ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Pana 42As700t กับ Samsung Ua42h6400 เน้น จอสว่าง 3d และ ดูหนังบน web  (อ่าน 7385 ครั้ง)

ออฟไลน์ aeebee

• *
คือกะว่าจะซื้อภายในสิ้นเดือนนี้ครับ (พอดีเสาร์ที่จะถึงนี้ มีงานที่สิริกิตพอดี งานมีถึงวันที่ 28) ดูที่ขนาด 42 นิ้วครับ ดูไว้ 5 รุ่น คือ

1.pana As700t  ราคาจากงานเฟอร์ ที่เมืองทอง วันที่ 6-14 ก.ย.57 ที่ผ่านมา  26,990 แถมแว่น 3 ดี 2 อัน ผ่อน 0 % 6 เดือน มีเงินคืน 500 บาท บัตรกรุงศรี
2.Lg Lb670t ราคา ราคาจากงานเฟอร์ ที่เมืองทอง วันที่ 6-14 ก.ย.57 ที่ผ่านมา 24,990  แถมแว่น 3ดี 4 อัน เหล็กติดผนัง ผ่อน 0 % 6 เดือน มีเงินคืน 500 บาท บัตรกรุงศรี
3.Samsung H6400  ราคา 29900 จาก power buy central bangna ถ้าแสดงบัตร the 1 card ลด เพิ่ม 3000 เหลือ 26990 ผ่อน 0 % 10 เดือน
4.Lg Lb650t ราคา ราคาจากงานเฟอร์ ที่เมืองทอง วันที่ 6-14 ก.ย.57 ที่ผ่านมา 21,990  แถมแว่น 3ดี 4 อัน เหล็กติดผนัง ผ่อน 0 % 6 เดือน มีเงินคืน 500 บาท บัตรกรุงศรี
5.Sony w800b ราคา ราคาจากงานเฟอร์ ที่เมืองทอง วันที่ 6-14 ก.ย.57 ที่ผ่านมา 23,990  แถมแว่น 3ดี 2 อัน ผ่อน 0 % 10 เดือน ไมมีเงินคืน ได้หลายบัตร

คือทีวีตัวเก่าเป็น sony 29 นิ้ว จอแก้ว มี เสียงเบสดีมาก เพิ่งเสียครับ ดังนั้นพอจะซื้อใหม่จึงขอครบเครื่องเลยคือ 3d ,digital tv,net ,ดูหนังจาก Hd หรือ Usb เสียงที่มีเบส ก็จะดียิ่งขึ้น ส่วนเรื่องการใช้งานก็ตั้งใจจะนำมาใช้ดูหนังซีรีย์เกาหลีจากเวบต่างๆเช่น KODHIT,ซีรี่ย์8,และอีกหลายเวบ  เรื่องเสียงนั้น ผมมี mini home ของ pana รุ่น Sc-xh100 รอต่ออยู่  แต่ในบางครั้ง ไม่อยากเปลืองไฟ ก็ต้องการแค่เสียงจากทีวี ก็พอ ซึ่งก็อยากให้มีเบสด้วย

ทีแรกผมเน้น brand ญี่ปุ่น ซึ่งมี 2 ยี่ห้อคือ pana กับ sony แต่สุดท้ายห็ต้องเพิ่มของ เกาหลีมาด้วย  

sony รุ่นที่บอกนี้ ผมไม่ชอบที่ มีรีโมท ตัวเดียว เวลาจะใช้เน็ตผ่าน TV น่าจะลำบาก และจอเวลาดูด้านข้างๆ สีไม่สด เป็น 200 Hz จริงๆ ไม่รู้ 50 Hz รึเปล่า ก็เลยจัดไว้อันดับ 5 ครับ

Lg 670t ชอบที่มี subwoof เสียงน่าจะดังกว่าเพื่อน ราคาก็โอ เล่นเวบต่างๆง่ายเพราะมี เมจิก รีโมท แต่ติดตรงมีปัญหามุมจอดำ และขาตั้ง ที่ต้องมีพื้นที่วาง 700 Hz จริงๆ 200 Hz มั้ง ไม่่แน่ใจนะครับ

Lg 650t ราคาถูกสุด เสียงน่าจะพอๆกับ ยี่ห้ออื่น เพราะไม่มี sub ข้อดีก็น่าจะเพมือน 670t  ปัญหาก็น่าจะเหมือน LB670t ก็เลยลังเล   500 Hz จริงๆน่าจะ 100 Hz

ss H6400 จอได้แค่ 40 และ ไม่ชอบ ที่แว่นตา 3ดี ต้องมีแบตด้วย และ 3ดีดูแล้วไม่ถูกใจ สงสัย พนักงานขาย เปิดโฆษณา ที่โชว์อยู่ไม่ค่อยถูกใจ แต่ชอบตรงที่ เป็น QuadCore เพราะคิดว่าเวลาเปิดเวบ น่าจะเร็วกว่าเพื่อน และเห็นเป็น 400 Hz ไม่รู้จริงมั๊ย

สุดท้าย Pana ถูกใจสุด เพราะ เป็นยี่ห้อ ญี่ปุ่น (จริงๆ คงทำที่ไทย รึเปล่าเนาะ เห็นคนขายบอกเดี๋ยวนี้ ทุกยี่ห้อทำที่ไทยแล้ว) ที่จัดไว้เป็นอันดับ 1 เพราะ จอสดใส เป็น 100 Hz แต่ทำให้เป็น 1200 Hz  รีโมทมี 2 อัน แว่น 2 อัน ราคาก็แพงกว่าเพื่อน ประกัน 3 ปี ตัวอื่นเห็นบอก 1 ปี ของ Lg ไม่แน่ใจว่า 1 หรือ  3 ปี  ส่วนเสียงคงไม่ดีเท่า 670t ส่วนเรื่องเน็ต เห็นคนขายบอกว่าเป็น  dualcore จะสู้ samsung ได้มั๊ยนะ แต่เห็นบอกว่ามี Flash ด้วย ลองค้นดูข้อมูลไม่ค่อยมีใครถามเลยครับ  ก็เลยเลือกไม่ถูก

อยากจะขอคำแนะนำครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตอนนี้ใจเอนมาทาง Pana 50 % ครับ เหตุผลตามที่เขียนบอกไปครับ

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
แนะนำได้แต่ข้อ 2 ครับ
 2. Lg Lb670t เพิ่มขนาดจาก 42 --> 47 นิ้ว ในราคาพอๆกันที่ ลาซาด้า 25,XXX บาท หรือ ดิจิทอลดีซี 24,XXX บาท
     (หรือถ้ายังสนใจ 42 นิ้ว ลาซาด้า 20,XXX บาท หรือ ดิจิทอลดีซี 21,XXX บาท)
!!! LG FanClub
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=175.0

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
แปลว่าเจ้าของกระทู้หาข้อมูลมาพอสมควรครับ

ถ้าชอบ pana ก็เอา pana ครับ รุ่นนี้เรื่องภาพไม่ได้ด้อยไปกว่าตัวอื่น ประกัน 3 ปี ดีไซน์สวย วัสดุดี  เว้นแต่สมาร์ททีวีที่สู้เกาหลีไม่ได้

ตัวเลือกที่ท่านบอกมาภาพพอๆกันไม่ห่างกันมาก ยกเว้น lb650t กับ w800b โดยเฉพาะ w800b จอแค่ 50hz ภาพ 2d 3d สู้คนอื่นไม่ได้ในราคาระดับเดียวกัน

มีต้องพิจารณาอีกตัวคือ lb670t จอ 200hz ที่สเปคจะดีกว่าเพื่อน แต่ถ้ากลัวเรื่องปัญหาที่หลายๆท่านเจอกันอยู่ ถ้าจะซื้อจริงก็ต้องตรวจให้ถี่ถ้วนหน่อย

ตัวต่อมาที่น่าสนใจคือ h6400 จอ 100hz  ที่ให้ภาพและสเปคที่คุ้มค่ามาก สมาร์ททีวีก็เด่นกว่าเพื่อน ปัญหาจุกจิกรุ่นนี้ก็ไม่ค่อยมี จริงๆรุ่นนี้น่าจะตอบโจทก์ได้ดีกว่าเรื่องสมาร์ททีวี แนวภาพ ss ก็สว่าง สีสันสดใส ภาพเคลื่อนไหวดี

ปล.แล้วแต่ชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 08:08:39 am โดย sirota »

ออฟไลน์ chaam

• Flat TV member
  • *
ผมเลือก pana ไม่อยากเสี่ยง.....กับ lg ถ้าจอมีปัญหา...ถึงจะมาเปลี่ยนให้ถึงบ้าน....แต่เสีย เวลา และ อรรถรส ในการรับชมครับ

• *
ก่อนอื่น ขอขอบคุณทั้ง 3 ท่าน นะครับที่เข้ามาแนะนำ [รัก] [รัก]

เริ่มจากท่านแรก เห็นราคาที่บอกมาก็เย้ายวนใจจริงๆครับ  ร้านที่แนะนำดิจิตอลดีซี น่าจะไกลไปครับ(ผมค้นจาก google)  พอดีผมอยู่บางจาก ค่าเดินทางน่าจะไม่คุ้ม แต่พอดูรายละเอียดอีกที เหมือนว่าเค้ามาส่งให้ถึงบ้าน ถ้าของไม่ดีก็ไม่ต้องรับ ใครที่เคยซื้อช่วยยืนยันด้วยครับ ว่าเป็นยังไง แล้วผมจะรูดการ์ด ด้วย ต้องทำยังไงครับ  ส่วนร้าน lazada ผมซื้อไม่เป็นครับ ต้องซื้อผ่านเน็ต แล้วจะเช้คของตอนไหน  ??? ??? ???

ส่วนท่านที่ 2 สำหรับ LG650t กับ W800B ก็คงจะตัดทิ้ง สุดท้ายก็จะเหลือ พานา กับ ซัมซุง นั่นเอง ถ้าเทียบสเปคกัน ก็น่าจะพอๆกัน เพราะ 100 Hz ทั้งคู่ ก็นิดนึงนะครับ ที่บอกว่า "เว้นแต่สมาร์ททีวีที่สู้เกาหลีไม่ได้" หมายถึงเวลาเล่นเวบใช่มัยครับ   และพอบอกว่าซัมซุงรุ่นนี้ตอบโจทย์เรื่องสมาร์ททีวีได้ดีก็เลยมีคะแนนซัมซุงขึ้นมาอีก  คือมันยังไงกันแน่ครับ พอจะยกตัวอย่างให้ได้มั๊ยครับ  หรือเพราะ quancore กับ dualcore และระบบแทรกภาพ dimming อะไรนั่น รึเปล่าครับ ในความคิดผมเห็นว่า พานามี flash น่าจะเล่นเวบได้เยอะ  หรือว่าคิดผืด  อีกอย่างเคยลองค้นดู เห็นมีคนเกิดปัญหากับ ซัมซุงว่าความจำไม่พอตอนดูซีรีย์ ไม่รู้พานาจะเป็นมั๊ย  แต่ประกันของซัมซุงแค่ 1 ปีนะ panaได้ 3 ปี แนะ

ส่วนท่านที่ 3 ก็ตอบได้ตรงใจมากครับ เพราะใจก็เอนเอียงมาทางพานาตั้งแต่แรก อยู่แล้ว และเหตุผลก็ใช่เลยครับ ที่บอกว่า "ถึงจะมาเปลี่ยนให้ถึงบ้าน....แต่เสีย เวลา และ อรรถรส ในการรับชมครับ " ก็ตรงใจเลยครับ

สุดท้ายคงต้องไปเทียบภาพดูอีกที ระหว่าง ซัมซุง กับ พานา  หรือ ถ้ามีคำแนะนำอื่น ก็เพิ่มเติมมาได้นะครับ  ยังรอคำแนะนำอยู่ครับ เพราะยังมีเวลาถึงสิ้นเดือนครับ

ออฟไลน์ filmman

แปลว่าเจ้าของกระทู้หาข้อมูลมาพอสมควรครับ

ถ้าชอบ pana ก็เอา pana ครับ รุ่นนี้เรื่องภาพไม่ได้ด้อยไปกว่าตัวอื่น ประกัน 3 ปี ดีไซน์สวย วัสดุดี  เว้นแต่สมาร์ททีวีที่สู้เกาหลีไม่ได้

ตัวเลือกที่ท่านบอกมาภาพพอๆกันไม่ห่างกันมาก ยกเว้น lb650t กับ w800b โดยเฉพาะ w800b จอแค่ 50hz ภาพ 2d 3d สู้คนอื่นไม่ได้ในราคาระดับเดียวกัน

มีต้องพิจารณาอีกตัวคือ lb670t จอ 200hz ที่สเปคจะดีกว่าเพื่อน แต่ถ้ากลัวเรื่องปัญหาที่หลายๆท่านเจอกันอยู่ ถ้าจะซื้อจริงก็ต้องตรวจให้ถี่ถ้วนหน่อย

ตัวต่อมาที่น่าสนใจคือ h6400 จอ 100hz  ที่ให้ภาพและสเปคที่คุ้มค่ามาก สมาร์ททีวีก็เด่นกว่าเพื่อน ปัญหาจุกจิกรุ่นนี้ก็ไม่ค่อยมี จริงๆรุ่นนี้น่าจะตอบโจทก์ได้ดีกว่าเรื่องสมาร์ททีวี แนวภาพ ss ก็สว่าง สีสันสดใส ภาพเคลื่อนไหวดี

ปล.แล้วแต่ชอบครับ

sony w800b เป็นจอ 120hz ครับ  [หื่น] [หื่น]
http://www.rtings.com/info/fake-refresh-rates-samsung-clear-motion-rate-vs-sony-motionflow-vs-lg-trumotion 

รุ่น 42 ที่ จขกท. เลือกมาสเปกใกล้ๆ กัน แต่ส่วนตัวขอให้ยก LG ออกจากตัวเลือกครับ เนื่องจากปีนี้มีปัญหามุมดำเยอะเหลือเกิน

sony 42w800b ที่ขายในประเทศไทย motion flow 200hz เทียบค่าจริงๆ เท่ากับจออัตรา refresh rate 50 hz ครับ และรุ่นนี้ใช้แว่นแบบ passive ด้วย
แต่ถ้าเป็นรุ่น 50 และ 55 นิ้ว w800b motion flow 400hz เทียบค่าเท่ากับจออัตรา refresh rate 100hz และแว่นเป็นแบบ active ครับ

http://www.sony.co.th/bravia-lcd-tv/range/588015

ก่อนอื่น ขอขอบคุณทั้ง 3 ท่าน นะครับที่เข้ามาแนะนำ [รัก] [รัก]

เริ่มจากท่านแรก เห็นราคาที่บอกมาก็เย้ายวนใจจริงๆครับ  ร้านที่แนะนำดิจิตอลดีซี น่าจะไกลไปครับ(ผมค้นจาก google)  พอดีผมอยู่บางจาก ค่าเดินทางน่าจะไม่คุ้ม แต่พอดูรายละเอียดอีกที เหมือนว่าเค้ามาส่งให้ถึงบ้าน ถ้าของไม่ดีก็ไม่ต้องรับ ใครที่เคยซื้อช่วยยืนยันด้วยครับ ว่าเป็นยังไง แล้วผมจะรูดการ์ด ด้วย ต้องทำยังไงครับ  ส่วนร้าน lcdtvthailand ผมซื้อไม่เป็นครับ ต้องซื้อผ่านเน็ต แล้วจะเช้คของตอนไหน  ??? ??? ???

ส่วนท่านที่ 2 สำหรับ LG650t กับ W800B ก็คงจะตัดทิ้ง สุดท้ายก็จะเหลือ พานา กับ ซัมซุง นั่นเอง ถ้าเทียบสเปคกัน ก็น่าจะพอๆกัน เพราะ 100 Hz ทั้งคู่ ก็นิดนึงนะครับ ที่บอกว่า "เว้นแต่สมาร์ททีวีที่สู้เกาหลีไม่ได้" หมายถึงเวลาเล่นเวบใช่มัยครับ   และพอบอกว่าซัมซุงรุ่นนี้ตอบโจทย์เรื่องสมาร์ททีวีได้ดีก็เลยมีคะแนนซัมซุงขึ้นมาอีก  คือมันยังไงกันแน่ครับ พอจะยกตัวอย่างให้ได้มั๊ยครับ  หรือเพราะ quancore กับ dualcore และระบบแทรกภาพ dimming อะไรนั่น รึเปล่าครับ ในความคิดผมเห็นว่า พานามี flash น่าจะเล่นเวบได้เยอะ  หรือว่าคิดผืด  อีกอย่างเคยลองค้นดู เห็นมีคนเกิดปัญหากับ ซัมซุงว่าความจำไม่พอตอนดูซีรีย์ ไม่รู้พานาจะเป็นมั๊ย  แต่ประกันของซัมซุงแค่ 1 ปีนะ panaได้ 3 ปี แนะ

ส่วนท่านที่ 3 ก็ตอบได้ตรงใจมากครับ เพราะใจก็เอนเอียงมาทางพานาตั้งแต่แรก อยู่แล้ว และเหตุผลก็ใช่เลยครับ ที่บอกว่า "ถึงจะมาเปลี่ยนให้ถึงบ้าน....แต่เสีย เวลา และ อรรถรส ในการรับชมครับ " ก็ตรงใจเลยครับ

สุดท้ายคงต้องไปเทียบภาพดูอีกที ระหว่าง ซัมซุง กับ พานา  หรือ ถ้ามีคำแนะนำอื่น ก็เพิ่มเติมมาได้นะครับ  ยังรอคำแนะนำอยู่ครับ เพราะยังมีเวลาถึงสิ้นเดือนครับ

มันก็คล้ายๆกับความเร็วของสมาร์ทโฟน Quadcore กับ Dualcore อ่ะครับ ถ้าแรงกว่าการโหลด การเข้าถึงก็จะทำได้ดีกว่า ส่วนความเสถียรของสมาร์ททีวี ส่วนตัวผมว่า ss ก็ทำได้ดีกว่านะ ส่วน panasonic รุ่นใหม่ๆไม่แน่ใจ แต่รุ่นเก่ามีคนบ่นกันเยอะว่าเข้าได้มั่ง ไม่ได้มั่ง
ลองไปใช้จริงดีกว่าครับ แต่ผมก็ชอบพานานะ 555 ดีไซน์สวย ประกัน 3 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 02:40:42 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ filmman

sony 42w800b ที่ขายในประเทศไทย motion flow 200hz เทียบค่าจริงๆ เท่ากับจออัตรา refresh rate 50 hz ครับ และรุ่นนี้ใช้แว่นแบบ passive ด้วย
แต่ถ้าเป็นรุ่น 50 และ 55 นิ้ว w800b motion flow 400hz เทียบค่าเท่ากับจออัตรา refresh rate 100hz และแว่นเป็นแบบ active ครับ

http://www.sony.co.th/bravia-lcd-tv/range/588015

[yes] [yes] [yes]

[yes] [yes] [yes]

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
ขอบคุณท่าน filmman ด้วยนะครับ ที่นำข้อมูลเกี่ยวกับ Hz ของ ยี่ห้อต่างๆ มาให้ศึกษา เพิ่มเติม

และที่ขาดไม่ได้ ก็คือท่าน sirota ที่ได้นำความกระจ่างมาเพิ่มเติมอีก  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [เท่ห์]

ถึงตอนนี้ สำหรับผม คะแนน พานาก็ มาที่ 70 % แล้ว  ส่วน Samsung ก็ 30 % (เผื่อไว้ก่อน)

เด๊ยว ยังไง เสาร์ หรือ อาทิตย์ นี้ จะไปลองทดสอบดูอีกที ครับ ไม่แน่ว่า Quadcore อาจจะเปลี่ยนใจผมก็ได้ 

ออฟไลน์ AlpineX

• Flat TV member
  • *
47LB670t ร้านแสงชัยก็ 25500 นะครับ เงินสดลดอีก500  ร้านบริการดี

ผมใช้ 55LB670t ครับ  จอมุมดำนิดหน่อยไม่มีปัญหาต่อการรับชมเลย แต่มีเรื่องเงาตะคุ่มๆเพราะเป็นจอแบบ direct LED จะสังเกตเห็นเวลาดูบอล ดูหนังทั่วไปมองไม่เห็น  โดยส่วนตัวซื้อ+ใช้ LG มาหลายเครื่องแล้ว(ทีวีจอแก้ว29"  55LW6500  42LW4500  47LW4500  55LA6200  55LB670T) ไม่ห่วงเรื่องปัญหาครับ ทุกเครื่องยังใช้งานได้ดี 
Pana ก็ใช้ครับ 1 เครื่อง 42นิ้ว พลาสม่า 5ปีแล้ว ยังใช้อยู่ทุกวันยอมรับว่า Pana ดีจริง ด้านทนทานและคุณภาพสินค้า 

แต่สรุปแล้วด้วยราคา ฟังชั่น ความสวย ความน่าใช้งาน และระบบ3D ผมไปจบที่ LG ครับ

ส่วนซัมซุงผมไม่มองครับ มีประสบการแย่ๆไว้เยอะ เข็ดขาดๆ ทั้งทีวี และโทรศัพ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
จิงๆ เสียงทีวี ไม่อยากให้เอามาเป็นเกณฑ์เลยครับ เพราะถึงมีซับ ก็เหมือนไม่มีนะครับ

อยากให้ลองเพิ่ม avr, soundbar หรืออะไรที่ต่อแยกออกมาแล้วจะกลับไปฟังเสียงทีวีอีกไม่ได้เลยครับ เพราะมันต่างกันมากถึงมากที่สุด