุณคุณ BKAV กับ คุณ TTOONNEE มากครับ ตอนแรก AVR ที่ดูๆไว้เป็น 636 แต่ไม่รู้เอาลำโพงอะไรดี
เอาไว้จะไปลองฟังลำโพงที่แนะนำมาครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 03:19:41 pm »
ผมขอถามเพิ่มเติ่มอีกนิด ถ้าจะเอาpolk ที่เป็นชุดเซอราวส์ติดผนังรุ่นไหนเสียงดีครับ ตัวเซนเตอร์อาจใช้ a4
ที่อยากได้คู่หน้าหลังเล็กๆติดผนังเพราะมีลำโพงเครื่องเสียงบ้านอยู่แล้ว ไม่อยากวางพื้นเพิ่ม มันจะเกะกะไปหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 04:46:04 pm โดย anaken »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 10:34:26 pm »
ผมขอถามเพิ่มเติ่มอีกนิด ถ้าจะเอาpolk ที่เป็นชุดเซอราวส์ติดผนังรุ่นไหนเสียงดีครับ ตัวเซนเตอร์อาจใช้ a4
ที่อยากได้คู่หน้าหลังเล็กๆติดผนังเพราะมีลำโพงเครื่องเสียงบ้านอยู่แล้ว ไม่อยากวางพื้นเพิ่ม มันจะเกะกะไปหน่อยครับ

สวัสดีครับ

ผมว่าลองดูชุดลำโพง satellite ไหมครับ ตัวอาจจะเล็ก แต่เสียงไม่เล็กเลยนะครับ มีที่แขวนผนังพร้อมเลย
ถ้าเป็น polk ก็เห็นจะมี ชุด RM-6750 กับ TL 1600 จับคู่กับ onkyo 636 หรือ 737 ก็ยังอยู่ในงบที่ตั้งไว้ด้วยครับ มีเงินเหลือซื้อสายเพิ่มได้

หรืออาจจะเป็น satellite ของยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ ลองหาโอกาสไปฟังดูครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 07:46:59 am »
 [ม่ายยย]เห็นด้วยกัยท่าน Ruzifir ครับ ค่อยๆขยับดีกว่า
 [จิ้ม]ลองไปฟังดูก่อนครับ คู่หน้าจัดตั้งพื้นกับวางหิ้ง การเก็บตัวของลำโพงต่างกันอยู่ ผมลองไปฟังทั้งสองอย่าง (ต้องซีรีย์เดียวกันนะครับถึงจะเทียบกันง่ายหน่อย) ชอบวางหิ้งที่มันจะเก็บตัวเร็วกว่า
คหสต. ตอนแรกผมตั้งใจจะจัด a4 +a3 a1 แต่ไปลองฟัง(ผมใช้ avr denon)แอมป์มันถ่ายทอดเสียงกลางแหลมมาเยอะจนบาดหู เลยต้องเปลี่ยนใจทันที แต่
 ออนเกียวคงแมตซ์กับ polk จริงๆตามที่หลายท่านใช้กันอยู่

ออฟไลน์ pingalido

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 10:43:19 am »
ผมมือใหม่ มากๆ เลย ครับ งบเท่าเจ้าของกระทู้เลย

เท่าที่อ่านๆ ผมว่าจะจัด ชุด AVR onkyo 737 ที่แถม ลำโพง ให้คู่นึง แล้วเอาคู่นี้ มาเป็นคู่หลัง ได้ไหม

แล้ว ก็ เติม คู่หน้า polk A3 กับ center A4 แล้วซัพเอาตัวไหนดีครับ สายต้องเอารุ่นไหนดีครับ สงสัยจะเกินงบ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 10:57:38 am »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ คือผมมีชุดวางพื้นสำหรับฟังเพลงอยู่แล้วซึ่งค่อนข้างใหญ่
เลยอยากได้คู่หน้าหลังแบบติดกำแพงมากกว่า จะได้ไม่เกะกะพื้นที่เกินไป แค่อยากได้ฟิวแบบ
เซอราวโอบล้อม ไม่ได้เน้นตูมตามมากมาย เลยไม่แน่ใจว่า tl1600 โอเคมั้ย
หรือมี ลำโพง sat รุ่นไหนที่ดีกว่า ส่วเรื่องงบจริงๆก็ตั้งเป็นกลางๆเพราะไม่รู้ว่าต้องใช้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 11:51:24 am »
สวัสดีครับ

เห็นท่านสนใจ tl1600 และอยากทราบว่าโอเคหรือเปล่า ==> แนะนำว่าต้องไปลองฟังอย่างเดียวเลยครับ ท่านถึงจะรู้
ลำโพง sat รุ่นที่เสียงแจ่มกว่า ยังมีอีกหลายรุ่น ตามราคาเลยครับ เช่น KEF E-305, Bose AM, Focal Dome, B&W และอื่นๆ

ลำโพง sat ข้อเสียของเค้าก็คือ ไม่มีเบส เป็นลำโพง กลาง แหลม ต้องใช้ subwoofer ช่วย แต่มันก็เป็นข้อดีของเค้าเหมือนกันที่ไม่มีเบส
ทำให้ตัวลำโพงมีขนาดเล็ก avrขับได้ง่ายกว่า full range

เห็นท่านบอกว่า มีชุดฟังเพลงอยู่แล้ว ใช้ชุดอะไรอยู่ครับ และมีความคิดจะรวมชุดดูหนัง ฟังเพลง เข้าด้วยกันหรือเปล่า เพราะเห็นว่าจุดนั่งฟังอยู่ตำแหน่งเดียวกัน
ถ้าใช่ ท่านต้องมองหา avr ที่มี pre out แล้วล่ะครับ
ถ้าเป็น onkyo ก็ต้อง 838 ขึ้นไป ถึงจะมี pre out แต่ราคาก็อัพ ขึ้นไปอีก แต่เสียงก็อัพตามด้วยเช่นกัน
กับอีกตัวเลือกหนึ่ง marantz ครับ รุ่นเริ่มต้นของเค้า ก็มี pre out สำหรับคู่หน้า มาให้แล้ว

ถ้าเป็นตัว marantz ก็ยังอยู่ในงบ จับกับ tl1600 และชุดฟังเพลงที่ท่านมี ก็กลายเป็น 7.1 ได้เลยครับ
หรือจะเปลี่ยนจาก tl1600 เป็น a4 a1 และ psw ก็ได้ แต่คงจะเกินงบที่ท่านตั้งไว้สักเล็กน้อย

อยากได้ของถูกใจและอยู่ในงบ แนะนำว่า กำเงินให้แน่น ไปลองฟังให้มาก แต่ซื้อให้น้อย ท่องไว้นะครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 12:20:28 pm »
ผมมือใหม่ มากๆ เลย ครับ งบเท่าเจ้าของกระทู้เลย

เท่าที่อ่านๆ ผมว่าจะจัด ชุด AVR onkyo 737 ที่แถม ลำโพง ให้คู่นึง แล้วเอาคู่นี้ มาเป็นคู่หลัง ได้ไหม

แล้ว ก็ เติม คู่หน้า polk A3 กับ center A4 แล้วซัพเอาตัวไหนดีครับ สายต้องเอารุ่นไหนดีครับ สงสัยจะเกินงบ
คือผมก็มือใหม่ครับ...ขอตอบแบบ คิดเห็นส่วนตัว..ตัวที่แถมมามันจะไม่พอสิครับ ถ้าจัดคู่หน้า A3 เซอร์ราวน์แบ็ค มันต้อง A1 หรือขนาดลำโพงพอฟัดพอเหวี่ยงกัน โดยที่ช่วงราคา 4500-8500 บาท ถ้าท่านใช้ตัวที่แถมมาอย่างเดียวผมว่ามันเล็กไป ท่านจะไม่ได้ยินเสียงเลยครับ ...737 ระบบ 7.2 ch และตัวที่แถมมาก็ใช้เป็นเซอร์ราว คู่กับ A1 ไปคับประหยัดงบนิดหน่อย
     [จิ้ม]ซับก็ Polk PSW125 ไปครับใช้ยาวไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆ สายซับลองหาอ่านกระทู้ไปครับ ช่วงราคา 2000-5000 ก็พอสำหรับมือใหม่ [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 02:27:11 am โดย S_Surawut »

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:29:04 am »
เรื่องแม๊ชนี่ต้องคำนวณเอาครับ แอมเราเสียงไง แล้วลำโพงควรจะเป็นเสียงแบบใหนเพื่อให้แม็ช ทั้งนี้ทั้งนั้นหูแต่ละคนต้องการไม่เท่ากันอีก
อะไรที่เขาจับคู่กันมาขายส่วนมากเป็นการตลาต เช่น denon+jbl มันไปกันได้ที่ใหน แต่บางคนบอกใช้ได้บางคนบอกมันส์ดี
 ถ้าผมมี onkyo ผมจะมองหาลำโพงที่คึกคัก ปลายพริ้วเบสดีมีน้ำหนักเสียงอิ่มใว้ก่อน มาตัดกับความออดอ้อนบอบบางของน้องอร
ส่วนavr ไม่มีไรมาก เอาให้สุดที่งบถึงที่สุด ถ้าหามือ2 ได้ 616 717 818 929 1010 1030ได้ยิ่งดี เหลือตังเล่นลำโพงตั้งพื้นได้
ถ้าไม่ซีหรือสุดแค่นี้ เล่น inthebox รุ่นใหญ่ๆเหลือตังใว้ทำอย่างอื่นได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 11:36:25 am โดย nirun_- »