ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลง LG 42LB650T ดูหนังผ่าน HD หรือ USB subtitle ไม่ขึ้นใช่มั๊ยครับ  (อ่าน 2889 ครั้ง)

ออฟไลน์ aeebee

• *
ผมซื้อมาวันที่ 28/12/57 ที่ผ่านมา ก็ลองทดสอบดูเรื่องการเล่นไฟล์หนังต่างๆ ผ่าน HardDrive หรือ Flashdrive ไฟล์หนังก็มีทั้ง 3d และ แบบธรรมดา ไฟล์ MKV VOB ทุกเรื่องจะไม่สามารถกดเลือก Sub ได้  subจะเป็นสีเทา ครับ บางเรื่องกดได้  แต่  ก็เลือกไม่ได้ เพราะบอกแค่ คำบรรยายใต้ภาพ เท่านั้น พอเลือกแล้วก็ไม่มี Sub ขึ้นมา  สอบถามจากพนักงานขาย LG หลายที่ บางคนบอกให้
1.up firmware ก็ทำตามแล้ว ตอนนี้เป็น 4.30.16 แล้ว Sub ก็ยังไม่ขึ้น
2.พนักงานขายบอกว่าอาจจะเป็นที่หนังของเราที่โหลดมา อาจจะไม่สมบูรณ์ ซึ่งไม่น่าใช่ครับ เพราะดูจาก คอม sub ก็เลือกได้  แถมพอเอาไปดูกับ ทีวี Samsung ก็ขึ้น
3.เอาไฟล์ไปลองกับ TV ของห้าง ก็เลือกไม่ได้ครับ

ก็พอจะเข้าใจอยู่นะครับ ว่าหนังบางเรื่องมันอาจจะเลือกไม่ได้ แต่ของผมเป็นทุกเรื่อง  แม้แต้ หนัง DVD master ที่เป็นแผ่นแท้ ที่ซื้อมา ลองเอามา copy ลง ก็เลือก Sub ไม่ได้ อยู่ดี

ต้องทำตรงไหนอีกมั๊ยครับ ลองมาหาดูใน กระทู้ รวมพลคนใช้ LG ก็มีตั้ง 300 กว่าหน้า ลองค้นหา ก็มีแต่คนแนะนำให้ซื้อ Hd Player แต่ไม่อยากซื้ออะ  จริงๆแล้วมันน่าจะทำได้นะครับ ของใครที่ใช้รุ่นนี้ ดูหนังผ่าน HardDrive หรือ Flashdrive แล้วเลือก sub ได้ ช่วยมาแนะนนำด้วยเถอะครับ

ก่อนหน้านี้ ก็เจอปัญหาการเปลี่ยนภาษาของหนังที่ฉายบนช่่อง Digital TV ต่างๆ เช่น series เกาหลี กว่าจะปรับได้ว่าให้เสียงออกเป็นไทยก็เหนื่อยมาก คือ ต้องไปปรับ ภาษาหลัก ภาษารอง ซึ่งกว่าจะหาเจอ ก็เหนื่อยมาก
ขอความกรุณาทานที่ทำสำเร็จ ช่วยเข้ามาแนะนำด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Delay100000000000000/s

• Flat TV member
  • *
เฟิร์มแว อัพ แต่โปแกรมที่อยู่ในทีวีใช้เล่น ยังเป็นอันเก่าอยู่ไม่ได้ถูกอัพ ยังไงก็ไม่ได้ยุดี