ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคับ  (อ่าน 3085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Win_Benz

• Flat TV member
  • *
สอบถามคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:40:35 pm »
คือผมจะซื้อเครื่องเล่น blu ray มาเเทน dvd เเต่ HT เป็น dvd ไม่มี hdmi จะเอาเครื่อง blu ray เล่นแผ่นออกภาพ เเต่เอา Dvd HT ออกเสียง ถ้าต่อเป็นสาย vga ภาพมันจะชัดไหมคับ เเล้วเสียงจะออกเเบบไหนคับ ออก ธรรมดา หรือ 5.1 คับ

ปล. ถ้าผมถามผิดห้อง ขอโทดด้วยนะครับ ผมก็ไม่เเน่ใจจะถามห้อง HT & Blu-Ray >< เดี่ยวถาม 2ห้อง

• *
Re: สอบถามคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:45:04 pm »
TV LED 55 นิ้ว มี hdmi เผื่อจะช่วยอะไรได้ ><

ออฟไลน์ bonsai007

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 02:34:27 am »
1.ภาพblurayต่อตรงเข้าtv hdmi เลยครับ 2.เสียง ต้องดูเครื่องhtมีช่องaudio in อะไรครับ ถ้ามีopticalหรือcoaxได้เสียง5.1 ถ้าช่องrcaขาวแดงจะได้เสียง2.1หรือ5.1แบบจำลองโปรโลจิกน่ะครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ hamann

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:37:19 am »
ต่อhdmiจากbluray เข้าทีวีครับ ส่วนสัญญานเสียงให้ดูที่ht ว่ามีช่องต่อdigital พวก coaxหรือ optical แล้วให้ต่อจากht เข้าbluray ครับ แต่การต่อแบบนี้จะได้ระบบเสียง dts กับ dolby digital เท่านั้นครับผม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 01:11:13 pm »
ผมขอขอบพระคุณมากคับ เเต่มีพี่คนไหนใจดีให้คำปรึกษา แอดไลน์ผมมาหน่อยนะ mawinsmile แอดเเล้ขทักมาเลยนะ หรือจะให้ผมเเอดไลน์ พวกพี่ๆใปก็ได้นะ ขอตวามกรุณาด้ขย ><

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 05:48:35 pm »
พวกพี่ๆคับ HT มีแต่สาย L R เเล้ว บลูเลต่อ hdmi เข้า tv เวลาดูเลือกช่องทีวี hdmi & av คับ ถ้าเลือก hdmi เสียงจะออกทีวีด้วยใช่ไหม ถ้าเลือก av มีเสียงเเต่ไมีภาพ ป้ะคับ คหสต >< เเนะนำดิวยนะ มือใหม่

ออฟไลน์ hamann

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 07:21:21 am »
พวกพี่ๆคับ HT มีแต่สาย L R เเล้ว บลูเลต่อ hdmi เข้า tv เวลาดูเลือกช่องทีวี hdmi & av คับ ถ้าเลือก hdmi เสียงจะออกทีวีด้วยใช่ไหม ถ้าเลือก av มีเสียงเเต่ไมีภาพ ป้ะคับ คหสต >< เเนะนำดิวยนะ มือใหม่
ถ้าต่อhdmi จะให้เสียงออกทีวี ให้เข้าไปปรับที่เครื่องบูลเรย์ครับปรับhdmiให้เป็นonครับผม หรือดูตามคู่มือblurayครับ ส่วนสายav ถ้าต่อครบสามสายจะมีทั้งภาพและเสียงครับ โดยสายเส้นสีเหลืองคือสัญญานภาพ ขาวแดงคือสัญญานเสียงครับ ส่วนht ขอรายละเอียดยี่ห้อและรุ่่นด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 05:54:13 pm »
ถ้าต่อhdmi จะให้เสียงออกทีวี ให้เข้าไปปรับที่เครื่องบูลเรย์ครับปรับhdmiให้เป็นonครับผม หรือดูตามคู่มือblurayครับ ส่วนสายav ถ้าต่อครบสามสายจะมีทั้งภาพและเสียงครับ โดยสายเส้นสีเหลืองคือสัญญานภาพ ขาวแดงคือสัญญานเสียงครับ ส่วนht ขอรายละเอียดยี่ห้อและรุ่่นด้วยครับ
ถ้าผมจะต่อให้ภาพเล่นบน hdmi เเต่ให้เสียงออก HT ไม่ได้หรอคับ ต่อ blu ray on hdmi เเต่ไม่ให้จสียงออก tv ให้ออก HT ได้ไหมคับ
คือเอาช่อง  L R ขาว เเดง ต่อให้เสียงออกจาก blu ray ไป HT เเละให้ blu ray เล่นภาพใน hdmi