ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สาย LAN Cat5e 10M ดูหนังไฟล์ 10GB แล้วกระตุก ถ้าหากเปลี่ยนCat6 จะช่วยให้ดีขึ้  (อ่าน 2740 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeou123

• *

ปัจจุบันผมใช้สาย LAN Cat5e 10M ดูหนังไฟล์ขนาด 10GB ขึ้นไป แล้วกระตุกไม่ลื่นเลยครับ
ถ้าหากผมเปลี่ยนสายมาเป็นCat6 จะช่วยให้ดีขึ้นมั้ยครับ

คอมport Lan 10/100/1000 Mbit
Router port 10/100/1000 Gigabit (อันนี้ไม่แน่ใจครับ ของทรู TC7200 เคเบิ้ล ครับดูเว็บของต่างประเทศบอก 10/100/1000 ดูในเว็บทรูบอก 10/100)
ทีวี port 10/100 Mbps

ถ้าหากผมเปลี่ยนสาย จากคอม ไป router เป็น cat6 ความยาว 1เมตร และ เปลี่ยน จาก router ไป TV เป็น cat6 ความยาว10เมตร จะช่วยเพิ่มความเร็วได้มั้ยครับ
เพราะตอนนี้ใช้ cat5e ทั้ง2อันเลยครับ หรือต้องซื้อ access point มาช่วยเพิ่มสัญญาณครับ

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
ไม่ช่วยครับ เพราะไง ทีวีก็รับได้แค่ 10/100 อยู่ดีครับ

• *
แล้วแบบนี้พอมีวิธีที่จะสามารถดูได้โดยไม่กระตุกมั้ยครับ

ออฟไลน์ chelskys

• **
เห็นใน ocz กระทู้ท่าน เขาตอบไว้ดีครับ ตามความเข้าใจ 100 mbps จะเท่ากับ 12.5 MB/s จริงๆน่าจะstream ไหวนะคับ  hd player ผม ไม่รู้รับwifi ได้เท่าไร แต่ stream หนัง 10 กว่ากิ๊กก็ไม่กระตุกครับ แต่ถ้าลากสายยาวมาก อาจจะทำให้ speed ลดลงได้ครับ

• *
ขอบคุณมากครับ สงสัยอาจจะเป็นที่คอม ไม่ก็เลาท์เตอร์

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
ดูที่เนทด้วยครับ

• *
ผมทราบสาเหตุแล้วครับเป็นที่ app ดูวิดิโอ ของ TV ครับเวลาดูหนังแล้ว network วิ่งไม่ต่อเนื่อง ครับแต่พอเปลี่ยน app ดูหนัง สามารถดูได้ต่อเนื่องดีครับ
ผมใช้ ทีวีของ sony รุ่น 55W800C มีท่านใดใช้รบกวนทดสอบให้ทีน่ะครับ