ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ yamaha soundbar ysp 4300 บ้างครับ  (อ่าน 9012 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoba500

• Flat TV member
  • *
มีใครใช้ yamaha soundbar ysp 4300 บ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 08:43:12 pm »
กำลังเลงรุ่นนี้อยู่ครับ yamaha soundbar ysp 4300

ให้คุณภาพเสียงโอเคมั้ยครับ ใช้ในห้องนอน ขนาด กว้าง4m x ยาว9m

ส่วนโซนที่ผมดูหนัง จะเป็นบริเวณเตียงนอนครับ ตั้งไว้ในแนวขวางริมสุดของห้อง ไม่มีม่านหรืออะไรกั้นครับ

ระยะโซนนอนประมาณ 4mx3.5m

ระยะห่างจากจอทีวีประมาณ 3m

เนื่องจากไม่ชอบความยุ่งเหยิงเยอะแยะ...ของสายลำโพงต่างๆนาๆ อยากได้อะไรที่ใช้งานง่ายๆ

รุ่นนี้มีใครใช้อยู่บ้างครับ พอจะตอบโจทย์ได้มั้ยครับ  [โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 09:33:39 pm โดย aoba500 »

• *
Re: มีใครใช้ yamaha soundbar ysp 4300 บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 06:01:31 pm »
ไปจัดมาเรียบร้อยครับ ใช้ในห้องนอนพลังเสียงแจ่มมากครับ

เสียงรอบทิศทาง ไม่ใช่แค่คำคุยจากโฆษณา ความรู้สึกที่ได้รับมัน surround จริงๆ!!  [yes]

ออฟไลน์ bizkitfu

• *
Re: มีใครใช้ yamaha soundbar ysp 4300 บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:11:41 pm »
ซื้อมาเท่าไหร่ครับชี้เบาะแสทีครับผมก็เล็ง sound bar ไว้เหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 03:39:36 am »
ซื้อมาเท่าไหร่ครับชี้เบาะแสทีครับผมก็เล็ง sound bar ไว้เหมือนกัน

pm ไปให้แล้วนะครับ รวมถึงความรู้สึกจากการใช้งานจริงประกอบการตัดสินใจครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ Chainza

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:18:10 pm »
เสียงดีกว่ารุ่น 201 มากมั้ยครับ เพราะราคาต่างกันเยอะผมสนใจรุ่น201อยู่แต่ยังลังเลระหว่างชุดออนเกียว4505ว่าอัมไหนเสียงดีกว่ากัน
แล้วของยามาฮ่าที่ไหนได้ราคาดีรบกวนบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 04:28:09 pm »
เสียงดีกว่ารุ่น 201 มากมั้ยครับ เพราะราคาต่างกันเยอะผมสนใจรุ่น201อยู่แต่ยังลังเลระหว่างชุดออนเกียว4505ว่าอัมไหนเสียงดีกว่ากัน
แล้วของยามาฮ่าที่ไหนได้ราคาดีรบกวนบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ไม่เคยฟังเทียบกันแบบจะๆ ในสภาพแวดล้อมที่ดีเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเสียงจะต่างกับ 201 มากมั้ยครับ [ไม่เอา]

201 กับ 4300 เรื่องสเป๊คกับลูกเล่นและฟังชั่นต่างกันหลายช่วงตัวครับ (201ไม่สามารถตอบสนองการใช้งานของผมได้เลยเนื่องจาก ไม่มี hdmi)

ส่วนตัวผมชอบซื้อที่ร้านดังย่านเกษตรครับ ราคาคุยได้ บริการดีครับ

หากไม่กังวลเรื่องความรกของสายลำโพงหลายๆเส้น ยุ่งๆเหยิงๆ ทำให้ความสวยงามหายไป ผมว่าเล่นลำโพงชุดดีกว่าครับ

ความยุ่งยากในการใช้งานของลำโพงชุด บางทีหากมีเด็กหรือคุณแฟนใช้ด้วย เค้าจะใช้กันไม่ค่อยเป็นน่ะครับ (ถ้าผบ.ทบ. โหด...อาจโดนด่าได้ครับ เสียเงินตั้งหลางบาทยังใช้ยุ่งยากอีก)  [ร้องไห้]

แต่ที่สุดแล้ว ลำโพงชุดเสียงดีกว่าอยู่หลายช่วงตัวครับ ถ้าเอามาฟังเพลงนี่เทียบกันไม่ติดครับ สะใจกว่าเยอะ!!! ทั้งรายละเอียดเสียง และต่ำแหน่งของเสียง

และที่เปรียบเทียบระหว่าง 201 soundbar กับ 4505 ลำโพงชุด

4505 ดีกว่าในทุกๆด้านแบบไม่ต้องคิดมากครับ เรื่องเสียง เรื่องตำแหน่ง เรื่องฟังชั่น รวมถึงลูกเล่น ตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่าแน่นอนครับ สิ่งที่แย่กว่าในสายตาผมมีอย่างเดียวคือ สายลำโพงมันรก

ต้องเลือกตัดสินใจดูครับ ได้อย่างเสียอย่าง ว่าชอบแบบไหน?

1.สวยงาม ใช้งานง่ายๆ คุณภาพเอาแค่พอกรุบกริบ
2.จัดเต็มเพื่อคุณภาพ คุ้มค่าแน่นอน รกๆไม่กลัว

[กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 04:51:07 pm โดย aoba500 »

ออฟไลน์ bizkitfu

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 06:20:39 pm »

pm ไปให้แล้วนะครับ รวมถึงความรู้สึกจากการใช้งานจริงประกอบการตัดสินใจครับ  [เท่ห์]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chainza

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:47:00 pm »

ไม่เคยฟังเทียบกันแบบจะๆ ในสภาพแวดล้อมที่ดีเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเสียงจะต่างกับ 201 มากมั้ยครับ [ไม่เอา]

201 กับ 4300 เรื่องสเป๊คกับลูกเล่นและฟังชั่นต่างกันหลายช่วงตัวครับ (201ไม่สามารถตอบสนองการใช้งานของผมได้เลยเนื่องจาก ไม่มี hdmi)

ส่วนตัวผมชอบซื้อที่ร้านดังย่านเกษตรครับ ราคาคุยได้ บริการดีครับ

หากไม่กังวลเรื่องความรกของสายลำโพงหลายๆเส้น ยุ่งๆเหยิงๆ ทำให้ความสวยงามหายไป ผมว่าเล่นลำโพงชุดดีกว่าครับ

ความยุ่งยากในการใช้งานของลำโพงชุด บางทีหากมีเด็กหรือคุณแฟนใช้ด้วย เค้าจะใช้กันไม่ค่อยเป็นน่ะครับ (ถ้าผบ.ทบ. โหด...อาจโดนด่าได้ครับ เสียเงินตั้งหลางบาทยังใช้ยุ่งยากอีก)  [ร้องไห้]

แต่ที่สุดแล้ว ลำโพงชุดเสียงดีกว่าอยู่หลายช่วงตัวครับ ถ้าเอามาฟังเพลงนี่เทียบกันไม่ติดครับ สะใจกว่าเยอะ!!! ทั้งรายละเอียดเสียง และต่ำแหน่งของเสียง

และที่เปรียบเทียบระหว่าง 201 soundbar กับ 4505 ลำโพงชุด

4505 ดีกว่าในทุกๆด้านแบบไม่ต้องคิดมากครับ เรื่องเสียง เรื่องตำแหน่ง เรื่องฟังชั่น รวมถึงลูกเล่น ตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่าแน่นอนครับ สิ่งที่แย่กว่าในสายตาผมมีอย่างเดียวคือ สายลำโพงมันรก

ต้องเลือกตัดสินใจดูครับ ได้อย่างเสียอย่าง ว่าชอบแบบไหน?

1.สวยงาม ใช้งานง่ายๆ คุณภาพเอาแค่พอกรุบกริบ
2.จัดเต็มเพื่อคุณภาพ คุ้มค่าแน่นอน รกๆไม่กลัว

[กระโดด]

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:35:22 am »
ผมใช้รุ่น 5100 อยู่ครับ ....คุ้มตังครับ
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:22:52 am »
ผมใช้รุ่น 5100 อยู่ครับ ....คุ้มตังครับ

เจ้าพ่อ soundbar ตัวจิง เสียงจิง มา confirm เองเบยยย....   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Kornphob

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 07:42:21 am »
 [คุก] จัดมาจากที่ไหนครับ พอจะแจ้ง พิกัด ราคา ได้ป่าวครับ สนใจอยู่ครับ  [yes]

ปล. ถ้าตัวนี้ เทียบกับ Bose soundbar พอจะสูสีป่าวครับ ขอบคุณมากครับผม