ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ "ทีวีเครื่องแรก" LED 40  (อ่าน 1732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Milky_Elric

• *
ขอคำแนะนำ "ทีวีเครื่องแรก" LED 40
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:36:29 am »
กราบสวัสดีท่านสมาชิก LCDTH ทุกท่านครับ
พอดีมีเรื่องต้องการสอบถามขอคำแนะนำนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมมีความต้องการจะหาซื้อ LED TV ขาด 40นิ้วขึ้นไปครับ
ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าก่อนจะตั้งกระทู้ก็ได้พยายามหาอ่านความรู้ปัจจัยในการเลือกซื้อทีวีสำหรับมือใหม่มาบ้างแล้ว
แต่ต้องยอมรับครับว่าข้อมูลต่างๆนั้นช่วยทำให้ตัวกระผมเข้าใจจริงแต่ไม่สามารถทำให้สามารถเลือกซื้อด้วยตัวเองได้ครับ

ในส่วนของ ความคุ้มค่าด้านราคา ความพึงพอใจหลังใช้งานจริง บริการหลังการขาย และ ปัจจัยอีกหลายๆอย่างที่ต้องอาศัยประสบการณ์ตรงเข้ามาตัดสินครับ

ขออนุญาตเข้าเรื่องครับ

ตอนนี้ผมมีความต้องการจะหาซื้อ LED TV ขาด 40นิ้วขึ้นไปครับ

งบประมาณ : 1หมื่นปลาย-2หมื่นปลาย
ใช้งาน : ดูฟรีทีวี ดูหนัง Full HD อาจจะมีต่อคอมพิวเตอร์เล่นเกมบ้าง
ระบบเสียง : ไม่ใช้ลำโพงจอใช้ต่อแยกครับ ขาดหวังรองรับ 7.1 หรืออย่างน้อย 2.1
เชื่อมต่อ : HDMI
สถานที่ : ตั้งในห้องที่คุมแสงได้ ส่วนใหญ่จะมึดทึบตลอด
แบรนด์ : ไม่มีในดวงใจ
ประกัน : 1-3ปี
ยอดมนุษย์ : สายตาผมไม่ได้เทพเลยเป็นระดับคนธรรมดา ที่อาจจะใส่ใจรายละเอียดพอสมควร
ลักษณะนิสัย :
1.ให้ความสำคัญกับความสวยงามของภาพเป็นหลักครับ เช่น งบประมาณ 28k แต่ถ้าท่านมี ตัวเลือกที่ราคาเกินงบไปซัก 32k โดยให้ข้อมูลว่าภาพเจ๋งกว่าผมก็ยินดีครับ
2.ใส่ใจความระเอียดของภาพ ละเอียดยิบ(เท่าที่สามารถนะครับ) คมชัด สีสันต์สดสวยระดับพอดี ดูเป็นธรรมชาติไม่ปรุงแต่ง
3.ดีไซต์ เลือกจากตัวเลือกที่ได้รับการแนะนำครับ

ปัญหาแรกคือ ผมไม่รู้ว่าควรจะเลือกขนาดเท่าไหร่ดี โดยมีการกำหนด Min  และ Max ไว้ 40-46 ครับ
ซึ่งผมได้ตรวจสอบขนาดห้องและระยะห่างในการนั่งชมเรียบร้อยแล้วครับ

สิ่งที่ต้องการทราบคือ 40นิ้ว ถึง 46นิ้ว ขนาดใดในช่วงนี้ที่คุ้มค่าราคาที่สุดครับ (ผมโอเคกับทุกขนาดในช่วงนี้ครับ)

ทีเหลือคงต้องรบกวนท่านสมาชิกผู้เปี่ยมล้นประสบการณ์ทุกท่านด้วยครับ

ยังไงผมรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ตอนนี้ผมใช้เวลาเลือกซื้อและใคร่คิดทบทวนมานานพอสมควรแล้ว แต่ยังคงไร้ตัวเลือกโง่ใบ้อยู่จนถึงทุกวันนี้ครับ

ขอความช่วยเหลือ แบ่งปัญคำแนะนำและข้อมูลอันมีค่าของท่านให้กระผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NooBluE

• *
Re: ขอคำแนะนำ "ทีวีเครื่องแรก" LED 40
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:55:18 pm »
ผมพึ่งไปถอย SS H5100 40นิ้ว มาครับ ส่วนตัวผมพอใจกับตัวนี้นะครับ ดีไซน์บาง ภาพโอเคสำหรับผม HDMI 2/USB แค่นี้สำหรับผม โอเคแล้วครับ ^^

ออฟไลน์ Milky_Elric

• *
Re: ขอคำแนะนำ "ทีวีเครื่องแรก" LED 40
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:15:12 am »
ผมพึ่งไปถอย SS H5100 40นิ้ว มาครับ ส่วนตัวผมพอใจกับตัวนี้นะครับ ดีไซน์บาง ภาพโอเคสำหรับผม HDMI 2/USB แค่นี้สำหรับผม โอเคแล้วครับ ^^

ขอบคุณท่านมากครับ ที่แวะเข้ามาให้ข้อมูล ตอนนี้ก็กำลังมอง SS อยู่เช่นกันครับ ในส่วนของ SS 40H6300
เห็นสมาชิกหลายๆท่านมักแนะนำให้กับยูสจากกระทู้อื่น ไม่รู้ว่ากระทู้ผมตั้งผิดมรรยาทหรือผิดระเบียบยังไง ถึงไม่มีท่านไหนให้คำแนะนำเลย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:39:39 am »
แนะนำ 2 ตัวนี้ครับ
sony 46w904a ราคา 32,000 บาท ให้ภาพในระดับสูง สีสันฉูดฉาด ด้วยจอ Triluminos panel  200hz สีดำดำลึก รายละเอียดภาพ ความคมชัดระดับยอดเยี่ยม แต่ถ้าอยากได้สีสันเป็นธรรมชาติ อาจลองขอเค้าปรับค่าทีวีในโหมดต่างๆเช่น โหมด custom ดูว่าสีสันถูกใจมั้ย

samsung 40h6400 หรือ 48h6400 ก็อาจอยู่ในงบ ทีวี ss เป็นอะไรที่ครบเครื่อง สำเร็จรูป แทบไม่ต้องมาปรับอะไรมากมาย ภาพสว่าง คมชัด  สีสันสดใส จอ 100hz ภาพเคลื่อนไหวดี รายละเอียดภาพดี ภาพ อาจเป็นรอง w904a แต่ ด้วยระดับราคาก็คุ้มค่ามาก เมื่อเทียบสัปค ลูกเล่นกับเจ้าอื่น
หรือถ้าไม่สนใจ 3d รุ่น 40h6300 หรือ 48h6300 ก็ให้ภาพ 2d ที่ไม่ได้แตกต่างจาก h6400 มากนัก เคยยืนเทียบกันแทบจะดูไม่ออกเลยครับ
เอาเงินเหลือไปซื้อประกันเพิ่ม หรืออัพสายกับเครื่องเล่นก็ได้
ปล.ไปดูภาพตัวจริงเปรียบเทียบกันเลยครับ อาจเอาแผ่นหนังหรือไฟล์หนังที่เราชอบไปขอเปิดดูเลย เรื่องภาพก็ตามลำดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 08:41:39 am โดย sirota »