ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ avr มาใช้กับจอ 4k /// ** simplink ทำยังไงก็ไม่สเถียร ช่วยหน่อยครับ **  (อ่าน 2418 ครั้ง)

ออฟไลน์ beestrike

• *
พอดีที่บ้านซื้อจอ 4K มา แล้ว avr ที่บ้านผมเป็นรุ่น pioneer vsx-521 มันรันภาพ 4k ไม่ได้ เลยอยากจะเปลี่ยนรุ่นอะครับ เพราะผมมี PC แรงๆอยู่ตัวนึง เลยว่าจะใช้เล่นเกมส์ปรับความระเอียดที่ 4K ซะหน่อย จะได้ใช้ทีวีที่ซื้อมาใหม่ให้คุ้มค่าครับ ช่วยแนะนำทีครับ ตอนนี้ลองหาๆดู เจอรุ่น vsx-329k กับ vsx-524k ไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดี หรือใครมีรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 02:28:43 am โดย beestrike »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

แนะนำแบบประหยัดคือ ลองใช้ display port ต่อจาก PC เข้าทีวี สำหรับภาพ
และใช้ hdmi ต่อเข้า avr สำหรับเสียง

แต่ถ้าจะเปลี่ยนตัวใหม่ ไม่ว่าจะ 329 หรือ 524 ก็ 4k passthrough ทั้งคู่ครับ

• *
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ เดี่ยวได้ผลยังไงจะมาอัพเดทนะครับ ^ ^

• *
ตอนนี้ลองแล้วครับ ใช้ได้ดีเลย ใช้สาย hdmi ต่อตรงจาก PC เข้าจอ 4K แล้วใช้สาย optical เป็นเสียงจาก PC ไป AVR ครับ ^ ^

*** แต่ปัญหานึงที่ผมแก้ไม่ได้คือ avr pioneer vsx-521 ของผมต่อเข้าจอ LG แล้วจะใช้ระบบ simplink มันมีปัญหาตลอดครับ ตอนแรกลองไปลองมา ใช้ได้ พอหลังจากนั้นประมาณ 10 นาที อยู่ก็ระบบหลุดไป พอลองเสียบสายนู่นนี่ ไปเรื่อย ก็กลับมา link กับใหม่ สักพักก็หลุดไปอีก ผมเลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะ avr ผมเสียรึปาว ถ้าเปลี่ยนไปเล่นรุ่นใหม่อย่าง 524k มันจะทำให้ใช้งานได้ปกติไหม หรือเป็นเพราะ pioneer ไม่ถูกกับทีวี LG ใครมีประสบการ์เรื่องนี้แนะนำหน่อยนะครับ ขี้เกียจต้องคอยใช้รีโมทหลายอัน