ผู้เขียน หัวข้อ: จูนซับไม่เป็นครับ Sub PolkTl1600  (อ่าน 3990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
จูนซับไม่เป็นครับ Sub PolkTl1600
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 07:28:33 pm »
ผมใช้ ONKYO TX-NR414 ( 130 Watt ทุก Channel) ผมจูนซับไม่เป็นครับ ที่ร้านบอกมาว่าเอาที่สบายใจ เหอๆๆ

1. PHASE มีปรับ 0" และ 180" ซึ่งคนขายบอกว่า 0 เบสจะหนักมาเป็นลูกกว่าปรับเป็น 180" ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ

2. LOW PASS มีตั้งแต่ 80-160" คนขายบอกว่าปรับตามเราพอใจ ผมก็ปรับไปประมาณ 100 เบสมาเป็นลูกน้อยลงแต่เบสจะสลายตัวช้ากว่าไม่ปรับคือ 80 ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ

3. Volume MIN-MAX ผมปรับไป 10นาฬิกา เบสดังลั่นบ้านแต่ยังไม่บวม AVR ยังเอาอยู่ พอปรับไปเที่ยงคราวนี้มาเป็นเบสรถกระบะแต่งซิ่งเลย เวงงง!! ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ

ห้องผมขนาด 3.8x5 เมตร ลำโพงคู่หน้าใช้ Bookshelf ของ USHER คู่หลังใช้ audio Lab ตัวเล็กๆ

ผมกดรีโมท AVR ONKYO ไปตั้งค่าของ Crossover คือ 100Hz ไม่ได้ปรับเพิ่มอะไรครับพี่ๆเพื่อนๆปรับ AVR ส่วนนี้กันที่เท่าไหร่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 07:32:41 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: จูนซับไม่เป็นครับ Sub PolkTl1600
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 09:27:52 pm »
สวัสดีครับ

1. phase ให้นึกถึงเรื่องคลื่นเสียงนะครับ คลื่นเสริมกันเสียงจะดังขึ้น คลื่นหักล้างกันเสียงจะเบาลง คร่าวๆ ประมาณนี้ ปรับเฟสก็คือการปรับองศาของคลื่นซึ่งต้องปรับตามคู่หน้า เพื่อเสริมความถี่ต่ำให้คู่หน้าสำหรับการฟังเพลง
บางคนอาจบอกว่า ปรับ 0 สำหรับวางด้านหน้า และปรับ 180 สำหรับวางด้านหลัง แต่ใช้กับ avr ผมว่าปรับเป็น 0 แล้วใช้ตั้ง distance เอาครับ ซึ่งค่า distance มาก เสียงจากลำโพงนั้นจะมาก่อนครับ จะตั้งเองหรือให้เครื่องตั้งให้ก็ได้

2. low pass ก็คือการปรับจุดตัดความถี่ต่ำครับ เช่นปรับที่ 100 Hz ก็คือให้ sub ทำงานที่ความถี่ต่ำกว่า 100Hz ลงมา จะปรับเท่าไร ก็ขึ้นกับ ความชอบ ขนาดลำโพง การจัดวาง เช่น ตัวที่ท่านใช้ มีขนาดเล็ก ตอบสนองช่วงความถี่ 20kHz - 100 Hz (ผมสมมุตินะ) เราก็ต้องให้ sub ช่วยความถี่ต่ำ ที่ลำโพงท่านอาจจะเริ่มหายที่ 120 และหมดที่ 100 ก็ให้ลองเริ่มที่ 120 หรือ 100 ดู เพิ่มและลดได้ ขึ้นอยู่กับความสมดุลหรือความชอบของท่าน

3. การปรับเสียง ที่ต้องการก็คือ ที่ avr เวลาเราเบาเสียง เสียงจาก sub ก็ต้องเบาตาม เวลาเร่งก็ให้ดังตาม ในระดับที่คล้อยตามกัน ไม่ใช่ว่าพอเบาก็เงียบหายไปเลย หรือ พอเร่งแล้วก็ดังหนวกหูล้ำหน้าตัวอื่นๆ เห็นท่านลองตั้งที่ sub ประมาณ 10 แล้วยังดังมากอยู่ ก็ต้องลดลงครับ อาจจะเหลือสัก 8 เอาที่คุมได้ ประมาณนั้น

ไม่ทราบว่า ท่านใช้ sub กับการฟังเพลงและชมคอนเสริตหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ต้องออกแรงปรับหน่อยนะครับ เพื่อให้ได้เสียงที่ดี
เพราะสำหรับหนัง การจัดวาง sub อาจจะอะลุ่มอล่วยได้มากกว่า

ออฟไลน์ yumenowinds

• Flat TV member
  • *
Re: จูนซับไม่เป็นครับ Sub PolkTl1600
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 11:47:42 pm »
ไม่มีโหมด LFE แฮะ?

ออฟไลน์ anaken

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 10:22:13 pm »
ขออนุญาติจขกท ถามต่อนิดนึงนะครับ พอดีเพิ่งใช้เหมือนกัน
ตรง power ใต้ phase เราต้องปรับเป็น auto หรือ on ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 01:09:16 am »
สวัสดีครับ

ช่อง LFE ต้องอ่านในคู่มือแล้วละครับ ว่าให้ต่อเข้าช่อง Lหรือ R

ส่วน power สำหรับ On ก็คือเปิด active รับสัญญาณพร้อมทำงานตลอด
Auto ผมเดาว่า ถ้าไม่มีสัญญาณส่งเข้ามาสักช่องเวลาหนึ่ง ตัว sub จะเข้า stand by เพื่อประหยัดไฟ
ท่านจะเปิด on หรือ auto ก็ได้ แต่เมื่อไม่ใช้ก็ควรปิดนะครับ
รอท่านอื่นที่ใช้มายืนยันละกันครับ

ที่ผมบอกว่าเดา เนื่องจากผมไม่เคยใช้ polk แต่เทียบจากตัวที่ใช้อยู่...

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 08:18:15 am »
ขออนุญาติจขกท ถามต่อนิดนึงนะครับ พอดีเพิ่งใช้เหมือนกัน
ตรง power ใต้ phase เราต้องปรับเป็น auto หรือ on ครับ

ผมใช้ Auto ครับง่ายดีไม่ต้องเปิด on/off มันบ่อยๆ แล้วตัวคุณใช้ Sub ยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ anaken

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 11:15:36 am »
ของผมใช้เหมือน จขกท ครับผม เพราะผมใช้ชุดtl1600
เพิ่งได้มาเลยกำลัง งงๆ

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 08:36:23 pm »
Power ... ผมตั้ง ON นะครับ เหตุเพราะ เคยตั้ง Auto ให้ Velodyne แล้ว เหมือนมันหลับเพลิน บางทีเบสไม่มา หรือ มาช้า น่ะครับ พอตั้งเป็น ON ก็จบครับ ผมแยกสวิทช์ที่ปลั๊กไฟอยู่แล้ว ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้มัน ผมก็ปิดสวิทช์ไฟแหละ

ส่วน จขกท.

ผมใช้ ONKYO TX-NR414 ( 130 Watt ทุก Channel) ผมจูนซับไม่เป็นครับ ที่ร้านบอกมาว่าเอาที่สบายใจ เหอๆๆ

1. PHASE มีปรับ 0" และ 180" ซึ่งคนขายบอกว่า 0 เบสจะหนักมาเป็นลูกกว่าปรับเป็น 180" ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ
-- ฟังเอาครับ หาแผ่นเบสหนักๆแล้วฟัง ถ้าเฟสถูก เบสจะหนัก เป็นลูกกลมๆ แต่ถ้าผิด เบสจะไม่มีน้ำหนักครับ ลองเลย ฟังไม่ยาก

2. LOW PASS มีตั้งแต่ 80-160" คนขายบอกว่าปรับตามเราพอใจ ผมก็ปรับไปประมาณ 100 เบสมาเป็นลูกน้อยลงแต่เบสจะสลายตัวช้ากว่าไม่ปรับคือ 80 ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ
-- จริงๆ ตั้งที่ AVR อาจจะมากกว่า 100 Hz ก็ได้ แล้วก็ลองปรับที่ Sub ดูครับ เลขยิ่งมาก หัวเบสยิ่งชัด แต่เบสลงไม่ลึก ไม่จุกอก ลองดูว่า อันไหนถูกใจ ... เบสที่ดี คือ มันต้องล่องหน ฟังแล้วไม่รู้ว่า มันออกมาจากตู้ Sub ครับ

3. Volume MIN-MAX ผมปรับไป 10นาฬิกา เบสดังลั่นบ้านแต่ยังไม่บวม AVR ยังเอาอยู่ พอปรับไปเที่ยงคราวนี้มาเป็นเบสรถกระบะแต่งซิ่งเลย เวงงง!! ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ เอาภาษาเข้าใจง่ายๆนะครับ
-- เหมือนข้อ 2 ครับ ตั้งความถี่ให้ได้ก่อน จากนั้นไล่ volume ขึ้นไป ถ้าดังไป มันจะบวม ไม่กลืน เสียงโด่งออกมา ครับ