ผู้เขียน หัวข้อ: ซัมซุง รุ่น 55'' j6300 นี่ backlight เป็น edge หรือ Direct กันแน่ครับ  (อ่าน 1404 ครั้ง)

ออฟไลน์ adizxa

• *
ในเว็บ rtings.com กับเว็บรีวิวต่างประเทศหลายเจ้าบอกว่าเป็น direct

แต่เซลที่ powerbuy บอกว่าเป็น edge

แต่ที่ผมสังเกต ด้านหลังจอมันนูนกว่า led ทั่วไป จึงสงสัยว่าจะเป็น backlight แบบ direct หรือเปล่า?

หรือว่า j6300 ในต่างประเทศจะเป็น direct แล้วรุ่นที่ขายในไทยเป็น edge?

ปล. แล้วแบบไหนให้ภาพที่ดีกว่ากันครับ เพราะคนขายบอกว่าเดียวนี้ edge ดีกว่า แต่จากสายตาที่ผมเคยดู direct ให้ภาพที่สวยกว่าชัดเจนเลย

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ซัมซุง รุ่น 55'' j6300 นี่ backlight เป็น edge หรือ Direct กันแน่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 09:45:53 am »
j6300 เป็น direct led ครับ
ส่วน direct led กับ edge led สมัยนี้ดูไม่ได้แล้วครับ อะไรดีกว่า แต่ปัจจุบัน รุ่นเล็กถึงกลางหรือกลางสูงหลายๆเจ้า ใช้ direct led คาดเหตุผลหลักว่าจะลดปัญหาแสงรั่ว
แต่ถ้ารุ่นกลางสูงบางเจ้า รุ่นรองท็อป รุ่นท็อป จะเป็น edge led with local dimming รุ่นท็อปสุดๆส่วนใหญ่ เป็น full led with local dimming
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 09:50:08 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ adizxa

• *
Re: ซัมซุง รุ่น 55'' j6300 นี่ backlight เป็น edge หรือ Direct กันแน่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 04:25:37 am »
ขอบคุณครับ

แปลว่าที่ผมเข้าใจ มันเป็นเทคโนโลยีเมื่อหลายปีที่แล้วนี่เอง