ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2844860 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1296 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:03:35 pm »
อาการนี้เกิดขึ้นได้กับทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1297 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:29:59 am »
สวัสดีครับ รบกวนถามคุณ XTA และเพื่อนๆครับเกี่ยวกับการดูหนังที่มีแถบดำด้านบน-ล่าง เปรียบเทียบกับแบบ 4 : 3 ที่มีแถบด้านข้างซ้าย-ขวา ว่ามีโอกาสเกิด
IR มากน้อยต่างกันหรือไม่ครับ ของผมเอง (65vt20) ใช้ดูหนังแบบมีแถบบน-ล่าง ติดต่อกันอยู่บ่อยๆประมาณ 3-4 ชั่วโมง ยังไม่เคยเกิด IR แต่แบบ 4 : 3
ยังไม่เคยดูครับกลัวจะเกิด IR อยู่เหมือนกัน รบกวนเพื่อนๆนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1298 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:17:46 pm »
เพิ่งถอยมาสดๆเมื่อวานครับ P50X30T ตอนกลางวันเห็นเงาสะท้อนบ้าง
แต่กลางคืนเปิดไฟ ไม่ค่อยสะท้อนเท่าไหร่แล้วครับ โดยรวมพอใจมากดูเคเบิ้ลชัด
ดูดีวีดีก็ชัด ตอนแรกไม่คาดหวังว่ามันจะดี วันนี้mede8er มาแล้วคงสะใจมากกว่านี้ [หื่น]
ปล. แต่เมื่อคืนตอนดูหนังดีวีดีจบ(หนังมีขอบดำบนล่าง) มีเครดิตขึ้นตอนนั้นแหละเห็น
เป็นรอยขอบค้างชัดเจน(ปิดไฟดูมืดสนิท) [ร้องไห้] ต้องรีบล้างหน้าจออย่างไวแล้วไปเปิดช่องTV
ภาพเต็มจออีก10กว่านาทีรู้สึกจะดีขึ้น สงสัยจอยังไม่พ้น Run ใครใช้plasma ก็ระวังไว้หน่อยแล้วกัน
ไม่เกี่ยวกับการไม่พ้นระยะ Break In ครับ
Pana TH-P42C10 ที่ Office ใช่เป็นจอ Present งาน เปิดภาพเดิมค้างไว้เป็น ช.ม.
หรือเปิดภาพมีแถบดำบน - ล่าง เป็น ช.ม. ก็เกิด ir
ถ้ารอย ir เห็นชัดต้องใช้เวลาในการล้างหน้าจอเป็น ช.ม.
แต่หลังจากใช้มาเกือบ 2 ปี เช็คชั่งโมงการใช้งานได้เกือบ 5,000 ช.ม.
ir เกิดยากขึ้นหรือถ้าเกิดก็ใช้เวลาในการล้างหน้าจอไม่นานเหมือนตอนได้เครื่องมาใช้ใหม่ๆ
จริงผมสังเกตว่า ir เริ่มหายเร็วขึ้นตอนเปิดใช้ไปได้ประมาณ 3000 ช.ม.
เกิด ir เป็นเรื่องปกติครับ ดูหนังหรือดูทีวีเต็มจอเดี๋ยวก็หายครับ :)

ผมสังเกตแบบเดียวกัน จอผมใช้งาน 1,200 ชม. IR เกิดเร็วมาก แค่แช่ไว้ไม่กี่นาที
แต่ล้างออกเร็วครับ ราว 1-2 นาทีก็สะอาดหมดจด

จนเดี๋ยวนี้ขี้เกียจจับตาดู IR ทิ้งไว้เลย ไ่ม่ต้องล้าง วันต่อมาเปิดหนังเรื่องอื่นก็หาย แล้วก็เป็นใหม่อีก
รอครบ 3 พันชม. ตามท่านว่า... [นอน]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1299 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:52:24 pm »
สวัสดีครับ รบกวนถามคุณ XTA และเพื่อนๆครับเกี่ยวกับการดูหนังที่มีแถบดำด้านบน-ล่าง เปรียบเทียบกับแบบ 4 : 3 ที่มีแถบด้านข้างซ้าย-ขวา ว่ามีโอกาสเกิด
IR มากน้อยต่างกันหรือไม่ครับ ของผมเอง (65vt20) ใช้ดูหนังแบบมีแถบบน-ล่าง ติดต่อกันอยู่บ่อยๆประมาณ 3-4 ชั่วโมง ยังไม่เคยเกิด IR แต่แบบ 4 : 3
ยังไม่เคยดูครับกลัวจะเกิด IR อยู่เหมือนกัน รบกวนเพื่อนๆนะครับ ขอบคุณครับ

แบบ 4:3 ให้ท่านเปิดฟังค์ชั่น แผงข้างจอ อะไรนี้ละครับ เวลาดู 4:3 มันจะมีแถบสีเทาขึ้นมาแทนสีดำครับ ไม่เป็น IR ครับ

ออฟไลน์ Aezz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1300 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:11:44 pm »
ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับหลังจากรอทีวีCRTที่บ้านเกิดอาการไม่ดีเสียทีจะได้ไปสอยของใหม่ไม่งั้นไม่มีข้ออ้างกะ ผบทบ. [ปาดเหงื่อ]  หลังจากอ่านรีวิวและกระทู้ต่างจากเซียนทั้งหลายในเว็ปนี้อยู่นาน ในที่สุดก็ไปโดนมาเสียที p42x30t ทั้งที่ตอนแรกตั้งใจจะสอย p42u30t แต่หลังจากไปดูเทียบกันแล้วภาพไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่แต่ต่างกันที่ส่วนประกอบ กับตัว full HD เท่านั้นเอง เอหรือตาไม่ถึงก็ไม่รู้นะครับ เลยเก็บส่วนต่างมาสอยHD player กะ dream box ดีกว่า หลังจากถอยมาอาทิตย์กว่าเห่อไม่เลิกเหมือนกันครับ ดูฟรีTV ภาพก็ชัดน่าพอใจ เปิดหนังไฟล์หนังจากโน็ตบุ๊ค avartar MKV 720p ที่ดาวน์โหลดมาผ่านสาย vga ก็ชัดดีมากไม่มีกระตุกทั้งๆที่ยังเสียวอยู่ว่าจะกระตุกหรือเปล่า แถมดูตลอดจนจบเรื่องก็ไม่ปวดตา จากที่เทียบกะ LED ของเพื่อนแล้ว LED ชัดกว่าแน่นอนแต่ก็แลกมาด้วยอาการปวดหัวกะปวดตา ตามที่อ่านมาจริงๆแถมดูหลอนๆบอกไม่ถูกเหมือนกัน สรุปก็พอใจมากเทียบกับเงินที่เสียไปไม่ว่าจะเป็นความคมชัด เรื่องแสงสะท้อนพอรับได้(พอดีคุมแสงได้) เรื่องสียังไม่อยากไปปรับจะรอให้พ้นรันอินก่อนตามที่อ่านมาตั้งไว้ 50 normal ทั้งหมดแต่สีก็สดดีดูกอล์ฟหญ้าเขียวปี๋เลย ต้องขอบคุณรีวิวต่างๆและกระทู้ที่ให้ความรู้ด้วยครับ [กระโดด] [โย่ว]

ออฟไลน์ wowseedwow

• *
« ตอบกลับ #1301 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:30:01 pm »
Panasonic 42" P42UT30T   กำลังอยากได้รุ่นนี้ครับ ผมดูที่ร้านอนาคตมา ภาพสวยดีครับ 3D มีแว่นแถม 2 อัน 29900  บาท
ราคานี้ OK ไหมครับ  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ จะซื้อสิ้นเดือนนี้ อยากได้มากๆๆๆ ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1302 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:03:20 pm »
ลองโทรหาเฮีแสงดูนะครับอาจถูกกว่า อิอิ

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1303 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:52:42 pm »
มีรูปมาฝากครับ ปรับโหมด ปกติ ทุกอย่าง มีอุปกรณ์เสริมบ้างนิดหน่อยครับ (สายไฟ/สายสัญญาน)
ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี
ท่านxtaชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #1305 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 02:05:52 pm »

ออฟไลน์ wit766

• **
« ตอบกลับ #1306 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 06:10:39 pm »
55st30 ภาพสวยครับ อยากรูู้ตัวนี้กินไฟกี่วัตต์ครับ
รุ่นนี้เคยเช็คราคา 59000 คงรอลดราคาอีกหน่อย รอไม่ไหว อาจสอย led
AVR onkyo 607 ,LG BD350,Popcorn A-210,Sub:cerwin wega xls12s,Speaker:jamo 606,
TV:SS LA32S81B ,Lg 42LH50 ,Pana P42X20T ,Sony 32BX300 ,LG 55LW5700

ออฟไลน์ latatae

• *
« ตอบกลับ #1307 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:04:07 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือสนใจ เจ้าตัว 42x30 อยู่

แล้ววันนี้ไปที่ห้างมา sale เค้าบอกว่า pana รุ่นใหม่ๆ ไม่เกิด burn in แน่นอน

ผมละไม่แน่ใจ เลยจะมาสอบถามครับ

คือตอนนี้สับสนระหว่าง plasma ของ pana กับ lcd ของยี่ห้ออื่นอยู่

คือที่บ้านดูผ่านทรูอยู่แล้วครับ

แต่กลัวเรื่อง burn in อยู่เรื่องเดียว

ออฟไลน์ Promchanok

« ตอบกลับ #1308 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:10:58 pm »

แล้ววันนี้ไปที่ห้างมา sale เค้าบอกว่า pana รุ่นใหม่ๆ ไม่เกิด burn in แน่นอน

ผมละไม่แน่ใจ เลยจะมาสอบถามครับ

คือตอนนี้สับสนระหว่าง plasma ของ pana กับ lcd ของยี่ห้ออื่นอยู่

คือที่บ้านดูผ่านทรูอยู่แล้วครับ

แต่กลัวเรื่อง burn in อยู่เรื่องเดียว

เร่ืองโลโก้ทีวีผมว่าไม่ต้องไปกลัวขนาดนั้นหรอกครับ รุ่นใหม่ๆมันไม่burnง่ายขนาดนั้น แล้วดูทีวีแป๊บๆเดี๋ยวก็โฆษณาครับ trueเดี๋ยวนี้ก็โฆษณาเยอะจะตาย

ออฟไลน์ latatae

• *
« ตอบกลับ #1309 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:19:03 pm »

เร่ืองโลโก้ทีวีผมว่าไม่ต้องไปกลัวขนาดนั้นหรอกครับ รุ่นใหม่ๆมันไม่burnง่ายขนาดนั้น แล้วดูทีวีแป๊บๆเดี๋ยวก็โฆษณาครับ trueเดี๋ยวนี้ก็โฆษณาเยอะจะตาย

ขอบคุณมากครับ แต่ก็ตะกิดใจ เรื่องแสงสะท้อนอยู่หน่อย ไม่ทราบว่ามันสะท้อนมากไหมครับ

ออฟไลน์ Promchanok

« ตอบกลับ #1310 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:23:12 pm »

ขอบคุณมากครับ แต่ก็ตะกิดใจ เรื่องแสงสะท้อนอยู่หน่อย ไม่ทราบว่ามันสะท้อนมากไหมครับ

Plasmaรุ่นเริ่มต้นสะท้อนหมดแหละครับ ถ้ามันไม่สะท้อนเหมือนรุ่นแพงๆ เดี๋ยวรุ่นแพงๆจะขายไม่ได้ ถามว่ามากมั้ยต้องขึ้นกับแสงของห้องท่านแหละครับ ลองไปดูเองดีกว่า บอกไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ wit766

• **
« ตอบกลับ #1311 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:00:08 pm »

ขึ้นชื่อว่า จอพลาสม่า สะท้อนหมดแหละครับ มากน้อยแล้วแต่รุ่น ผมซื้อ P42X20T ไว้ให้พ่อดู TV สะท้อนหายห่วง เวลาดู ปิดผ้าม่านหมด ไม่ให้แสงเข้า
ซื้อจอพลาสม่าเตรียมห้องพร้อม หมดปัญหา
AVR onkyo 607 ,LG BD350,Popcorn A-210,Sub:cerwin wega xls12s,Speaker:jamo 606,
TV:SS LA32S81B ,Lg 42LH50 ,Pana P42X20T ,Sony 32BX300 ,LG 55LW5700

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1312 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:27:05 pm »
ภาพของท่าน nue สวยมากครับ ของผมตอนนี้ยังปรับไม่ได้อย่างที่ต้องการเลย

ออฟไลน์ A31103

• *
« ตอบกลับ #1313 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 04:18:17 pm »

ถามผู้รู้คับ เรื่อง ไฟร์ ของ MV-YOUTUBE (FLV) ไม่ได้ ต้องทำไงมังครับ