ผู้เขียน หัวข้อ: แสงรั่ว LG43UF6 จอ RED มีผลอะไรกับหลอดภาพมั๊ยครับ  (อ่าน 2112 ครั้ง)

ออฟไลน์ kuter

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามนิดครับพี่ๆ ผมเพิ่งซื้อ จอ LED รุ่น LG43UF6 แล้วมีปัญหาเรื่องแสงรั่วที่มุมจอ1จุดแบบชัดเจน เวลาปิดไฟดูจึงนำไปเปลี่ยนตัวใหม่มาแต่ตัวใหม่ก็ยังมีปัญหาอยู่ แต่ตัวใหม่นี้ เป็น 3 จุด แต่แสงรั่วแบบไม่ชัดเจนเหมือนตัวแรกแต่ก็รู้สึกได้ เวลาปิดไฟดู ผมแก้ปัญหาโดยเปิดโหมดประหยัดพลังงาน ทำให้ดีขึ้นแต่เห็นแบบจางๆ เลยแจ้งกับ คนขายเค้าบอกว่าถ้าไม่มั่นใจก็เอาไปเปลี่ยนแต่เค้ากลัวว่าจะเป็นทั้งล็อต เลยแนะนำให้ผมเพิ่มเงินเพื่อเอารุ่นอื่น ผมเลยติดต่อไปที่ศูนย์ LG ทางเค้าแจ้งว่ามันเป็นอาการปกติของจอLED ที่ส่องแสงมาจากมุมจอ หน้าจอจะไม่ดำสนิทอยู่แล้ว เลยอยากสอบถามพี่พี ว่าอาการพวกนี้มีผลระยะยาวกับหลอดภาพหรือเปล่าครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: แสงรั่ว LG43UF6 จอ RED มีผลอะไรกับหลอดภาพมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 11:06:13 am »
รบกวนสอบถามนิดครับพี่ๆ ผมเพิ่งซื้อ จอ LED รุ่น LG43UF6 แล้วมีปัญหาเรื่องแสงรั่วที่มุมจอ1จุดแบบชัดเจน เวลาปิดไฟดูจึงนำไปเปลี่ยนตัวใหม่มาแต่ตัวใหม่ก็ยังมีปัญหาอยู่ แต่ตัวใหม่นี้ เป็น 3 จุด แต่แสงรั่วแบบไม่ชัดเจนเหมือนตัวแรกแต่ก็รู้สึกได้ เวลาปิดไฟดู ผมแก้ปัญหาโดยเปิดโหมดประหยัดพลังงาน ทำให้ดีขึ้นแต่เห็นแบบจางๆ เลยแจ้งกับ คนขายเค้าบอกว่าถ้าไม่มั่นใจก็เอาไปเปลี่ยนแต่เค้ากลัวว่าจะเป็นทั้งล็อต เลยแนะนำให้ผมเพิ่มเงินเพื่อเอารุ่นอื่น ผมเลยติดต่อไปที่ศูนย์ LG ทางเค้าแจ้งว่ามันเป็นอาการปกติของจอLED ที่ส่องแสงมาจากมุมจอ หน้าจอจะไม่ดำสนิทอยู่แล้ว เลยอยากสอบถามพี่พี ว่าอาการพวกนี้มีผลระยะยาวกับหลอดภาพหรือเปล่าครับ...ขอบคุณครับ
ปกติจอ IPS ก็จะเสี่ยงปัญหาเรื่องแสงรั่วอยู่แล้วครับ ระดับสีดำก็จะทำได้ไม่ดีเท่าจอชนิด VA ผมไม่แน่ใจว่าท่านใช้รุ่นไหน uf6xxt ( uf645t รุ่นนี้จอกากสุด  ,uf670t เป็นรุ่นเดียวในซีรีย์ 6-8 ขนาดไม่เกิน 55 นิ้วที่ใช้จอ 100hz  ,uf680t จอ Qdot อัตรารีเฟรชเรท 50hz ที่ไม่รุจะทำออกมาขายทำไม? )
และที่ 0 ของ  lg เค้าพูดถูกแล้วครับ เค้ายอมรับว่ารุ่นนี้มันมีปัญหาแสงรั่วจริงๆ
ถามว่ามีผลต่อหลอดภาพระยะยาวมั้ย ไม่มีครับ แต่จะมีผลต่อสายตาและจิตใจของผู้ซื้อ^^
แนะนำเปลี่ยนรุ่นหรือขอเงินคืนไปซื้อตัวอื่นไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2016, 11:28:14 am โดย น้า sirota »

ออฟไลน์ kuter

• Flat TV member
  • *
Re: แสงรั่ว LG43UF6 จอ RED มีผลอะไรกับหลอดภาพมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 12:03:47 pm »
ขอบคุณที่แนะนำครับพี่ 55 คงเปลี่ยนอ่ะครับดูแล้วมันอึดอัด แล้วรุ่นนี้ดีมัียครับพี่ LG 49UF670T

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 12:10:03 pm »
ขอบคุณที่แนะนำครับพี่ 55 คงเปลี่ยนอ่ะครับดูแล้วมันอึดอัด แล้วรุ่นนี้ดีมัียครับพี่ LG 49UF670T
uf670t จุดเด่นคือได้จอ 100hz แท้ๆ ไม่มีสมาร์ททีวี ไม่มี 3d แต่เรื่องแสงรั่วก็คงต้องตรวจให้ดีครับ
ถ้าเป็นเจ้าอื่นในระดับเดียวกัน เรื่องภาพอาจได้เปรียบกว่สก็ ss 48ju6400 จอ 4k 100hz smart tv