ผู้เขียน หัวข้อ: ★★★@ บริการ Setup Home Theater @ ★★★★  (อ่าน 53076 ครั้ง)

ออฟไลน์ harts

• LCD TV member
  • **
Re: ★★★@ บริการ Setup Home Theater @ ★★★★
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:07:06 pm »

ห้องคุณปอง นักร้อง นักดนตรี

Speaker Monitor Audio RX6
Surround Monitor Audio RX FX
Sub-Woofer Paradigm Seismic
AVR Onkyo 818
Player Oppo93
Projector Mitsubishi HC7900 Da-lite "100"

• **
Re: ★★★@ บริการ Setup Home Theater @ ★★★★
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 02:30:20 pm »

ห้องพี่สอง Update
Speaker Kef R-500
Surround Kef R-100
Sub-Woofer SVS PB12-NSD
Pre Marantz 8801
Power Parasound A21 , Parasound A52
Player Player Oppo95
Projector Mitsubishi 7900

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:59:20 pm »
[quote name='iPongZa' date='Mar 18 2014, 02:19 AM' post='3313215']

จากอีกหนึ่งห้องที่ได้พี่ฮาทมาช่วย set ภาพ และ เสียงให้นะครับ (ผมแค่คนชอบฟังเสียงดีๆ ชมภาพสวยๆ นะครับ ไม่มีความรู้ หรือ ทฤษฎี ด้านนี้เลยแม้แต่น้อย แค่อยากแชร์น่ะครับ ฟังแล้วรู้สึงยังไงก็บอกไปอย่างงั้นนะครับ)
ตอนนี้ผ่านมาอาทิตย์นึงละ หลังจากพี่ฮาทมา set ที่ห้องให้ จริงๆเห็นความแตกต่างชัดเจนตั้งแต่พี่เค้า set เสร็จวันนั้นแล้วแหละครับ ต่างกันชัดเจนมาก ทั้งภาพ และ เสียง โดยเฉพาะเสียง เหมือนคนละชุดเลยก็ว่าได้ 55 ไม่คิดว่าชุดของตัวเองจะให้เสียงแบบนี้ได้ ทำให้รู้ว่า ไม่ว่าจะชุดราคาเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ผ่านการ set up ที่ถูกต้อง ก็จะไม่ได้สัมผัสถึงประสิทธิภาพที่แท้จริงของชุดนั้นๆได้เลยครับ อันนี้เจอกับตัว อย่าหาว่าเวอร์นะครับ ไม่ลอง ไม่รู้ ที่ชอบมากๆคือเบสที่ถูกต้อง ลงตามคู่หน้า กับ เซอราวด์มากๆ และบรรยากาศที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากมาย โฟกัสของเสียงอยู่ในตำแหน่งที่ควรจะอยู่ทุกๆจุด แอบได้ยินบางเสียงที่ไม่เคยได้ยินในหลายๆฉากด้วย ส่วนเรื่องภาพ สวยกว่าตอนยังไม่ปรับมากครับ สีสันถูกต้อง รวมถึงรายละเอียดทั้งส่วนสว่าง และ ส่วนมืด มาแบบครบๆ ชอบมากๆครับ
ต้องขอบคุณพี่ฮาทมากๆนะครับ ที่ทำให้ system ของผม ทำงานได้เต็มความสามารถของมันขนาดนี้ ขอบคุณค้าบบบบ

ปล. ใครยังไม่เคยลอง แนะนำ ลองเลยครับ คุ้มมากๆๆ ค่า set แค่ไม่กี่บาท แต่ทำให้ system ราคา หลายๆหมื่น หลายแสน ถึงชุดเป็นล้าน ของคุณๆๆ ดูดีขึ้นมาอีกเยอะเลยล่ะครับ การันตี ว่าคุณจะมีความสุขกับชุดดูหนังของคุณขึ้นอีกเยอะครับ ^^
[/quote]

จาก thai.dvd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 10:00:03 pm โดย harts »

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 12:10:28 am »

Speaker Klipsch Quintet III
Surround Klipsch Quintet III
Sub-Woofer Klipsch Quintet III
AVR HK 170
Player DuneBase 3D
ProjectorMitsubishi HC4000

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:52:56 am »

Speaker Duntech Classic Series Sovereign Signature
Surround Infinity Kappa
CenterAerial CC3
Sub-Woofer Lagasy
Pre Cary Cinema 12
Power Emotiva XPA1 Monoblock 4 EA , Emotiva XPA 5 , Emotiva XPA2 ,
Player Oppo103
Projector Panasonic AE7000

ออฟไลน์ metmet

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 10:52:56 am »
ขอบคุณคุณฮาร์ท และคุณติ มาก ๆ ครับ ที่จัดเครื่องเสียงดี ๆ และจูนเสียงให้ แถมยังอธิบายให้ฟังอีก เพิ่งกลับไปเมื่อเที่ยงคืนกว่า ๆ ขอบคุณมาก ๆ ครับ วันไหนผ่านมาแถวบ้านผมโทรบอกนะครับ จะพาไปหาไรอร่อย ๆ กินกันครับ
ใครไม่ลองไม่รู้ครับ คิดว่า Mic Setup อย่างเดียวจบ มันไม่จริงครับ ได้ยินกับหูตัวเองถึงเชื่อว่าต้องมีผู้ชำนาญมา Set ให้ถึงจะดี

• **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 03:33:12 am »
ขอบคุณคุณฮาร์ท และคุณติ มาก ๆ ครับ ที่จัดเครื่องเสียงดี ๆ และจูนเสียงให้ แถมยังอธิบายให้ฟังอีก เพิ่งกลับไปเมื่อเที่ยงคืนกว่า ๆ ขอบคุณมาก ๆ ครับ วันไหนผ่านมาแถวบ้านผมโทรบอกนะครับ จะพาไปหาไรอร่อย ๆ กินกันครับ
ใครไม่ลองไม่รู้ครับ คิดว่า Mic Setup อย่างเดียวจบ มันไม่จริงครับ ได้ยินกับหูตัวเองถึงเชื่อว่าต้องมีผู้ชำนาญมา Set ให้ถึงจะดี

ขอบคุณพี่เมษ มากๆ เช่นกันครับ ที่ให้โอกาศน้องๆ  ได้รับใช้ หากมีอะไรให้รับใช้ ยินดีมากๆ เลยครับ เจ้าของบ้านน่ารักมากๆ ^^

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:20:30 am »

ห้องพี่ความลับ
Speaker Paradigm signature s6
Surround Paradigm signature s6
Sub-Woofer Paradigm SUB2
Power Anthem MCA50
Player Oppo95
LED Samsung

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:41:08 am »

Speaker DALI IKON 6 MK2
Surround DALI IKON ON-WALL MK2
Sub-Woofer IAV Accuris Grates 12
Pre Emotiva UMC-1
Power Rotel RMB-1565
Player Sony 370 and Dune Base 3D
Projector Panasonic AE8000

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 02:50:49 pm »

Speaker USHER Audio Dancer Mini One Diamond DMD
Surround USHER Audio Dancer Mini One Diamond DMD
Sub-Woofer Paradigm SUB12
Pre Anthem 700
Power Ayre V-5xe
Player Oppo 103D
LED Samsung Series 8000

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:02:51 am »
thip to krabi

Speaker Aurum cantus GRAND SUPREME
Surround Aurum cantus V3M
Sub-Woofer JL F113 , SVS PB 13 Ultra
Pre Anthem D2V 3D , Audio Research Reference 3
Power Pass Labs X600.5 , Anthem Statement P2/P5
Player Oppo105D , Esoteric X-03SE
Projector Infocus 8604 " STEWART 130 "

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:06:31 pm »

Reference system high performance

Speaker Aerial Acoustics Model 20T
Surround Martin Logan Motion
Sub-Woofer Martin Logan Dynamo1000 , SONUS FABER Gravis
Pre Anthem 710
Power Bryston 5B
Player Oppo 103
Projector JVC RS15

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 07:21:26 pm »

ห้องพี่ชวลิตร
Speaker Kef R500
Surround KEF R800ds
Sub-Woofer REL528
Pre Rotel RSP-1580
Power Rotel RMB-1585
Player Oppo 103
Projector JVC RS15

• **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 05:58:33 pm »

ห้องพี่เอก
Speaker Polk Audio RT16
Surround Klipsch RC64 II
Sub-Woofer JL Audio F112
Pre Pioneer LX87
Power Rotel RMB-1585
Player Blueray Sony
Projector Infocus SP8600

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:23:38 pm »

UP JL E112

ห้องพี่สุ
Speaker Polk Audio RTi A6
Surround Polk Audio RTi A3
Sub-Woofer JL Audio F112
AVR Yamaha 2010
Player Dune HD Smart d1
Led Sumsung Series 8

ออฟไลน์ JJJit

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 03:32:47 pm »
บอกกล่าวเล่าเรื่องเยี่ยมๆต้องบอกต่อ
จากห้องนั่งเล่นบ้านทาว์เฮ้านะครับ ชุดผมเป็นชุดเริ่มต้น ก็ศึกษาการจัดวาง การset up จากหลายๆเวป รวมทั้งเวป LCDนี้ด้วย ผมก็ว่าชุดของผมเสียงดีแล้ว แต่พอค้นหาต่อไปดูจากกระทู้ของสมาชิกหลายๆท่านก็พบว่า มันยังมีอะไรที่เรายังไม่รู้ ไม่เข้าใจอีกเยอะ รวมทั้งเรื่องที่ให้มืออาชีพมาset upให้  ชั่งใจอยู่นานแบบว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ยังไงก็ต้องพิสูตรให้รู้ด้วยหูให้เห็นกับตา เลยแอบเม้มเงินคุณภรรยา เพื่อเป็นค่าset up พอได้ครบแล้ว จึงได้โทรติดต่อคุณharts ครั้งแรกไม่ว่าง คิวยาวเลยครับ  ไม่ละความพยายามผ่านไปร่วมเดือนโทรติดต่ออีกครั้ง ครั้งนี้ว่าง ล็อคคิวเรียบร้อย  จนมาถึงวันที่คุณharts มาที่บ้านเริ่มจากตรวจสอบเก็บค่าเดิมเพื่อเปรียบเทียบ ก่อนsetและหลังset เริ่มจากการ setตำแหน่งลำโพง มีการขยับด้วยนะครับเพื่อประสิทธิภาพที่ดี จากนั้นเริ่ม setเสียง set ภาพ สุดท้ายการจัดการกับเสียงต่ำ คือset subwoofer นั่นเอง ในระหว่างที่set ก็คอยแนะนำ อธิบายอย่างเป็นกันเองดีมาก   ท้ายสุดหลังจากตรวจสอบเก็บค่า ก็มาถึงการฟังเพลง และการดูหนัง ต่างกันชัดเจนทั้งภาพและเสียง โดยเฉพาะเสียง ไม่คิดว่าจะดึงประสิทธิภาพออกมาได้ขนาดนี้  ทำให้รู้ว่าในการเล่นเครื่องเสียง ถ้าได้ผ่านการ set up ที่ถูกต้อง เราถึงจะได้สัมผัสถึงประสิทธิภาพเต็มๆของชุดเครื่องเสียงเรา ที่ชอบมากๆคืออธิบายเรื่องเสียงต่ำที่ถูกต้อง ปรับเฟสให้ลงตามคู่หน้า ปรับให้เสียงกลืนกับทุกลำโพง  ตำแหน่งตำบลตกของเสียงต่ำ แค่ขยับฟุตเดียวแค่นั้นรู้เลยครับ.

สรุปผลหลังการset up โดยคุณharts
บอกแบบไม่เกรงใจเลยว่าการดูหนัง ฟังเพลงในเรื่องของ เสียง ภาพและดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ ได้รสอูมามิ 55 คุ้มค่าคุ้มราคาแน่นอน ใครยังไม่เคยลองยังไม่ตัดสินใจ ขอบอกว่าลองเลยครับ คุ้มมากๆๆ กับค่าset up สิ่งที่จะได้รับหลังจากset upโดยคุณharts คือชุดเครื่องเสียงทุกระดับ ทุกราคา ของท่าน จะดีขึ้นมากอีกเยอะทั้งภาพและเสียงเลยล่ะ....ฟันธงและถูกต้องครับ. [yes]

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:08:18 pm »
บอกกล่าวเล่าเรื่องเยี่ยมๆต้องบอกต่อ
จากห้องนั่งเล่นบ้านทาว์เฮ้านะครับ ชุดผมเป็นชุดเริ่มต้น ก็ศึกษาการจัดวาง การset up จากหลายๆเวป รวมทั้งเวป LCDนี้ด้วย ผมก็ว่าชุดของผมเสียงดีแล้ว แต่พอค้นหาต่อไปดูจากกระทู้ของสมาชิกหลายๆท่านก็พบว่า มันยังมีอะไรที่เรายังไม่รู้ ไม่เข้าใจอีกเยอะ รวมทั้งเรื่องที่ให้มืออาชีพมาset upให้  ชั่งใจอยู่นานแบบว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ยังไงก็ต้องพิสูตรให้รู้ด้วยหูให้เห็นกับตา เลยแอบเม้มเงินคุณภรรยา เพื่อเป็นค่าset up พอได้ครบแล้ว จึงได้โทรติดต่อคุณharts ครั้งแรกไม่ว่าง คิวยาวเลยครับ  ไม่ละความพยายามผ่านไปร่วมเดือนโทรติดต่ออีกครั้ง ครั้งนี้ว่าง ล็อคคิวเรียบร้อย  จนมาถึงวันที่คุณharts มาที่บ้านเริ่มจากตรวจสอบเก็บค่าเดิมเพื่อเปรียบเทียบ ก่อนsetและหลังset เริ่มจากการ setตำแหน่งลำโพง มีการขยับด้วยนะครับเพื่อประสิทธิภาพที่ดี จากนั้นเริ่ม setเสียง set ภาพ สุดท้ายการจัดการกับเสียงต่ำ คือset subwoofer นั่นเอง ในระหว่างที่set ก็คอยแนะนำ อธิบายอย่างเป็นกันเองดีมาก   ท้ายสุดหลังจากตรวจสอบเก็บค่า ก็มาถึงการฟังเพลง และการดูหนัง ต่างกันชัดเจนทั้งภาพและเสียง โดยเฉพาะเสียง ไม่คิดว่าจะดึงประสิทธิภาพออกมาได้ขนาดนี้  ทำให้รู้ว่าในการเล่นเครื่องเสียง ถ้าได้ผ่านการ set up ที่ถูกต้อง เราถึงจะได้สัมผัสถึงประสิทธิภาพเต็มๆของชุดเครื่องเสียงเรา ที่ชอบมากๆคืออธิบายเรื่องเสียงต่ำที่ถูกต้อง ปรับเฟสให้ลงตามคู่หน้า ปรับให้เสียงกลืนกับทุกลำโพง  ตำแหน่งตำบลตกของเสียงต่ำ แค่ขยับฟุตเดียวแค่นั้นรู้เลยครับ.

สรุปผลหลังการset up โดยคุณharts
บอกแบบไม่เกรงใจเลยว่าการดูหนัง ฟังเพลงในเรื่องของ เสียง ภาพและดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ ได้รสอูมามิ 55 คุ้มค่าคุ้มราคาแน่นอน ใครยังไม่เคยลองยังไม่ตัดสินใจ ขอบอกว่าลองเลยครับ คุ้มมากๆๆ กับค่าset up สิ่งที่จะได้รับหลังจากset upโดยคุณharts คือชุดเครื่องเสียงทุกระดับ ทุกราคา ของท่าน จะดีขึ้นมากอีกเยอะทั้งภาพและเสียงเลยล่ะ....ฟันธงและถูกต้องครับ. [yes]

เพิ่งมาเช็ค ขอบคุณมากๆ เลย จริงๆ ครับพี่

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:43:07 pm »

ห้องพี่สามารถ อุตรดิษฐ์
Speaker Kef R-500
Surround Kef R-100
Sub-Woofer JL Audio E112
Power Parasound A21 , Parasound A52
Player Oppo105
LED LG