ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่องระบบเครื่องเสียง  (อ่าน 3053 ครั้ง)

ออฟไลน์ moonoinoi86

• Flat TV member
  • *
ขอความช่วยเหลือทีคับ
ผมมีชุดเครื่องเสียงเก่ายกมาใช้ ใช้ไปได้พักใหญ่ ปรากฎว่า มีตัวหนึ่งเสีย เป็น Marantz Digital Processor DP870 ครับ

คราวนี้เลยอยากปรึกษา 2 แนวทางครับ
1.ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน ที่จะรองรับระบบ
2.เปลี่ยนทั้งระบบใหม่

อยากปรึกษาว่าแบบไหนคุ้มกว่าครับ ถ้าเปลี่ยนใหม่แล้วได้ระบบเสียงใหม่ๆก็ยินดีครับ
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
 [นอน]

(ระบบเดิมตามรูปแนบครับ)

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่องระบบเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 03:33:14 pm »
ถ้าท่านเปลี่ยน pre ตัวใหม่ คงแพงและไม่คุ้มค่ากับ power ที่ท่านมี

น่าจะเปลี่ยน avr รุ่นใหม่ รุ่นใหญ่ๆ ที่มี pre out โดยเอา avr ตัวใหม่ต่อทั้งระบบ หรือ เอา avr ตัวเก่ามาร่วมแจมกับ surround ก็ได้ครับ

นอกเหนือจากท่านมีแผนจะเล่น pre-pro + power ตัวใหม่  ถ้าท่านมีแผนการนี้ในใจ ท่านก็ซื้อ pre-pro ได้เลยครับ

• *
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่องระบบเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:08:08 am »
ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:03:26 am »
สวัสดีครับ

ลองดูพวก DTS digital 5.1 decoder ดูครับ ราคาไม่แพง เห็นบางเว็บขายอยู่เกือบสองพัน และควรอ่านรายละเอียดให้ดีก่อนซื้อนะครับ
แต่ถ้ามีงบเยอะหน่อย ก็เปลี่ยนเป็น AVR สักตัวแทนครับ จะสะดวกขึ้นเยอะเลย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 07:29:15 am »
ขอบคุณครับ  [รัก]

ออฟไลน์ alfred77

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 02:42:32 pm »
แนะนำ เปลี่ยน avr รุ่นใหม่ๆ เลยครับ สายใช้เป็น HDMI ครับ ให้ใช้สายดีๆเลยครับ จะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลังครับ ส่วนแอมป์ ก็ทำเป็น bypass ได้ครับ AVR รุ่นใหม่ๆ ใหญ่ๆ รองรับหมดครับ ให้ดี แนะนำที่มี ระบบ atmos เลยครับ หา ลำโพง2 ตัว ติดบนฟ้า รับลอง ดูหนัง สนุกกว่าดูในโรงอีกครับ

• *
ขอบคุณครับผม

ลองไปดูๆแล้ว

คนขายแนะนำ AVR X-1200

กำลังพิจารณาอยู่คับ

;D

ออฟไลน์ oasleg

อย่างที่เพื่อนๆ ข้างบนแนะนำครับ เปลี่ยน AVR คุ้มกว่าครับ   ถ้าชอบแนวเสียงบุคลิคเดิมก็เลือก DENON จะออกแนวเสียงสด คมชัด ส่วนตัวเลือกอื่นบุคลิกดังนี้

1. ONKYO  เสียงกลางอิ่ม โปร่ง สดใส ติดหวาน มีเนื้อ  สำหรับ คนที่ชอบดูหนังดรามา ฟังเพลง คอนเสริต POP JAZZ  เสียงกลางสะอาด
2. HARMAN KORDON  แนวเสียงอบอุ่น เรียบแฟลต เสียงอิ่มมีมวล  เบสหนักแน่น อิมแพคเยี่ยม  คอหนัง action ฟังเพลงแนว country, rock
3. MARANTZ  บุคลิคเสียงคล้าย ONKYO   แต่ความสด โปร่ง น้อยกว่าอยู่เล็กน้อย  เสียงออกแนวเจือหวาน ดูหนัง ฟังเพลง ได้ดีระดับกลางๆ   เหมาะคนชอบฟังเพลงมากกว่าดูหนัง
4. YAMAHA  จุดเด่นคือการแพนเสียงได้กว้าง สมจริง มีข้อได้เปรียบด้านระบบ DSP  เสียงกลางแฟลต โปร่งแต่ดูแลดูบาง  เหมาะสำหรับคนชอบดูหนังเป็นหลัก โดยไม่ค่อยสนใจด้านการฟังเพลงมากนัก

• *
ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ santoa

• *
ขออนุญาตขอต่อกระทู้หน่อยครับ ตอนนี้อยากเปลี่ยน avr เดิม ระบบที่ใช้ปัจจุบัน5.1.2 atmos กับชุด Polk ห้องขนาด 6x6 เป็น avr 9.2 เสียงน่าจะโอบล้อมดีกว่าเดิม ขอเป็น onkyo รุ่นไหนเหมาะสมและคั้มค่ามากที่สุดครับ