ผู้เขียน หัวข้อ: sharp lc-60le631m  (อ่าน 2547 ครั้ง)

ออฟไลน์ lancaster

• Flat TV member
  • *
sharp lc-60le631m
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:58:25 pm »
วันนี้ไปเดินงาน Power Buy ที่ Bitec มาเห็น sharp lc-60le631m จัดรายการอยู่ ราคาลดแล้วหลังจากใช้บัตรต่างๆ พร้อมผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์จะอยู่ที่ 33,000 บาท

ราคานี้โอมั๊ยครับ เรื่องคุณภาพเป็นไงบ้าง ผมไม่ซีเรียสเรื่องเน็ต และ 3D  เน้นดูฟรีทีวีและเคเบิ้ลผ่านกล่อง ดูไฟล์ และ บลูเรย์ครับ  รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: sharp lc-60le631m
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:10:13 pm »
ได้ราคาดีมากครับ
รุ่นนี้จอ made in japan คุณภาพดีมาก  ภาพดูสบายตา สีสันเป็นธรรมชาติ ดำไม่จม แต่ข้อเสียคือ ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ เวลาดูหนังมีฉากเคลื่อนไหวเร็วๆ ภาพจะไม่ลื่นไหลครับ ส่วนดูฟรีทีวีกับจอใหญ่ๆ ถ้าช่อง sd ต้องทำใจครับ
ลองไปดูตัวจริงก่อนครับ

ปล.แต่ถ้าลดขนาดจอมาสัก 55 นิ้ว ราคาสามหมื่นกว่าตัวเลือกเพียบเลยครับ ภาพ สเปคดีกว่าด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 10:11:57 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ jedsadap

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 03:23:41 pm »
วันนี้ไปเดินงาน Power Buy ที่ Bitec มาเห็น sharp lc-60le631m จัดรายการอยู่ ราคาลดแล้วหลังจากใช้บัตรต่างๆ พร้อมผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์จะอยู่ที่ 33,000 บาท

ราคานี้โอมั๊ยครับ เรื่องคุณภาพเป็นไงบ้าง ผมไม่ซีเรียสเรื่องเน็ต และ 3D  เน้นดูฟรีทีวีและเคเบิ้ลผ่านกล่อง ดูไฟล์ และ บลูเรย์ครับ  รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ราคาดีมากครับ ผมซื้อมา4อ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 09:32:02 am »
ผมว่ามันเป็นราคา clearance อ่ะครับ คิดว่าถ้าออกไม่เยอะ ราคาอาจลงอีกก็ได้  ว่าแต่ว่าท่าน  jedsadap ได้ลองใช้ดูแล้ว ภาพที่ได้เป็นไงบ้างครับ แชร์หน่อยครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 09:34:42 am »
รุ่นนี้จอ made in japan คุณภาพดีมาก  ภาพดูสบายตา สีสันเป็นธรรมชาติ ดำไม่จม แต่ข้อเสียคือ ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ เวลาดูหนังมีฉากเคลื่อนไหวเร็วๆ ภาพจะไม่ลื่นไหลครับ ส่วนดูฟรีทีวีกับจอใหญ่ๆ ถ้าช่อง sd ต้องทำใจครับ

ปล.แต่ถ้าลดขนาดจอมาสัก 55 นิ้ว ราคาสามหมื่นกว่าตัวเลือกเพียบเลยครับ ภาพ สเปคดีกว่าด้วย

ขอบคุณครับท่าน  sirota  ถ้า 55 นิ้ว  แนะนำตัวไหนครับ ตอนนี้ที่บ้านมีทั้ง LG, Pana, เคยเล็ง Sony w904 ,954 ไว้เหมือนกัน แต่ไปยืนดูนานๆแล้ว สีมันแปร๋นดีจริงๆ อีกอย่างสองตัวหลังนี่เกินสี่หมื่นไปเยอะครับ เลยลังเล

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 10:31:15 am »

ขอบคุณครับท่าน  sirota  ถ้า 55 นิ้ว  แนะนำตัวไหนครับ ตอนนี้ที่บ้านมีทั้ง LG, Pana, เคยเล็ง Sony w904 ,954 ไว้เหมือนกัน แต่ไปยืนดูนานๆแล้ว สีมันแปร๋นดีจริงๆ อีกอย่างสองตัวหลังนี่เกินสี่หมื่นไปเยอะครับ เลยลังเล
lg 55la690t,55la740t
panasonic 55et60t
ss 55f6400dk
เป็นรุ่นเก่าปีที่แล้ว แต่ภาพสเปคคุ้มค่า ได่ทั้งสามมิติ สมาร์ททีวี กล่องดิจอตอลทีวี ราคาราวๆสามหมื่นกว่าๆถึงสี่หมื่น

ส่วน sharp lc-60le631m เป็น led รุ่นกลางธรรมดา ไม่มีลูกเล่น หรือสเปคอะไรมากมาย ภาพยังสู้สามตัวข้างบนไม่ได้ครับ จะดีก็จอใหญ่ ดูสบายตา ราคาไม่แพง ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องระบบแทรกเฟรมภาพ หรือพวกสามมิติ สมาร์ททีวี อยากได้จอใหญ่ ราคานี้คุ้มครับ

ออฟไลน์ jedsadap

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 05:06:46 pm »
ผมว่ามันเป็นราคา clearance อ่ะครับ คิดว่าถ้าออกไม่เยอะ ราคาอาจลงอีกก็ได้  ว่าแต่ว่าท่าน  jedsadap ได้ลองใช้ดูแล้ว ภาพที่ได้เป็นไงบ้างครับ แชร์หน่อยครับ  [ปลื่ม]

ได้เลยครับ (ใช่พี่ป้อมรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมน้องโป้งนะครับ)
1.ราคา33000 ถูกจนผมโกรธ sharp เลยทีเดียว เพราะราคาลดลงเกือบ 30 เปอร์เซนต์ ผมเพิ่งซื้อเมือ เมษา 57นี้เอง
2.ตอนนั้้น ตัดสินใจระหว่าง 55 กับ 60 เพราะผมใช้ 3d มาก่อนแล้วแต่เปน 42 นิ้ว จากที่ใช้มา 3d มีแต่หนังอย่างเดียว (ผมดูอยู่คนเดียว) ส่วน true เป็นช่องกีฬา HD แฟนดูด้วย ผมก้ดูบาสกับ สารคดี และกีฬาอื่นๆ ด้้วย จากตรงนี้ 3 D จึงไม่จำเป็น
3.คุณภาพของภาพต้องยอมรับเรื่องสเปคและความสดของสี เป็นรองsony samsung LG แบบดูง่ายๆก็รู้ แต่ขนาด 60 นิ้้ว แบรนด ข้างต้น ราคาสูงมากหรือไม่มีเลย และเวลาดูรายการสดเราคงไม่ได้มานั่งดูว่ารายละเอียดของภาพเปนอย่างไร เพราะเราสนุกกับรายการสด
4. เมื่อวางเปรียบเทียบกัน 60 นิ้ว ใหญ่กว่า 55 อย่างเห็นได้ชัดครับ

ปล. ผมมีหลักการตัดสินใจตามนนี้นะครับ อาาจะตอบไม่ตรงคำถามสักเท่าไรนัก และ้ถ้าราคาสินค้าลดลงอย่างรวดเร็วอย่างน่าใจหายแบบ   นี้คราวหน้าผมคงพิจจารณายี่ห้ออื่นครับ เพราะผมรู้สึกว่าราคามันลดลงเร็วเกินไปครับ (ผมอาจจะเสียความรู้สึกกับ sharp) แต่ก็ไม่ได้อะไรเพราะว่าเล่นเครื่องเสียงอะไรอยู่แล้วด้วยเรื่องราคาตกผมพอเข้าใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 05:11:07 pm โดย jedsadap »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 10:47:42 am »
ใช่ครับน้องโป้ง ผมป้อมเองครับ  สบายดีนะ เปลี่ยนแอมป์ไปหรือยัง

เข้าใจความรู้สึกนะครับโดยเฉพาะโทรทัศน์ถ้าราคามันตกเร็วขนาดนี้ 

จากที่โป้งบรรยายมาเห็นภาพเลยนะ ถ้าจะเสียดายก็ตรง 60 นิ้วนี้แหล่ะ ด้วยความงกจอใหญ่ไว้ก่อนอย่างอื่นทีหลัง

กะว่าจะไปงานอีกทีวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันสุดท้าย แล้วค่อยตัดสินใจ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:18:56 am »
ผมว่ามันเป็นราคา clearance อ่ะครับ คิดว่าถ้าออกไม่เยอะ ราคาอาจลงอีกก็ได้  ว่าแต่ว่าท่าน  jedsadap ได้ลองใช้ดูแล้ว ภาพที่ได้เป็นไงบ้างครับ แชร์หน่อยครับ  [ปลื่ม]

ได้เลยครับ (ใช่พี่ป้อมรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมน้องโป้งนะครับ)
1.ราคา33000 ถูกจนผมโกรธ sharp เลยทีเดียว เพราะราคาลดลงเกือบ 30 เปอร์เซนต์ ผมเพิ่งซื้อเมือ เมษา 57นี้เอง
2.ตอนนั้้น ตัดสินใจระหว่าง 55 กับ 60 เพราะผมใช้ 3d มาก่อนแล้วแต่เปน 42 นิ้ว จากที่ใช้มา 3d มีแต่หนังอย่างเดียว (ผมดูอยู่คนเดียว) ส่วน true เป็นช่องกีฬา HD แฟนดูด้วย ผมก้ดูบาสกับ สารคดี และกีฬาอื่นๆ ด้้วย จากตรงนี้ 3 D จึงไม่จำเป็น
3.คุณภาพของภาพต้องยอมรับเรื่องสเปคและความสดของสี เป็นรองsony samsung LG แบบดูง่ายๆก็รู้ แต่ขนาด 60 นิ้้ว แบรนด ข้างต้น ราคาสูงมากหรือไม่มีเลย และเวลาดูรายการสดเราคงไม่ได้มานั่งดูว่ารายละเอียดของภาพเปนอย่างไร เพราะเราสนุกกับรายการสด
4. เมื่อวางเปรียบเทียบกัน 60 นิ้ว ใหญ่กว่า 55 อย่างเห็นได้ชัดครับ

ปล. ผมมีหลักการตัดสินใจตามนนี้นะครับ อาาจะตอบไม่ตรงคำถามสักเท่าไรนัก และ้ถ้าราคาสินค้าลดลงอย่างรวดเร็วอย่างน่าใจหายแบบ   นี้คราวหน้าผมคงพิจจารณายี่ห้ออื่นครับ เพราะผมรู้สึกว่าราคามันลดลงเร็วเกินไปครับ (ผมอาจจะเสียความรู้สึกกับ sharp) แต่ก็ไม่ได้อะไรเพราะว่าเล่นเครื่องเสียงอะไรอยู่แล้วด้วยเรื่องราคาตกผมพอเข้าใจครับ

มันเป็นเรื่องธรรมดาของการตลาดครับ พอเค้าจะล้างสต๊อคของ เค้าก็ต้องลดราคาให้น่าสนใจที่สุด จริงๆแล้ว 60le631m ขายมาเกือบสองปีแล้วนะครับ(เปิดตัว 69900 บาทแน่ะ) เมื่อต้นปีเค้าก็ขาย 39900 บาท มีส่วนลดโน่นนี่ ก็เหลือราวๆ 36,xxx บาท (อ้างอิงที่เดอะมอลล์) ซึ่งแต่ละห้างหรือร้านเค้าจะจัดโปรหรือส่วนลดต่างกันครับ)
ปล.แบรนด์อื่นการตลาดเค้าก็เป็นแบบนี้ แถมลดราคาในเวลารวดเร็วกว่าด้วยซ้ำ อย่าซีเรียสเลยครับ ท่าน Jedsadap ถือว่าเราได้ดูก่อนเพื่อน ไม่ต้องมานั่งกระวนกระวายหรือลุ้นว่า ราคามันจะลงหรือจะขึ้น หรือพอจะซื้อจริงๆของอาจหมดไปแล้วก็ได้ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 11:30:24 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:28:52 am »
ใช่ครับน้องโป้ง ผมป้อมเองครับ  สบายดีนะ เปลี่ยนแอมป์ไปหรือยัง

เข้าใจความรู้สึกนะครับโดยเฉพาะโทรทัศน์ถ้าราคามันตกเร็วขนาดนี้  

จากที่โป้งบรรยายมาเห็นภาพเลยนะ ถ้าจะเสียดายก็ตรง 60 นิ้วนี้แหล่ะ ด้วยความงกจอใหญ่ไว้ก่อนอย่างอื่นทีหลัง

กะว่าจะไปงานอีกทีวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันสุดท้าย แล้วค่อยตัดสินใจ

ไปดูตัวจริงก่อนนะครับ ว่าชอบภาพมั้ย
ปล.ลองดูรุ่น  60le650d2 ด้วยนะครับ ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว ภาพดีกว่า 60le631m ครึ่งช่วงตัว ถ้าราคาต่ำกว่า 4 หมื่น ผมว่าน่าเล่นนะรุ่นนี้ เคยยืนเทียบกัน 60le650d2 ให้ภาพที่สว่าง คอนทราสต์สูง รายละเอียดภาพดีกว่า แต่เหมือนภาพเคลื่อนไหว 60le631m จะทำได้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 11:31:35 am โดย sirota »