ผู้เขียน หัวข้อ: Sony x8000E ซื้อมาใช้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 2852 ครั้ง)

ออฟไลน์ aekkaphop

• LCD TV member
  • **
Sony x8000E ซื้อมาใช้ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:02:28 am »
จะเอามาเล่นกับ ps4 pro ครับ หาตัว x8000D ไม่ได้เลยพอดีมันอยู่ในงบครับ x8000E ภาพเลวร้ายมากมั้ยครับยิ่งผมจะเอามาเล่น RE7 แล้วเกมสยองเก่าๆกลัวฉากมืดทำได้ไม่ดี   มีรุ่นอื่นแนะนำมั้ยครับอยากได้จอด้านครับ  ขอบพระคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2017, 12:03:40 am โดย aekkaphop »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: Sony x8000E ซื้อมาใช้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:51:17 am »
X8000E ไม่ใช่ไม่ดี เพียงแต่ถ้าเทียบกับ X8000D ภาพจะด้อยกว่าเพราะเป็นจอ IPS ที่ด้อยในเรื่องสีดำ และ contrast ครับ
รายละเอียดในที่มืดของจอ IPS มันจะแสดงได้ไม่ดีเท่าจอ VA แต่ก็ไม่ถึงกับเลวร้ายเพราะชิปของ sony ให้รายละเอียดในที่มืดได้ดีอยู่บ้าง
แต่ถ้าเป็น LG นี่จะมีอาการดำจมเยอะกว่า

*ทำไมถึงอยากได้จอด้านหรือครับ จอด้านข้อเสียเยอะกว่าจอเคลือบ จอกระจกนะ
จอกระจกกับจอเคลือบจะกันแสงสะท้อนได้ดีกว่า มันสะท้อนเยอะแต่สะท้อนแค่จุดๆนั้นที่มีแสง
แต่ถ้าเป็นจอด้านแค่เปิดไฟนีออนในห้องภาพก็สะท้อนฟุ้งไปทั่วทำให้ภาพเสียcontrast และเสีย detail มากกว่าจอกระจกอีกนะครับ
ส่วนจอ IPS ทั้งรุ่นจอด้าน หรือรุ่นสูงที่เป็นจอกระจก อันนี้สะท้อนเยอะกว่าจอ VA ครับ

ออฟไลน์ aekkaphop

• LCD TV member
  • **
Re: Sony x8000E ซื้อมาใช้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:08:19 am »
ขอบคุณครับพี่ ผมเคยเล่นกับ lg samsung เเล้วจอมันสะท้อนภาพตัวผมและภายในห้องขึ้นบนหน้าจอแล้วรู้สึกรำคาญครับ แต่พอเล่นกับจอด้านแล้วภาพมันไม่ค่อยสะท้อนครับ ผมเข้าใจว่า ips คือจอกระจกจอเเข็ง จอva คือจอด้านจอนิ้มครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:26:06 am »
ขอบคุณครับพี่ ผมเคยเล่นกับ lg samsung เเล้วจอมันสะท้อนภาพตัวผมและภายในห้องขึ้นบนหน้าจอแล้วรู้สึกรำคาญครับ แต่พอเล่นกับจอด้านแล้วภาพมันไม่ค่อยสะท้อนครับ ผมเข้าใจว่า ips คือจอกระจกจอเเข็ง จอva คือจอด้านจอนิ้มครับ

ทั้ง IPS และ VA จะมีทั้งแบบเปลือย และแบบกระจกครับ

รุ่นทั่วไปส่วนมากจะเป็นจอเปลือย แต่ถ้าเป็น LG รุ่นต่ำๆบางรุ่นจะเป็นจอพลาสติกกากๆมาปิดทับอีกชั้น รุ่นสูงๆLG series 8 9 จะเป็นจอกระจก gorilla glass
sonyเป็นจอเปลือยหมดทุกรุ่นทั้ง IPS และ VA มีแต่ X9300 X9400 ที่เป็นจอ VA และมีกระจก opticontrast
ส่วน samsung เป็นจอ VA เปลือยจนถึง series 6 พอเป็น series 7 8 9 จะเป็นจอกระจก ultra clear panel
panasonic กับ sharp รุ่นสูงๆ จะเป็นจอเคลือบฟิล์มเงา