ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ Sub หน่อยครับ  (อ่าน 2824 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
แนะนำ Sub หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 07:24:02 pm »
พอดีได้ Polk PSW 110 มา (งาน TAV) สรุปพอมาใช้งาน ดูหนังไปประมาณ 2-3 เรื่อง เสียงไม่ค่อยโดนไงไม่รู้ครับ (หรือต้อง Burn อีกนานกว่าจะเข้าที่) ว่าจะปล่อยไปจับตัวอื่น (ใครสนใจมั้ยครับ [รัก])

ตอนนี้ที่ดูๆคือ JBL Sub10 กับ Wharfedale WH-S10 ห้องขนาดประมาณ 3x3.5 ม. ใครพอทราบแนวเสียงของสองตัวนี้ไหมครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เน้นดูหนัง 100% งบไม่เกินหมื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 07:24:46 pm โดย ssupat »

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: แนะนำ Sub หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:37:40 pm »
jbl sub10 คุ้มราครมาก แนวกระแทกหนักๆ ปั๊กๆ แรงๆ ไม่ผ่อนคลาย เก็บตัวเร็ว ไม่แผ่ ไม่บาน ไม่คราง กระชับ

ถ้าชอบแนวนี้ก็ใช่เลย แต่ถ้าชอบแนวครางๆ ผมว่าไป paradigm ดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:18:46 am »
jbl sub10 คุ้มราครมาก แนวกระแทกหนักๆ ปั๊กๆ แรงๆ ไม่ผ่อนคลาย เก็บตัวเร็ว ไม่แผ่ ไม่บาน ไม่คราง กระชับ

ถ้าชอบแนวนี้ก็ใช่เลย แต่ถ้าชอบแนวครางๆ ผมว่าไป paradigm ดีกว่า

ขาโหดแนะนำ JBL มาเหมือนกัน แต่อ่าน review ในนี้ เห็นตัว Wharfedale ก็โหดใช่ย่อย ราคาเท่ากันด้วยมั้งครับ 7,900 บาท ใครใช้ Wharfedale รุ่นนี้อยู่บ้างครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ [A]lways

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 02:55:26 pm »
กัดฟันเพิ่มงบอีกนึดครับเล่น svs
 ถ้าชอบแสียงแผ่ๆ เล่นตู้เปิดครับ
ถ้าชอบเสียงแน่นๆ หัวเบสคม ก็ตู้ปิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 04:08:24 pm โดย [A]lways »

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:15:36 pm »
กัดฟันเพิ่มงบอีกนึดครับเล่น svs
 ถ้าชอบแสียงแผ่ๆ เล่นตู้เปิดครับ
ถ้าชอบเสียงแน่นๆ หัวเบสคม ก็ตู้ปิดครับ

ps.1  ลองฟัง  Boston aw250 / aw650  ดูครับ

ps.2 ถ้าเป็นไปได้ ของดู paradigm dsp3100 v1 ดูครับ  มือสอง หมื่นต้น ๆ    รับรอง .. ดูหนังสุด ๆ 

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 02:18:16 pm »

ps.1  ลองฟัง  Boston aw250 / aw650  ดูครับ

ps.2 ถ้าเป็นไปได้ ของดู paradigm dsp3100 v1 ดูครับ  มือสอง หมื่นต้น ๆ    รับรอง .. ดูหนังสุด ๆ 

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวหาเวลาไปลองฟังดูก่อนครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 07:22:41 pm »
...ลองปรับเมนู ดับเบิ้ลเบส ดูครับ(หมายถึงลำโพงคู่หน้าเน้นเสียงเบสด้วย ประสานเสียงกับ subwoofer)
...อีกประการหนึ่งการตั้งความถี่ซับวูฟเฟอร์ 40 Hz 80 Hz ก็มีส่วนทำให้เสียงเบสแน่น
...การปรับวอลลุ่ม Bass 
...ดูหนังปรับ Light/Mid/Havvy ควรปรับ Havvy นะครับ
...ดูหนัง อาจลืมเปิดเมนู Movie ค่าตั้งอยู่ที่ Music ทำให้เสียงไม่แน่น
...เบิร์นลำโพงให้ครบ 100 ชั่วโมง ปรับซับเข้ามุม หรือเลี่อนเข้าเลื่อนออก ย้ายซ้าย-ขวา หาเสียงเบส
...การตั้งค่าปลีกย่อยในเมนูต่างๆ มีผลต่อเสียงทั้งนั้น ประเภท On/Off ทั้งหลาย
...ฝึกกดเปลี่ยนค่าเมนูทุกวันแล้วจดจำ จะได้คุ้นหู เมนูนี้เสียงออกอย่างนี้ เมนูนั่นเสียงหายไม่กระจ่าง อะไรก็ว่ากันไป
...ถ้าไม่ไหวจริงๆ จ้างผู้เชี่ยวชาญมาปรับตั้งให้ เพราะเค้ามีเครื่องมือมิเตอร์+DVE ตั้งค่า ท่านจ่ายสามสี่ร้อยบาททุกอย่างจบ จะได้รู้ดำรู้แดงกันทีว่าเพราะอะไรเสียงถึงไม่สะใจ. ดีกว่าเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่บานไปหลักพันหลักหมื่นจ่ายเรื่อยๆ วนอยู่ในอ่าง

...แต่ Polk จะขายก็ได้นะครับ Polk PSW 110 มีคนอยากได้มือ 2 ตั้งเยอะแยะในเนตฯ ซื้อง่ายขายคล่อง อิ อิ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 07:02:57 pm »
...ลองปรับเมนู ดับเบิ้ลเบส ดูครับ(หมายถึงลำโพงคู่หน้าเน้นเสียงเบสด้วย ประสานเสียงกับ subwoofer)
...อีกประการหนึ่งการตั้งความถี่ซับวูฟเฟอร์ 40 Hz 80 Hz ก็มีส่วนทำให้เสียงเบสแน่น
...การปรับวอลลุ่ม Bass 
...ดูหนังปรับ Light/Mid/Havvy ควรปรับ Havvy นะครับ
...ดูหนัง อาจลืมเปิดเมนู Movie ค่าตั้งอยู่ที่ Music ทำให้เสียงไม่แน่น
...เบิร์นลำโพงให้ครบ 100 ชั่วโมง ปรับซับเข้ามุม หรือเลี่อนเข้าเลื่อนออก ย้ายซ้าย-ขวา หาเสียงเบส
...การตั้งค่าปลีกย่อยในเมนูต่างๆ มีผลต่อเสียงทั้งนั้น ประเภท On/Off ทั้งหลาย
...ฝึกกดเปลี่ยนค่าเมนูทุกวันแล้วจดจำ จะได้คุ้นหู เมนูนี้เสียงออกอย่างนี้ เมนูนั่นเสียงหายไม่กระจ่าง อะไรก็ว่ากันไป
...ถ้าไม่ไหวจริงๆ จ้างผู้เชี่ยวชาญมาปรับตั้งให้ เพราะเค้ามีเครื่องมือมิเตอร์+DVE ตั้งค่า ท่านจ่ายสามสี่ร้อยบาททุกอย่างจบ จะได้รู้ดำรู้แดงกันทีว่าเพราะอะไรเสียงถึงไม่สะใจ. ดีกว่าเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่บานไปหลักพันหลักหมื่นจ่ายเรื่อยๆ วนอยู่ในอ่าง

...แต่ Polk จะขายก็ได้นะครับ Polk PSW 110 มีคนอยากได้มือ 2 ตั้งเยอะแยะในเนตฯ ซื้อง่ายขายคล่อง อิ อิ

ขอบคุณมากครับ เรื่องย้ายตำแหน่งนี่ เด๋วต้องลองดู

ปล. จำเป็นต้องใช้สาย SUB Y ไหมครับ ตอนนี้ผมใช้สายธรรมดา 1 ออก 1 อยู่อะครับ แล้วใช้กับไม่ใช้ต่างกันยังไงครับ หาบทความอ่านแล้วเข้าใจว่า ถ้าใช้สาย Y จะปรับจุดตัดความถี่ได้ แต่ถ้าไม่ใช้ ก้อปรับที่ AVR เอา แล้วผลที่ได้มันต่างกันยังไงครับ